Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 14 of 14

Thread: ♥พี่ๆคนไหนเลี้ยง อิงลิช คอกเกอร์ บ้างคะ ขอปรึกษาหน่อยจ้า♥

Warning Points:
    0/5

น่ารักค่ะแต่.......

หูเหม็นมากกกกก ปากเหม็น ขนยาวเลอะเทอะง่าย ต้องอาบน้ำทำความสะอาดดีๆ ถ้ามีเวลา หรือมีคนทำให้ก็ดีค่ะ

แต่พอแก่จะไม่แข็งแรง อาบน้ำไม่ได้เหม็นมาก ตาแฉะง่าย หินปูนที่ฟันเยอะมาก ซนเละเทะ สอนยากขนาดเอาเข้าโรงเรียน ดื้อค่ะ เห่าลม เห่าใบไม้เห่ากระรอก ปากเปราะ เพราะเขาเป็นหมาล่าสัตว์ ล่านกอะไรงี้ เพราะงั้นอะไรกระดิกนิด เห่าจัง คุณป้าข้างบ้านบอกว่าได้ยินเสียงมาหลายปี เมื่อไรมันจะเงียบซะที พอมันตาย เขาบอกโล่งอกค่ะ

แต่เอามาเลี้ยงแล้วก็รักมันค่ะ แต่ไม่ได้เลี้ยงในบ้าน อยู่นอกบ้าน กลางคืนเข้ากรงมุ้งลวดค่ะ

0/5
    ที่บ้านเลี้ยงอยุ่ค่ะแก่แร้ววว จะบอกว่านิสัยจิงๆมันน่ารักมาก ขี้เล่น อะเลิ้ดตลอดเวลาค่ะ ชอบส่ายตูสสสสอย่างกับเต้นดิสโก้ รักเจ้าของมากค่ะ แต่ข้อเสียคือ หูกลิ่นแบบว่ามาดามม มากๆๆ เป็นโรคผิวหนังง่ายค่ะ ล่าสุดเพิ่งขนล่วงเกือบหมด เพราะแพ้แชมพู น่าสงสารมาก ตอนนี้แก่แล้วตาห้อย ขี้ตาเยอะอีก ต้องหมั่นดูแล เช็ดทำความสะอาด ส่วนตัวว่าไม่ได้เลี้ยงยาก แต่แค่กลิ่นตัวแรงงไปนิสสนะคะ

0/5

Wink

อย่าใช้คำว่า "อย่าเลี้ยงพันธุ์นี้เลย" นะคะ ฟังแล้วดูสงสารเค้ายังไง
    เปลื่ยนคำมาเป็นว่า แนะนำให้เลี้ยงพันธ์ bla bla bla ดีกว่านะคะ

แนทเลี้ยงพันธุ์นี้อยู่ค่ะ จะบอกว่าน้องหมาตอนเด็กๆ ดื้อทุกตัวหล่ะค่ะ วีรกรรมเยอะ แต่ก้อทำให้เราสนุกได้ หัวเราะได้
    อิชลิช คอกเกอร์น่ารักค่ะ ฉลาด เป็นเพื่อนที่ดี แต่มีความเป็นส่วนตัวสูง แต่นารักคะ หน้าตาน่ารัก นิสัยก้อน่ารักค่ะ
    ชอบนอนตามซอก (อาจจะเป็นนิสัยของน้องหมาทุกพันธุ์ก้อว่าได้ค่ะ)

น้องหมาทุกตัวจะเป็นนิสัยส่วนตัวเป็นปกติอยู่แล้ว แล้วแตสายพันธุ์
    และทีสำคัญอีกอย่าง คือการเลี้ยงดูของเจ้าของ

หากเราให้ความรักเค้า เค้าก้อจะออดอ้อน น่ารักเชียวค่ะ

ตอนเด็กๆ ดื้อมาก แต่พอโตมา ฟังรู้เรื่องมากค่ะ คำสั่งห้ามคือห้าม
    อยู่ด้วยแล้วได้หัวเราะทั้งวัน เพราะหน้าตาเค้า และด้วยมือทีใหญ่มากๆๆๆ

ไม่จำเป็นต้องมีเวลาในการตกแต่งขนมากก้อได้ค่ะ
    แค่อาบน้ำให้เค้าทุกอาทิตย์ หลังอาบน้ำก้อต้องเช็ดหูให้แห้ง เท่านี้ก้อไม่มีอะไรแล้วค่ะ
    พอขนเกือบแห้ง ก้อหวีขนให้เค้าหน่อย
    ควรจะไป grooming ทุกเดือน เพื่อตัดขนทียาวตรงช่วงท้อง ขา และหู
    หากมีที่ให้เค้าได้ขัดเล็บ ก้อจะดีเลยค่ะ เหมือนกันกับน้องหมาทุกสายพันธุ์

เป็นสุนัขขี้เล่น แต่บางตัว หากเจ้าของต้องไปทำงานแล้วนำไปฝากไว้ตามร้านคุณหมอ
    ก้อจะทำให้ซึมๆ นิดหนอยค่ะ เพราะว่าคิดถึงเจ้าของ และเจ้าของไม่ค่อยมีเวลาเลนด้วย

ของแนทเอง แต่นท์แต๊นท์น่ารักมากค่ะ
    ตัวนี้ได้มาฟรี แต่ดูแลเค้าดีกว่าซื้อมาด้วยเงินแพงๆ ค่ะ

สอนง่ายค่ะ บอกให้ถ่ายหรือฉี่ตรงไหน ก้อทำได้เองแม้ว่าจะสอนเพียงครั้งเดียว
    ติดคนมากค่ะ ไปอยู่กับคุณหมอ หรือฝากไว้ที่รีสอร์ท ใครๆ ก้อชมว่านิสัยดีมากค่ะ
    ไม่เห่าให้หนวกหูเหมือนสุนัขพันธุ์อื่น นิสัยเค้าจะค่อนข้างส่วนตัว ไม่ค่อยสนใจใคร
    อย่างพาออกไปเดิน จะดีใจมาก เวลาสุนัขข้างถนน เห่าแล้วมากันเป็นกลุ่ม

แต่นแต๊นท์ เอาแต่ก้มหน้าเดิน มีเหลือบมองเล็กน้อยแตไม่สนใจและไม่เห่ากลับ
    มีแต่คนชมค่ะ ว่านิสัยดี เข้ากับคนแปลกหน้าได้ง่าย แต่ต้องแนะนำให้เค้ารู้จักก่อนนะคะ โดยปล่อยให้เค้าดมกลิ่นค่ะ
    ไม่เกิน 5 นาที แทนที่จะมาหาเจ้าของ กลับไปยกเท้าไหว้แขกเอง ซะงั้น

สรุปแล้ว อิงลิชคอกเกอร์เลี้ยงได้นะคะ
    น้องหมาทุกตัว ทุกสายพันธุ์ อยากได้ความรักจากเจ้าของคะ
    หากมีเวลาควรจะเล่น กอด สัมผัส ลูบหัวชมเค้าว่าเก่งมาก นวดตัวเค้าตามซอกแขน ขมับ เค้าจะชอบมากค่ะ

อ้อ แต่นแต๊นท์ชอบเล่นลูกบอลที่มีเสียงมากค่ะ ชอบเล่นเหมือนโกลเด้นท์ ถ้ามีให้เค้าเล่นได้ก้อดีค่ะ เค้าจะได้วิ่งด้วย
    พันธุ์นี้ไฮเปอร์พอสมควรนะคะ หากพาเค้าออกมาเดินบ่อยๆ ก้อไม่มีปัญหาค่ะ
    แต่ถ้านานๆ พาออกมาเดินที น้องๆ ผู้หญิงอาจจะต้องระวังเวลาเค้ากระชากนะคะ

ศึกษานิสัยใจคอและการดูแลเค้าจากในเนตก้อได้ค่ะ หรือไม่ก้อซื้อหนังสือมาอ่านดูนะคะ ราคาไม่แพงค่ะ

^o^ ^o^ ^o^ ^o^ ^o^ ^o^ ^o^ ^o^ ^o^ ^o^ ^o^
    Like oh_ic ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    ตอนนี้เลี้ยงอยู่ 5 ตัวค่ะ
    ส่วนตัวคิดว่าสุนัขแต่ละพันธุ์มีข้อดีและข้อเสียต่างกัน และถ้าเราดูแลดีๆ กลิ่นตัว กลิ่นปาก กลิ่นหูที่หลายๆคนว่าเหม็น มันก็จะไม่มีค่ะ

กลิ่นปาก - ที่เขามีก็ขึ้นอยู่กับอาหารที่ให้ ไม่ว่าจะอาหารเม็ด อาหารคน บาร์ฟ มีได้ทั้งนั้น เพราะลองมาหมดแล้ว แต่ที่บ้านจะให้เขาแทะกระดูกผูกทุกวันก่อนนอน เพราะฉนั้นจึงหมดปัญหาเรื่องกลิ่นปาก ถ้าขยันก็จะแปรงฟันให้ ช่วยในเรื่องการการลดคราบหินปูน

กลิ่นตัว - ที่บ้านอาบน้ำเดือนล่ะ 2-3 ครั้ง ก็ไม่ค่อยจะเจอปัญหาเรื่องนี้ และก็นอนด้วยกันในห้องทุกคืน

กลิ่นหู - ต้องเข้าใจว่าเป็นสุนัขหูยาว เพราะฉนั้นถ้าอาบน้ำเองก็ต้องเช็ดและเปาขนตรงหูให้แห้ง หลังจากนั้นก็เช็ดรูหูด้วยแอลกอฮอล์อาทิตย์ละครั้ง

ขน - อันนี้ก็คงไม่ต่างกับการเลี้ยงสุนัขขนยาว ก็ต้องดูแลบำรุงกันหน่อย แต่ที่บ้านถ้าพันกันไถออกอย่างเดียว แล้วเริ่มเลี้ยงใหม่ หลังอาบน้ำลงโลชั่นบำรุงขน ก็เลยไม่ค่อยเจอปัญหาเรื่องขนพันกัน แต่จะมี 1 ตัวที่ขนเขาจะยาวหนา แต่ก็หมดปัญหาเรื่องขนพันกันค่ะ รายนี้ได้ยินว่าอาบน้ำเมื่อไหร่เตรียมไล่จับได้เลย..... แต่เคยไม่อาบน้ำให้เกือบ 2 เดือน แต่ก็ไม่เจอปัญหาเรื่องขนพันกันค่ะ

ยังไงก็ลองเข้าไปดูได้ค่ะ http://www.facebook.com/PTGCockerSpaniel
    --------------------------------------

--------------------------------------

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook