Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: ♥พี่ๆคนไหนเลี้ยง อิงลิช คอกเกอร์ บ้างคะ ขอปรึกษาหน่อยจ้า♥

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    พอดี มีคนรู้จัก เอา อิงลิช คอกเกอร์ มาขายจ้า เลยอยากถาม พี่ที่เลี้ยง สุนัข พันธ์ นีนิดนึงจ้า ว่านิสัยใจคอ น้องหมา เป็นยังไงบ้าง ต้องทานอะไรเป็นพิเศษ
    ^^หรือคำแนะนำ อื่นๆในการเลี้ยงดูหน่อยนะคะ ^^
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    0/5
    จะบอกว่า อย่าเลี้ยงพันธุ์นี้เลยค่า

ขนยาว ดูแลยากมาก คนที่จะเลี้ยง ต้องสนใจดูแลเค้าจริงๆ ที่บ้านมีตัวหนึ่ง ทุกวันนี้อ้วนเป็นหมี ตัวใหญ่เลยค่า อาบน้ำที ไล่จับทั่วบ้าน ตัดขนทีก็ลำบาก ผิดกับมิเนอร์เจอร์ ที่ดุ ชอบเห่า แต่ไม่ต้องดูแลไรมากเลย

story2lady is offline Trusted Member
    0/5

Smile

กำลังตัดสินใจอยู่เลยจ้าพี่โอ๋ แต่ฟังอย่างนี้ ชักกลัวแล้ว อิอิ อยากเลี้ยงหมาใหญ่แต่ไม่จะเลี้ยงพันธุ์ไรดีเลยจ้า

ขอบคุณพี่โอ๋นะคะ สำหรับคำแนะนำ ^^
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

0/5

Talking

ฉลาดดีค่า แต่ต้องใส่ใจมากๆค่า เพราะว่าตอนแก่แล้วจะเปนโรคผิวหนังค่า หาหมอทายายังงัยก้อไม่หาย เหม็นมากด้วย ต้องเช็ดหูทุกวันค่ะ กินเก่งอ่ะ

ตอบแบบนี้ช่วยได้มั้ยเนี่ย

0/5

แนะนำด้วยคน

ส่วนตัวแล้วไม่ชอบพันธุ์นี้ ถ้ามีเวลาอย่างคุณโอ๋ว่าก็ดีค่ะ ดูแลเค้าได้บ่อย ๆ เห็นคนข้างบ้านเลี้ยงแล้วเป็นโรคผิวหนังบ่อย ๆ แล้วหมาพันธุ์นี้ค่อนข้างจะซุ่มซ่ามนะคะ และเหมือนเอ๋อ ๆ บางที
    ประสบการณ์ที่ผ่านมาเลี้ยงหมาประจำ พันธุ์ที่น่ารักคือ ชิสุห์ แต่ต้องหมั่นดูแลขน เช็ดขี้ตา มัดจุกค่ะ

แล้วก็พุดเดิ้ล ก็นิสัยคล้ายกัน แต่เราต้องหัดไม่ให้เห่าร่ำไรนะคะ บางตัวคนเลี้ยงสอนไม่เป็นพุดเดิ้ลเห่าน่ารำคาญมาก ๆ
    และต้องหมั่นตัดแต่งขน เค้าจะน่ารัก ขี้อ้อนค่ะ รักเจ้าของ

เคยเลี้ยงปักกิ่ง ก็ต้องดูแลขนพอ ๆ กันค่ะ ตาด้วยค่ะ ต้องเช็ดไม่งั้นเหม็นขี้ตา แต่ปักกิ่งจะหวงลูกมากๆๆๆๆๆๆๆๆคลอดแล้วไม่ค่อยรอด เพราะหวงลูกต้องคาบตลอดเวลา

ลองตัดสินใจดูอีกทีค่ะ เพราะเราเอามาแล้วมันไม่ใช่อย่างที่เราคิดไว้ ก็ลำบากใจค่ะ สงสารเค้าด้วยค่ะ

jipnaja's Avatar
    jipnaja is offline Trusted Member
    0/5
    เคยเลี้ยงเมื่อหลายปีมาแล้ว แต่ด้วยความตะกละ เลยโดนยาเบื่อไปเรียบร้อย

จากที่เคยเลี้ยงมา นิสัยร่าเริง ขี้ประจบ(ไม่รู้เป็นเหมือนกันทุกตัวมั้ย)
    แต่ถ้าเค้าเห็นเจ้าของนั่งขัดสมาธิลงกับพื้น เค้าจะเข้ามานั่งบนตักทุกทีเลย นึกแล้วก็คิดถึง

แต่กลิ่นค่อนข้างแรง อาจเป็นเพราะขนยาว ดูแลยาก หูเหม็น

แต่น่ารักน้าาาา
    รูปมีตติ้งครั้งที่ 2 เต็มอิ่มที่นี่
    http://www.4shared.com/dir/8580732/8...ing_SBN_2.html
    ------------------------------------
    http://jipnaja.bloggang.com
    http://jipnaja.spaces.live.com
    http://jipnaja.hi5.com

-*-

0/5
    cfเลยค่ะหูเค้าเหม็นมั่กมากเลยยยยย
    [SIGPIC][/SIGPIC]

คิดดี ทำดี เชื่อในสิ่งที่ดีๆ

0/5

Smile

ท่าทาง จะไม่ชอบมาพากล เปลี่ยนพันธุ์อื่น ดีกว่า ไม่ชอบของเหม็นด้วยจิ อิอิ

ขอบคุณ พี่ๆทุกคนเลยนะคะ ดีนะรอบคอมมาปรึกษา พี่ๆก่อง ^^

0/5

CF เรื่องหูค่ะ

หมาทุกพันธุ์ที่ใบหูยาวหูใหญ่ลงมาปิดหูตัวเอง การันตีว่ามีปัญหาเรื่องหูแทบทั้งนั้นค่ะ เช่นกันกับหมาพันธุ์นี้ จะขึ้นชื่อเรื่องหูเหม็นและมีปัญหา จขกท. ต้องถามตัวเองค่ะ คิดว่าจะมีเวลาดูแลตรงนี้มากน้อยแค่ไหน แต่หมาทุกพันธุ์ก็จะมีเอกลักษณ์ของพันธุ์เค้าเองแค่ส่วนหนึ่ง แต่ทั้งหมดจะอยู่ที่การเลี้ยงดูและเอาใจใส่จากเจ้าของน่ะค่ะ เค้าอาจจะเป็นหมาที่น่ารักขี้อ้อน นิสัยน่ารัก หรืออาจจะเป็นไปได้ถึงขนาดดุ เห่า ไปถึงกัด

ที่เขียนมาทั้งหมดคืออยากให้ จขกท. ถามตัวเองก่อนน่ะค่ะ ว่ามีเวลาเอาใจใส่เค้ามากน้อยแค่ไหนนะคะ พาไปตัดขนอาบน้ำได้บ่อยมั้ย (มันจำเป็นนะคะ) หากคำตอบออกมาว่าไม่ ก็ไม่แนะนำนะคะ
    แม่รักน้องครีมที่สุดในโลกเล้ยยย เป็นเด็กดี เติบโต แข็งแรงนะคะ

lclover's Avatar
    lclover is offline Trusted Member
    0/5
    เลี้ยงอยู่ค่ะ ตัวอ้วนเลย
    แต่เคยเป็นโรคผิวหนังก็ตอนเด็กๆ
    แต่อยากจะบอกว่า หมาพันธุ์นี้น่ารักจริงๆ ตอนแรกไม่คิดจะเลี้ยง
    แต่เลี้ยงแล้วหลง แม้มันจะอายุ 4 ขวบแล้ว แต่ก็ยังมีความสดใสร่าเริงแบบเด็กๆ
    อารมณ์ขึ้นๆลงๆเหมือนกับคน ชอบวิ่งชอบเห่า แต่ก็รักมากๆ

หมาพันธุ์นี้จะมีนิสัยคล้ายเจ้าของที่เลี้ยงนะคะเราว่า เพราะเคยไปร้านสัตวแพทย์ของเค้าเรียบร้อยเลย
    ของเรานะขี้หงุดหงิดเหมือนเราเด๊ะๆ

ถ้าเรารักและดูแลเค้าดีๆนะคะ หูก็ไม่เหม็นหรอกค่ะ ระหว่างหูกับปากเราว่ามันปากเหม็นกว่าอีกนะฮ่าๆ

แต่ทั้งนี้น้ำยาเช็ดหูและสเปรย์ฉีดปาก หลายๆอย่างมีพร้อมตามร้าน pet shop

ไม่รู้สิคะเราว่าหมาตัวขนาดนี้มันพอดีมือฟัดกับมันสนุกฮ่าๆๆ
    ถ้าตัวเล็กๆมันบอบบางต้องดูแลมากๆ

แล้วแต่ชอบจ้ะ

อ้อจะบอกว่าพันธุ์นี้ตอนเป็นลูกหมาน่ารักมาก
    และจนถึงเดี๋ยวนี้มันก็ฉลาดมาก..ยกเว้นแกมโกงบ้างในบางครั้ง ฮิฮิ
    welcometo New York's Upper EasT side
    XOXO ..shopaholic and brandmania

my wish list >> LV MC ^-^ and Some another cute GUCCI

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook