Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: ,, คิดยังไงค่ะ ถ้าเราจะใช้ paypal เป็นอีกหนทางนึงของการชำระเงินในเวบนี้อ่ะค่ะ ,,

huaklom's Avatar
    huaklom is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

,, คิดยังไงค่ะ ถ้าเราจะใช้ paypal เป็นอีกหนทางนึงของการชำระเงินในเวบนี้อ่ะค่ะ ,,

แหะๆ ,,

แค่อยากทราบไอเดียค่ะ ว่าจะดีมั้ยน้อออ

ถ้าเราจะเพิ่มช่องทางการจ่ายเงินผ่าน paypal ใน SBN ด้วย

โดยส่วนตัว จะใช้ paypal ชำระเงินใน ebay ตลอดค่ะ

สะดวกรวดเร็ว ,,, ที่สำคัญเลย คือ มันจ่ายผ่านบัตรเครดิตได้ด้วย โฮะๆๆ

เพื่อนๆคิดว่าไงคะ

มีข้อดี ข้อเสียอะไรมาแชร์กันนะคะ ^^

~
    ~
    ~
    ~**
    ~*~stay single FOREVER!!!~*~

~ k E t S y ~'s Avatar
    ~ k E t S y ~ is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าอยู่ไทยมันยากตอนรับเงินอ่า.........แถมหลายวันกว่าจะได้รับเงิน
    แถมตอนถอนเงินออกมาธนาคารโดนหักเงินอีก 3% - 3.5%

แง๊วๆๆๆๆ

pieinlove's Avatar
    pieinlove is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by ~ k E t S y ~ View Post
    ถ้าอยู่ไทยมันยากตอนรับเงินอ่า.........แถมหลายวันกว่าจะได้รับเงิน
    แถมตอนถอนเงินออกมาธนาคารโดนหักเงินอีก 3% - 3.5%

แง๊วๆๆๆๆ

คิดเหมือนคุณ k E t S y ค่า

ของเก่าไป ของใหม่มา (มาเยอะด้วย) ><''

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    คงต้องสอบถามกับเจ้าของเวปนะคะ (คุณ Ant) ว่าอยากให้เวปนี้เป็นเวปที่ "ขายของ" กันอย่างจริงจังอย่างนั้นเลยหรือเปล่า

แต่ส่วนตัวก็คิดว่าตอนนี้เวปสยามแบรนด์เนมก็แปรสภาพจากเวปที่พูดคุยแลกเปลี่ยนเรื่องแบรนด์เนม และแลกกันใช้ของด้วยความเป็นมิตร กลายเป็นแหล่งทำมาหากิน ค้าขายหากำไรไปแล้ว (รวมทั้งมีมิจฉาชีพเยอะขึ้นมากๆ ด้วย) และเป็นแหล่งทำมาหากินที่"ฟรี" ซะด้วย เพราะไม่มีการเก็บค่าธรรมเนียมใดๆ

และในเมื่อกลายเป็นการค้าไปแล้วเนี่ย ส่วนตัว Meesook ก็สนับสนุนให้ใช้ paypal ค่ะ จะได้เป็นการค้าขายที่ professional ไปเลย และอย่างน้อย ผู้ที่มาทำมาหากินแบบมาเอาเปรียบในนี้จะได้มีความรู้สึกว่า ต้อง "ลงทุน" บ้าง จะได้ลดโอกาสการเอาเปรียบจากการที่เวปนี้เป็นตลาดให้ขายฟรีๆ แม้การลงทุนใน paypal จะไม่ใช่การลงทุนให้กับเวปนี้ก็ตาม

ในส่วนของลูกค้าก็จะรู้สึกปลอดภัยขึ้น

แต่ก็จะทำให้สินค้าในเวปนี้ ราคาแพงขึ้น บรรยากาศการขายแบบเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ก็จะค่อยๆ หายไป (แต่ทุกวันนี้ก็หายไปมากอยู่แล้ว...)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็คงต้องขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ และความต้องการของเจ้าของเวปเท่านั้นค่ะ
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

Blog Entries
    9
    0/5
    ขอบคุณสำหรับความเห็นของสมาชิกทุกท่านครับ

ส่วนสมาชิกที่พีเอ็มเข้ามาสอบถามในประเด็นนี้ ผมขอตอบไว้ณที่นี้ครับ จะได้ทราบตรงกัน

เรื่องวิธีการจ่ายเงินนั้น ถือเป็นสิทธิ์ส่วนตัวของสมาชิก
    ดังนั้น หากใครพอใจที่จะจ่ายด้วยวิธีใดก็เลือกวิธีนั้น และ ทำการตกลงกับผู้ซื้อ หรือ ผู้ขาย รวมไปถึงเงื่อนไขต่างๆ ได้ด้วยตนเองครับ

ดังนั้นหากใครต้องการจ่ายด้วย paypal ก็สามารถทำการตกลงกับผู้ซื้อ หรือ ผู้ขาย กันเองครับ
    ทางทีมงาน จะไม่มีส่วนรับผิดชอบในส่วนนี้ครับ

ขอให้ซื้อขายกันโดยปลอดภัยครับ
    ขอบคุณครับ

pichamon's Avatar
    pichamon is offline Trusted Member
    0/5
    จ่ายทาง Paypal ก็ดีนะคะ
    เข้าใจว่าผู้ซื้อส่วนมากต้องการจ่ายผ่านทางนี้เพราะอย่างน้อยก็อุ่นใจว่า ไม่ได้ของก็ยังได้เงินคืน ถึงจะช้าหน่อย
    เรื่องค่าธรรมเนียมที่ต้องจ่ายเพิ่ม
    น่าจะเป็นเรื่องที่ผู้ซื้อผู้ขายตกลงกันเองนะคะ บางครั้งผู้ซื้อก็ถูกกำหนดให้เป็นคนที่จ่ายค่าธรรมเนียมเพิ่มก็มีค่ะ

คนขายอาจจะบอกว่า โอนเข้าแบงค์นะคะ แต่ถ้าจะจ่าย Paypal คนซื้อต้องจ่ายค่าธรรมเนียมส่วนต่างเพิ่มเพื่อความมั่นใจของตนเอง หรือจะแบ่งกันคนละครึ่ง เป็นน้ำใจไมตรี ช่วยเหลือกัน
    ไม่ใช่ไฮโซ ไม่ได้โก้หรู แค่อยู่ ๆ ก็สนใจ ..LV..

N a m F o n's Avatar
    N a m F o n is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Meesook View Post
    คงต้องสอบถามกับเจ้าของเวปนะคะ (คุณ Ant) ว่าอยากให้เวปนี้เป็นเวปที่ "ขายของ" กันอย่างจริงจังอย่างนั้นเลยหรือเปล่า

แต่ส่วนตัวก็คิดว่าตอนนี้เวปสยามแบรนด์เนมก็แปรสภาพจากเวปที่พูดคุยแลกเปลี่ยนเรื่องแบรนด์เนม และแลกกันใช้ของด้วยความเป็นมิตร กลายเป็นแหล่งทำมาหากิน ค้าขายหากำไรไปแล้ว (รวมทั้งมีมิจฉาชีพเยอะขึ้นมากๆ ด้วย) และเป็นแหล่งทำมาหากินที่"ฟรี" ซะด้วย เพราะไม่มีการเก็บค่าธรรมเนียมใดๆ

และในเมื่อกลายเป็นการค้าไปแล้วเนี่ย ส่วนตัว Meesook ก็สนับสนุนให้ใช้ paypal ค่ะ จะได้เป็นการค้าขายที่ professional ไปเลย และอย่างน้อย ผู้ที่มาทำมาหากินแบบมาเอาเปรียบในนี้จะได้มีความรู้สึกว่า ต้อง "ลงทุน" บ้าง จะได้ลดโอกาสการเอาเปรียบจากการที่เวปนี้เป็นตลาดให้ขายฟรีๆ แม้การลงทุนใน paypal จะไม่ใช่การลงทุนให้กับเวปนี้ก็ตาม

ในส่วนของลูกค้าก็จะรู้สึกปลอดภัยขึ้น

แต่ก็จะทำให้สินค้าในเวปนี้ ราคาแพงขึ้น บรรยากาศการขายแบบเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ก็จะค่อยๆ หายไป (แต่ทุกวันนี้ก็หายไปมากอยู่แล้ว...)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็คงต้องขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ และความต้องการของเจ้าของเวปเท่านั้นค่ะ

ชอบความคิดเห็นของคุณMeesook จัง และถ้ามีจ่ายผ่าน paypal จริงๆ ก็ดีนะคะ
    ถือว่าเป็นอีกทางเลือกนึง และขอแนะนำอีกที่นะคะ paysbuy อันนี้
    ออฟฟิตอยู่ที่เมืองไทย พอดีเป็นคนชอบ ซื้อของผ่านเน็ทก็ใช้บริการทั้ง 2 แห่งนี้อยู่น่ะค่ะ
    สะดวกดี เพราะบางทีไม่สะดวกไปโอนเงินน่ะ ฮี่ๆ ขอหนับหนุนนะคะ
    ♥ชีวิตคือการเรียนรู้..สู้ต่อไป อย่าท้อที่จะทำดี♥
    My Blog:- http://ceciliamalee.bloggang.com

Comments from Facebook