Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: สอบถามค่ะ ซื้อของ ebay ของหาย(ไปรษณีย์ทำหาย เคลมเพพาลได้ไหม)

Warning Points:
    0/5

สอบถามค่ะ ซื้อของ ebay ของหาย(ไปรษณีย์ทำหาย เคลมเพพาลได้ไหม)

แง เรื่องมันเศร้าค่ะ

วันนี้หายเป็นชิ้นที่สี่แล้ว เศร้าเกินทนไหวอีก คราวนี้ตัดสินใจต้องเคลมจนถึงที่สุด ียังไม่รู้จะไปเคลมกับใครดี เหมือนว่าคนขายก็ไม่รับผิดชอบแล้ว
    แรกๆเค้าก็ช่วยตามหา แต่แล้วก็เงียบหายไป ส่วนตัวเองก็ทำใจว่าฟาดเคราะห์มาหลายที แต่คราวนี้ยอมไม่ได้แล้วค่ะ เศร้าเกินไป จะไปเคลม Paypal ได้ไหมคะ เห็นเค้าเขียนว่า buyer protection program อ่ะ ใครมีประสบการณ์ยังไง ช่วยด้วยค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า อยากได้รองเท้าแบบนึงค่ะ เป็นเหมือนผ้าใบแต่ส้นตึก ไม่ได้มียี่ห้อแพงมากมาย
    ไปเจอคู่แรกที่อีเบย์อังกฤษ ก็เลยซื้อ รอ ร๊อ รอ ไม่มาสักทีค่ะ คนขายไปตามที่ไปรษณีย์ให้แต่ไม่ได้เรื่อง แล้วคนขายก็หายเงียบไป ตัวเองก็เข้าใจไม่ใช่ความผิดคนขาย หลายเดือนๆก็ทำใจละกัน
    ไม่เป็นไร ซื้อใหม่ก็ได้ เอาใหม่แบบเดิมแต่เปลี่ยนสี เพื่อจะโชคดีขึ้นบ้าง ส่งมาจากอังกฤษเหมือนเคยค่ะ แล้วก็ไม่มีวี่แววตามเดิมสำหรับคู่ที่สอง
    แต่ยังไม่เข็ดค่ะ ไม่ซื้อละคนขายรายเล็กรายน้อย ซื้อกับคนขายอาชีพเลยดีกว่า
    นี่ซื้อไปตั้งแต่ธันวา แต่ก็ยังไม่มาอีกตามเคย คราวนี้คนขายอาชีพเค้าให้เขียนจดหมายเป็นลายลักษณ์อักษรไปให้เค้าที่อังกฤษว่าให้เป็นคนเคลมแทนเราจาก
    Royal mail ส่งไปให้เค้าแล้วแต่ยังไม่มีอะไรกลับมาอีกเหมือนเดิม ฮือๆ เศร้าจริงๆ

เริ่มเข็ดนิดนึง ไม่เอาแล้ว ส่งมาจากต่างประเทศไม่ค่อยปลอดภัย ซื้อมันในประเทศละกัน
    ซื้อไปอาทิตย์ที่แล้ว คราวนี้ไม่ใช่รองเท้าค่ะ เป็นกระเป๋า longchamp แบบที่อยากได้มากมาย อุตส่าห์จะตามหามาให้ครบคอลเลกชั่น ไปรษณีย์บอกว่าส่งให้เราแล้ว ทั้งๆที่ไม่ได้รับ
    คนขายไปตามให้แล้ว แต่เค้ากลับมาบอกว่าเราต้องไปตามเอง
    ตะกี้ก็ไปตามหามาหลายที่ เหมือนจะสิ้นหวังค่ะ
    กรณีแบบนี้เคลมกับเพพาลได้ไหมคะ คราวนี้ทำใจไม่ได้อีกแล้วค่ะ

wassana's Avatar
    wassana is offline Trusted Member
    0/5

RE: สอบถามค่ะ ซื้อของ ebay ของหาย(ไปรษณีย์ทำหาย เคลมเพพาลได้ไหม)

น้องปุ๋ย ขอ หมายเลข COLIS เขาได้ป่าว เป็นไปได้ ว่าถูกกักอยู่ที่ด่านนา

0/5

RE: สอบถามค่ะ ซื้อของ ebay ของหาย(ไปรษณีย์ทำหาย เคลมเพพาลได้ไหม)

มีหมายเลขเรียบร้อยค่ะพี่อัง แทรกแล้วมันขึ้นว่า colis livre คือส่งให้เราแล้ว คนขายเลยบอกว่า เราต้องไปตามเองแล้ว ให้ไปถามข้างห้องเอาอะไรแบบนี้ มันคงไม่เจอแล้วรึป่าวค่ะพี่อัง คงต้องเคลมค่าเสียหายมากกว่า

0/5

ฟังดูเเล้วมันเเหม่งๆยังไงไม่รู้ ไม่น่าจะเป็นไปได้หากซื้อของ 4 ครั้งจาก ebay เเล้วหายทั้ง 4 ครั้ง
    มี Tracking Numิber เเล้วเช็คเเล้าว่ามีคนรับเเล้ว
    เมเเนะนำให้ไปเช็คกะไปรษณีย์ว่าใครเป็นคนเซ็นรับ
    ถ้าไม่ใช่คนในบ้านเราเปิดประตูจากบ้านเลขที่นั้นมาเซ็นรับของ น่าจะเเจ้งให้ไปรษณีย์อย่าให้ของ้เด็ดขาด
    เมสงสัย เพื่อนบ้านขโมยของอะคะ
    เสียใจด้วยนะคะ

....Whoever said money can't buy happiness - simply didn't know where to go shopping....

0/5

มาตอบต่อค่า ถ้าคนขายมีหลักฐานจากไปรษณีย์ว่ามีคนเซ็นรับของเเล้ว
    ก็ไม่น่าจะเคลมได้อะคะ เพราะมันเหมือนกับว่าเราได้รับของเเล้ว (จากหลักฐานของไปรษณีย์) เเต่เเจ้งเคลมเท็จ เเนะนำให้ทำ Insurance ไว้ดีกว่าคะ ปลอดภัยกว่า
    โชคร้ายจังคะ ถ้าเป็นเมคงจะติดกล้องเอาไว้เเอบดูว่ามีใครมาเซ็นรับของเราอะ :?

....Whoever said money can't buy happiness - simply didn't know where to go shopping....

0/5

แฟนเคยโดนค่ะ นี่ขนาดให้ fedex เลยนะ รอๆๆๆ ของมานานมาก พอโทรไปก็โดนบอกว่า มีคนเซ็นรับของแล้ว ก็ถามว่าใคร ตกลงเป็นคนข้างห้องค่า ตามของหาไม่เจอด้วย เพราะว่าคนข้างห้องหนีไปแล้ว

joyseason's Avatar
    joyseason is offline Trusted Member
    0/5

ซื้อของจากอีเบย์หลายชิ้นเหมือนกันค่ะ แต่โชคดีที่ยังไม่เคยหาย แต่เคยมีเคสนึงรอสินค้านานมากกกก เราก็เปิดกระทู้ไม่ได้รับสินค้าไปที่อีเบย์ เค้าก็จัดการติดต่อกับคนขายให้เรานะ ตอนนั้นก็ยืนยันสุดฤทธิ์ว่าไม่ได้รับสินค้าจริงๆ ละก้อโทรสั่งให้ธนาคารระงับการสั่งจ่าย สุดท้ายรอประมาณ 2 เดือน เค้าก็ส่งสินค้ามาให้ (พร้อมของแถมเป็นรางวัลปลอบใจอ่ะ) :lol: :lol:
    ~~Don't let love to hurt yourself...!!!~~

0/5

ถ้าไปรษณีย์ได้ส่งของมาแล้วแต่เราไม่ได้รับมี 2 กรณี

1.ของหายไปอันนี้ ถ้าทำ insurance claim กับไปรษณีย์ได้เท่ามูลค่าของหรือวงเงิน แต่ถ้าไม่ทำยากหล่ะครับ

2.มาส่งแล้วแต่เราไม่ได้รับ อาจจะเป็นแบบที่พี่เมบอกครับ มันหายไปไหน

ความบังเอิญไม่เกิดขึ้นบ่อยๆ หรอกครับของหาย 4 ครั้งนี่มันเกินไป

ครั้งสุดท้ายนี่ส่งในประเทศไม่ควรหายอย่างยิ่ง ถ้าส่ง EMS มาก็ check ด้วย tracking no. ถ้า status บอกว่านำจ่ายผู้รับแล้วไปที่ไปรษณีย์แถวบ้านได้เลยครับ เอาบัตรประชาชนไปด้วยแล้วขอดูว่าลายเซ็นที่รับเป็นใคร

ผมซื้อของ ebay บ่อยๆ ไม่เคยมีปัญหาครับ
    When you have eliminated the impossible, whatever remains, however improbable, must be the truth

Sherlock Holmes

-bow-'s Avatar
    -bow- is offline Trusted Member
    0/5

รู้ตัวว่าช่วยอะไรแกไม่ได้นะปุ๋ย
    แต่ขอเอาใจช่วยนะแก เศร้าแทนแกจริงๆว่ะ ops:
    ~ต่อไปนี้ ชั้นจะเป็นคนดูแลหัวใจตัวเอง
    จะไม่ให้ใครมาทำร้ายได้อีกแล้ว~

kunmuay's Avatar
    kunmuay is offline Trusted Member
    0/5

คือว่ามันหายติดกันขนาดนี้มันแปลกๆจริงๆนะคะ ไม่ค่อยเคยเจอเคสนี้อะค่ะ ถ้าไปรษณีย์ส่งของพลาดได้ขนาดนี้มันยังไงๆอยู่นา... หมวยก็ส่งของประจำ ไม่เคยหายเลยค่ะ ส่งไปคนรับได้รับของทุกชิ้นเลยค่ะ หมวยยังสงสัยคนข้างบ้านเช่นกันค่ะ...

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook