สืบเนื่องมาจาก.....
ซื้อกางเกงยีนส์ Tsubi จากเพื่อนที่น่ารักในนี้มาค่ะ แต่แน่นอนว่าขามันยาวไปอยู่แล้ว ซึ่งรุ่นนี้ปลายขาเป็นซิป ก็เลยไม่อยากจะเอาไปตัดร้านหน้าหมู่บ้าน (นึกออกมั้ยคะ)

วันนี้ก็เลยขับรถไป the mall บางกะปิ ว่าจะไปตัดที่ร้าน fix it ซึ่งปกติเมื่อก่อน ราวๆ 3-4 ปีที่แล้วก็เคยแก้เสื้อผ้าที่ร้านนี้บ่อยๆ แต่จะไปทำที่เซ็นทรัลลาดพร้าว เพราะใกล้มหาลัย พอไปถึงที่ร้านก็เจอป้าหน้าเหี่ยวบอกบุญไม่รับอยู่ที่ front มองด้วยหางตาจากหัวจรดเท้า แล้วถามด้วยน้ำเสียงแบบ เหมือนครูประจำชั้นตอนป.4 ว่า "ทำอะไร?"

ไม่มีหางเสียง เราก็ไม่ได้อะไรนะ นึกในใจว่า เออตรูมาเติมน้ำมันมั้ง เจ๊เหี่ยวนี่! ก็เลยบอกถามนู่นถามนี่ว่าทำได้มั้ย มันมีซิปที่ปลายขานะ ขอเนี๊ยบๆหน่อยนะ เอาให้เหมือนของเดิมหน่ะ ทำได้มั้ยคะ

เจ๊เหี่ยวฟ้าบอกว่า "เนี๊ยบขนาดนั้นหน่ะทำไม่ได้หรอก ไม่แน่หรอกว่ามันจะออกมาดีไม่ดี อันนี้ก็แล้วแต่นะ เพราะส่งที่บริษัททำ.."

เราก็เอ่อ.....อึ้งๆ ไป มีการให้ตรูเสี่ยงเหมือนรัสเซี่ยนรูเล็ทอีกนะ -_-"

เราก็เลยถามว่าแล้วถ้าไม่เนี๊ยบนี่มันแบบว่าเห็นชัดเจนเลยมั้ย..คือถ้านิดหน่อยเราก็ ok ไง คืออยากใส่กางเกงเร็วๆ ไง แบบว่าเห่อ

เจ๊เหี่ยวฟ้าบอกว่า "ก็มีบ้างที่ขากางเกงสองข้างไม่เท่ากัน!!!"

เราแบบ โอ๊ยอะไรกันคะ ไม่อาจคาดหมายว่าจะได้ยินคำตอบอย่างนี้จากร้านนี้..ถ้าโต๊ะจักรข้างถนนที่รับตัดขากางเกงพูดนี่เราจะไม่แปลกใจเลย แต่นี่ร้านดูดีอลังการ ราคาก็อลังการ จ้างคนให้มันดีๆกว่านี้ไม่ได้หรือไง เราก็บอก โอ้โห ขนาดนั้นเลยหรอ ฝีมือเทพขนาดนั้นเลยหรอ งั้นชั้นไม่ทำแล้ว ไปหล่ะ

อยากจะโทรหาเจ้าของร้านนี้จริงๆว่า ถ้าคุณคัดคนมาทำงานได้คุณภาพอย่างป้าคนนี้นะ รับรอง เจ๊ง!!

ขอนามบัตรที่ร้านก็บอกไม่ให้ บอกมีอะไรให้ติดต่อเค้านี่แหละ ไม่ให้เบอร์ ดูมันดิจะโทรไปฟ้องเจ้าของซักหน่อย

บ่นมาซะยาว....ยังไงถ้ามีใครรู้ว่าร้านตัดขากางเกง ซ่อมเสื้อผ้าดีๆ มีที่ไหนก็ช่วยบอกเราด้วยนะคะ อยากใส่กางเกงตัวใหม่แล้ว

ปล.ลืมบอกไปว่า fixit ใช้เวลาในการตัดขากางเกง 7-10 วันค่ะ นานขนาดนี้ ตอนแรกดิฉันคิดว่าเค้าจะนั่งสอยด้วยมือให้ซะอีก 55555