Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 17

Thread: ขอถามเกี่ยวกับกองทุนเปิด SCBSFF หน่อยคะ

aor-tom's Avatar
    aor-tom is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ขอถามเกี่ยวกับกองทุนเปิด SCBSFF หน่อยคะ

พอดีเราอยากจะลองลงทุนด้านนี้ดูนะคะ กำลังจะตัดสินใจลองซื้อดูนะคะ แต่ติดตรงที่ตัวเองไม่มีพื้นฐานด้านนี้เลย แต่อย่างไรก็ตามตอนนี้ก็ทำการบ้านโดยการศึกษาหาความรู้ด้านนี้อยู่นะคะ เลยมีคำถามเกี่ยวกับ SFF ตัวนี้นะคะ ว่า...

อยากทราบว่าความเสี่ยงตัวนี้มากหรือไม่คะ คือกลัวเงินต้นจะหายนะคะ สมมติเราจะลองเล่นดูครั้งแรก 5,000 บาทก่อน แล้วเราจะได้ผลตอบแทนยังไงคะ คือเราไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับตอนขายคืนนะคะ ว่าต้องขายคืนยังไงถึงจะให้ผลตอบแทนมากกว่าตอนเราซื้อนะคะ ต้องดูตัวเลขยังไงคะ ???

จากการที่สอบถามพนักงานๆ เค้าก็บอกว่า SFF ตัวนี้จริงๆ ก็คล้ายๆ เอาเงินไว้ในบัญชีออมทรัพย์เลยนะคะ เราดูแล้วสภาพคล่องมันโอเค คือเหมือนเป็นที่พักเงินชั่วคราว โดยที่ไม่ต้องเสียภาษีดอกเบี้ยรายปีด้วยใช่มั๊ยคะ

อย่างสมมติเราซื้อ ณ วันนี้นะคะ.....สมมติมูลค่าราคาต่อหน่วยอยู่ที่ 18.0904 เราซื้อ 5,000 บาท เราก็จะได้จำนวนหน่วยทั้งสิ้น 276.389 หน่วยประมาณนี้ใช่มั๊ยคะ และการจะคิดว่าเราได้ผลตอบแทนมากกว่า ต้องหมายถึงว่า ตัวเลขมูลค่าหน่วยในวันต่อๆ ไปต้องเป็นอย่างไรคะ และการขายคืนจะต้องขายคืนยังไง เพื่อให้ได้ผลตอบแทนที่มากกว่าตอนเราซื้อมานะคะ งงป่าวเอ่ย ?? ขอโทษหากคำถามอาจไม่เข้าท่านะคะ แต่คือเรามือใหม่เพิ่งเริ่มต้นนะคะ

ยังไงรบกวนเพื่อนๆ หรือผู้รู้ช่วยอธิบายโดยภาพรวมก็ได้คะ หลักๆ เราอยากรู้ถึงผลตอบแทน หรือความเสี่ยงนะคะ คือที่เรากังวลมากสุดคือเล่นไปเล่นมา กลัวเงินต้นจะหายไปหรือเปล่านะคะ คือรูปแบบมันจะเหมือนหุ้นเลยหรือเปล่า (กลัวมันจะหวือหวาแบบเล่นหุ้นหรือเปล่านะคะ ??)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ....

0/5

SCBSFF จุดประสงค์ของมันจริงๆเนี่ยไม่ใช่การเก็งกำไรนะคะ มันเป็นการฝากเงินอีกรูปแบบนึงโดยที่ผลตอบแทนที่ได้ไม่ต้องเสียภาษีนะคะ ถ้าจะเปรียบเทียบกับเงินฝากประจำดอกเบี้ยอยู่ที่.75เท่านั้น แต่ผลตอบแทนของSFFอยู่ในอัตรา 1-1.2% ตัวนี้ขึ้นทุกวันแต่จะอยู่ที่ขึ้นมากหรือน้อยเท่านั้นเอง ขอยืนยันว่าเงินต้นยังอยู่ไม่หาย เพราะSFFเอาไปลงทุนในเงินฝากระยะยาวหรือพันธบัตรรัฐบาลคะแล้วก้อจำพวกหุ้นกู้ของปตท. ส่วนในเรื่องของการซื้อขาย สามารถซื้อขายได้ทุกวัน 8.30-15.30 ตามเวลาของ บลจ.คะ และถ้าจะขายให้มาล่วงหน้าก่อนใช้เงิน 1วันคะ เพราะเงินจะทำการโอนเข้า บ/ช ออมทรัพย์ในวันรุ่งขึ้นหลังเที่ยงไปแล้ว ตัวนี้ดีสำหรับสภาพคล่องนะคะ เพราะถ้าเราฝากfixไว้แล้วต้องการใช้เงินก่อนเนี่ยเท่ากับเราเสียผลประโยชน์เรื่องดอกเบี้ยไปเลยนะคะ

0/5
    ขออนุญาตลง link นะครับ

http://topicstock.pantip.com/sinthor.../I6578320.html
    เช้าฟาดผัดฟัก เย็นฟาดฟักผัด

0/5
    ลองมาแล้วค่ะ

เล่น LTF ด้วย SFF ด้วยของไทยพาณิชย์ค่ะ

แล้วกำลังคิดว่า ฝากประจำสามปีคุ้มสุด

LTF หักภาษีได้ มีความเสี่ยงในการได้กับเสียสูง พอๆกัน แล้วเล่นเมื่อปีที่แล้วได้ผลตอบแทนดีค่ะ พอปีนี้มันตกก้อไม่ได้ค่ะ แต่ก้อดีตรงหักภาษีได้ 100 บาทถ้า ซื้อ 1000 บาท ถ้าจำไม่ผิด แต่หักได้ปีที่ซื้อปีเดียวเท่านั้นนะค๊ะ อ้อ แล้วต้องรอสามปี ถึงจะขายคืนได้

มาค้นพบตัวใหม่ SCBSFF ไม่เสียภาษี และหักภาษีไม่ได้ค่ะ ลองมาหนึ่งเดือน ลงไปห้าพันบาท (ขั้นต่ำ) ได้ดอก 20 บาท คิดว่ามีผลระยะยาว เพราะมันขึ้นทุกวันจากการตรวจสอบ ยังไม่มีลงตั้งแต่ซื้อมาค่ะ ดีกว่าฝากออมทรัพย์ ถ้าเราไม่อยากฟิกซ์กับการฝากประจำนะค๊ะ ดีตรงขายออกได้ทุกวันค่ะ

tonkau's Avatar
    tonkau is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าเล่นตัวนี้เงินต้นไม่หายแน่นอนค่ะ ไม่ต้องกังวล
    แต่ช่วงนี้ได้น้อยจัง Y Y
    _ _ _ - ! - _ _ _ _

aor-tom's Avatar
    aor-tom is offline Trusted Member
    0/5
    สรุปเงินต้นไม่หายใช่มั๊ยคะ กังวลตรงนี้มากสุดนะคะ แหะๆๆๆ
    ขอถามเพิ่มเติมนะคะ ว่าแล้วจำเป็นมั๊ยคะว่าเราต้องเฝ้าหน้าจอ เช็คที่ SCB Easy ทุกวันนะคะ แล้วการซื้อขายวันเสาร์ - อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์ ก็ไม่ได้ใช่มั๊ยคะ ???

คือเรายังสงสัยอีกนะคะ ไม่เคลียร์ตรงที่ว่า เวลาเราจะขายคืน จะดูยังไงคะ ว่าควรจะขายคืนตอนไหนนะคะ รบกวนช่วยอธิบายหน่อยคะ ขอบคุณคะ

0/5

มันไม่ได้ลงทุนในตลาดหุ้น เพราะฉะนั้นไม่ต้องเฝ้าหน้าจอหรอกคะ ราคาซื้อขายจะสรุปราคา ณ สิ้นวันทำการ ถ้ารอดูก้อไม่ต้องขายแล้วคะเพราะหมดเวลา เสาร์-อาทิตย์ สามารถทำรายการฝากซื้อขายได้คะเด๋วนี้มีบริการตามสาขาที่เปิดทำการทุกวันอย่างเช่นในห้างหรือสาขาย่อย ต้องการใช้เงินเมื่อไรก้อขาย และก้อที่ช่วงนี้ให้ผลตอบแทนน้อย เพราะดอกเบี้ยfixมันต่ำงัยคะ แต่ฝากตัวนี้ตอนนี้ดีที่สุดคะ ถ้าเราทิ้งเงินไว้ในออมทรัพย์เนี่ย ปีนึงคิดดอกเบี้ย2ครั้ง แต่ตัวนี้ให้ผลตอบแทนทุกวันคะ เราก้อฝากตัวนี้นะคะ ทิ้งเงินใว้ในออมทรัพย์แค่พอใช้ ที่เหลือก้อเข้า sff คะ แล้วก้อเราอยู่ SCB แหละเลยมาช่วยบอกได้ ไม่ได้คุยว่าของเราดีนะคะ แต่ให้เทียบกับ 4 แบงก์ใหญ่ของ SCBเปนกองที่ใหญ่สุดนะ

0/5
    เราก็ฝากตัวนี้เหมือนกันคะ
    ตัวนี้ให้ดอกเบี้ยดีกว่าฝากออมทรัพย์ให้สภาพคล่องกว่าฝากประจำ

มูลค่าหน่วยจะเช็คได้จาก nav คะ

kori's Avatar
    kori is offline Trusted Member
    0/5
    เราก็ฝากเงินในกองทุนนี้เหมือนกัน ตอนแรกก็งงๆๆน่ะ แต่ตอนนี้โอแล้ว
    Swiss ที่รัก

0/5

^^

ดีจังเลยความรู้ใหม่ ขอมาเก็บความรู้ด้วยคน และขอบคุณค่ะ
    ^________^

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook