Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 19

Thread: ทิป...ใครว่าให้ง่ายๆ

Warning Points:
    0/5

ทิป...ใครว่าให้ง่ายๆ

เพื่อนๆเคยมีปัญหาเกี่ยวกับการให้ทิปบ้างไหมคะ บ้างครั้งไม่รู้ว่าไอ้ทิปที่เราให้ไปเนี่ย มันมากหรือมันน้อยเกินไป

ถ้าให้มากไปก็ดูเหมือนคนโง่ ให้น้อยเกินไปก็ดูเหมือนเป็้นคนงก

เอ้า...เเล้วเราจะรู้ได้ไงว่าเราควรให้เท่าไร เพื่อไม่ให้ดุน่าเกลียด

อยากรู้ว่าเพื่อนให้ทิปกันบ้างไหมคะ เเล้วถ้าให้ ให้กันยังไงเอ่ย ขอเป็นเรตราคาเลยละกัน

1. ร้านอาหารทั่วไปในห้าง พวก S and P, Zen, Fuji, MK,(มี Service charge 10%) ให้ทิปเพิ่มมั้ยคะ

2. ร้านอาหารที่ดูดีขึ้นมาอีกนีีดนึง Greyhound, กัลปพฤษภ์, Pomodoro, Manna, ให้เท่าไร

3. ร้านอาหารต่างประเทศ พวกร้านอาหารอิตาเลี่ยน ฝรั่งเศส สเปน หรูขึ้นมาหน่อย ร้านอาหารในโรงเเรม ปกติร้านพวกนี้ จะชาร์ต 10% + 7 % Vat อยู่เเล้ว ให้ทิปอีกมั้ยคะ

4. ร้านทำผมเเถวบ้าน พวก สระไดร์ เซต ไม่เกิน 100 -250 ต้องให้ทิปคนไดร์ผมมั้ย ถ้าไดร์ 2 คน ต้องให้ทิปทั้ง 2 คนเลยรึเปล่า เเล้วถ้าทำเล้บเท้าด้วย ก็ต้องให้คนทำเล็บเท้าด้วยสิ โอ้ย เยอะ จัง

5. พวกร้านทำผมดังๆ ที่ตัดผม 500 -700 ให้ทิปคนตัดเท่าไหร่คะ เเล้าคนสระผมต้องให้ทิป้มั้ย เเล้วคนไดร์ผมอีกหล่ะ

6. ร้านทำเล็บ ปกติทำเล้บชุด ใช้คนทำเล็้บสองคน ต้องให้คนละเท่าไหร่ ถ้าเพ้นท์เล็บเพิ่ม ซึ่งต้องใช้คนเ้พ้็นท์อีกหนึ่งคน ก็ต้องให้เพิ่มอีกสิ ว้า..งั้นต้องทิปทั้ง 3 คนเเนะ

7. ปกตินั่งรถ LIMOUSINE จาก เเอร์พอร์ต จะให้ทิปเท่าไหร่ดีคะ

รอ ความคิดเห้น เเละเรตราคาจากเพื่อนๆนะคะ

....Whoever said money can't buy happiness - simply didn't know where to go shopping....

0/5

RE: ทิป...ใครว่าให้ง่ายๆ

เมื่อก่อนเมืองไทยไม่นิยมให้ทิบ เหมือนต่างชาติสักเท่าไหร่ ถ้าเป็นร้านอาหารธรรมดา ก็แล้วแต่ค่ะเงินทอนที่เหลือ เหลือเท่าไหร่ซึ่งส่วนใหญ่แล้วเค้าจะนิยมทอนมาเป็นเหรียญกะให้เราให้ทิปด้วย ถ้าร้านที่รวมทุกอย่างไว้ในค่าอาหารแล้วด้วย ถ้าจะให้ก็คงจะเป็นจากการบริการน่ะค่ะ ถ้าถูกใจก็นิดนึง ถ้าไม่ก็ไม่ให้สักบาท อย่างเรื่องรถลีมูซีนเหมือนกันค่ะ บางทีเขินๆ เหมือนกันไม่ทราบว่าเค้าให้กันเท่าไหร่กันบ้าง มารอฟังคำตอบจากเพื่อนๆเช่นกันค่ะ แล้วในโรงแรมล่ะคะกรณีเด็กยกกระเป๋าน่ะค่ะ เคยให้ 20 ถึง50 บาท ก็รู้สึกว่าเราให้น้อยไปหรือเปล่า
    เคยไปนวดแล้วให้ทิป 50 บาท ก็มาคิดเราให้เค้าน้อยไป หรือว่ามากไป อิอิ

ป.ล. คุณเมคะ ช่วยแวะกระทู้นี้หน่อยนะคะ มีเสียงเรียกร้องเล็กๆน่ะค่ะ
    http://www.siambrandname.com/modules...wtopic&t=13187

0/5

ส่วนตัวสำหรับเรามักจะดูที่บริการของร้านนั้นๆในแต่ละวันค่ะ เพราะแต่ละครั้งที่ไป บริกรแต่ละคนก็จะบริการไม่เหมือนกัน สรุป ถ้าใครบริการดี ก้อจะให้เพิ่มไปอีกค่ะ
    ถ้าร้านทั่วไปก้อจะอยู่ที่ 20-40 บาทค่ะ
    สำหรับบริการตามโรงแรมจะอยู่ที่ 40-60 บาท
    ส่วน valet parking ของโรงแรมและห้างจะให้ที่ 40 บาท
    ร้านนวด ก็จะอยู่ที่ 50-60 บาทค่ะ

นอกนั้นก็จะแล้วแต่อารมณ์..การให้บริการ และจำนวนเงินในกระเป๋าของของวันนั้นเป็นหลักค่ะ

0/5

ถ้าร้านอาหารที่บวก Service Charge นี่ไม่ให้เลยอะค่ะ เพราะถือว่าเค้าทิปไปแล้ว ยกเว้น ว่าวันนั้นไปกันเยอะมากๆ แล้วมีสักคนสองคนที่คอยบริการตลอดก็จะให้ค่ะ

ร้านทำผม ทำเล็บถ้าร้านประจำก็ให้ค่ะ เค้าจะได้ดูแลเราดีๆ ถ้าร้านแบบขาจรก็ไม่ให้ค่ะ

แต่อย่าเอาเราเป็นบรรทัดฐานนะคะ เพราะว่า เป็นคน งกมากๆ ค่า อิอิ

0/5

มาตอบนะคะ

1. ร้านพวก MK , S and P ร้านพวกนี้ เมให้ 0-40 บาท
    ถ้าไปกะคุณเเมก้ให้ทิป่ 0 บาท คุณเเม่ประหยัดคะ
    ถ้าไปเอง 20 บาท
    ถ้าไปกะสามีก็ 40 บาท คุณสามีขี้เกรงใจค่า

2. ร้านพวก Oriental Cafe ที่เอ็ม
    เป็นร้านประจำที่ไปทานเกือบทุกวัน ก็จะให้ 100 บาท ทุกครั้ง

3. ร้านทำผมเเถวบ้าน 100-250 บาท สระไดร์ ทิป 20 บาท หรือไม่ให้เลย เพราะไม่ค่อยไดรท์ผมที่ร้านเท่าไหร่

4. ร้านตัดผมมีชื่อ ใช้ช่างของสามีที่ร้าน QI เอ็ม ก็จะให้ 100 บาท นานๆตัดผมนะคะ 3 เดือนครั้งได้

5. ร้านทำเล็บ Take care ให้คนละ 40 บาท

ุ6. ร้านนวดตัวทั่วไป ให้หมอนวด 40 บาท สปาเเพงๆ ไม่ให้ค่า เพราะค่าทรีทเมนต์ก็เเพงเวอร์อยู่เเล้ว 2500 - 3500 บาท เเต่ถ้าอารมรณ์ดีก็ให้ 100 นึง

7. ร้านอาหารตามโรงเเรมให้ 100 - 200 บาท + 17%ของค่าอาหาร ที่เค้าชาร์ตในค่าอาหารอยู่เเล้ว บางทีก็ยัดเงินใส่มือบริกรเลย

8. ค่ารถ Limousine จากสุวรรณภูมิ 60 -100 บาท เเล้วเเต่ว่าเรียกใช้รถอะไรค่า ถ้ารถหรูหน่อยก็ให้เยอะหน่อย

9. Room service ในโรงเเรมให้ครั้งละ 40 บาท เด็กยกกระเป๋าให้ 20 -40 บาทอะคะ

สรุป Range ในการให้ทิปของเมก็ 0-200 บาทอะคะ
    งกไปมั้ยนี่ มาตอบกันเยอะๆด้วยน่า
    อยากรู้อ่า

....Whoever said money can't buy happiness - simply didn't know where to go shopping....

0/5

ถ้าเปนร้านทำผม ทำเล็บ และเปนช่างที่ทำประจำ ก้อจะให้ประมาน 40-50
    ร้านไม่ประจำ .. ไม่เคยให้เลยค่ะ (แอบเเย่เนอะ ops: )
    ร้านนวดก้อเหมือนกันค่ะ

แต่ถ้าเปน valet ก้อประมาน 20 บาทค่ะ

ร้านอาหารที่คิด service charge แล้ว
    ก้อไม่ค่อยให้อ่ะค่ะ หรือก้อให้แบบไม่เยอะมาก

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก้อขึ้นอยูกับเงินในกระเป๋า และ การบริการของวันนั้นด้วยนะคะ

บางทีให้เค้าไป แนทก้อคิดมากเหมือนกันนะคะ
    เพราะแนทเองก้อยังเด็กอยู่ บางทีให้ไปก้อจะคิดมากว่า เค้าจะหาว่าเราดูถูกมั้ยน้า
    อะไรแบบนี้อ่ะค่ะ
    " Even i don't know i'll be sad or smile "

kunmuay's Avatar
    kunmuay is offline Trusted Member
    0/5

เอาบ้างๆ ตอบๆ ค่ะ

1. ร้านพวก MK , S and P >>> 20-30 บาท ไม่เคยเกินจากนี้ค่ะ

2. ร้านพวก Greyhound >>> แล้วแต่การบริการ เพราะร้านพวกนี้จะไปนั่งกินบรรยากาศด้วยอะค่ะ เลยเน้นบริการมากหน่อย ถ้าบริการไม่ดีมีไม่ทิปเลยอะค่ะ ถ้าดีมากก็ให้เยอะค่ะ

3. ร้านทำผม / ทำเล็บ >>> ไม่เคยทิป เพราะสนิทกันมากแล้วอะค่ะ
    สปา >>> แล้วแต่ได้คนไหน บางทีก็ทิป 100 ค่ะ บางทีก็ไม่ให้

4. ร้านอาหารตามโรงเเรม ไม่ค่อยได้จ่ายเองเพราะงกโดยทุนเดิม เลยไม่เคยได้ให้ทิป อิอิ

5. ค่ารถ Limousine จากสุวรรณภูมิ อันนี้ไม่เคยนั่งเลยอะค่ะ

6. Room service ในโรงเเรมให้ครั้งละ 20-50 บาท เด็กยกกระเป๋าให้ 20-50 บาท

cherry_k's Avatar
    cherry_k is offline Trusted Member
    0/5

ตอบมั่งค่ะ

1.ร้านอาหารปกติทั่วไป ก็ให้ทิป 20 บาทอ่ะค่ะ รึไม่ก็เป็นพวกเหรียญที่เค้าทอนมาอ่ะค่ะ แต่ถ้าเหรียญเยอะแล้ว แบงค์ก็เก้บค่ะ ไม่ให้ :roll:

2.ร้านที่มีพวก ++ อยู่แล้ว ส่วนใหญ่จะไม่ให้เพิ่มค่ะ ยกเว้นพวกเศษเงินทอนที่เป็นเหรียญบาท จะให้ค่ะ :roll:

3.ร้านทำผม เอ่อ ไม่เคยให้เลยค่ะ ยกเว้นตอนไปทำทรีทเมนท์ที่มีคอร์สอยู่แล้ว ไปแล้วไม่ต้องเสียตังค์ ก็จะให้แก้เขิลลค่ะ บางทีก็ 40 แต่ไม่เกินนี้อ่ะค่ะ ops:

4.ร้านอาหารตามโรงแรม เอ่อ จะไปกินก็ต่อเมื่อมีคนจ่ายให้อ่ะค่ะ ops:

5.Limousine ไม่เคยนั่งเหมือนกันค่ะ

6.Room Service จะบอกว่าไม่เคยใช้อ่ะค่ะ :? แต่ถ้าเป็นเด็กยกกระเป๋า ก็ให้ประมาณ 20 บาท :wink:

เก็บตัว จำศีล ท่องไว้ เก็บตัว จำศีล

Fony's Avatar
    Fony is offline Trusted Member
    0/5

1. ร้านอาหารทั่วไปในห้าง พวก S and P, Zen, Fuji, MK,(มี Service charge 10%) ให้ทิปเพิ่มมั้ยคะ
    -บางทีก็ทิป บางทีก็ไม่ ถ้าทิปก็20-30 ก็พอค่ะ มีค่าเซอร์วิชแล้ว

2. ร้านอาหารที่ดูดีขึ้นมาอีกนีีดนึง Greyhound, กัลปพฤษภ์, Pomodoro, Manna, ให้เท่าไร
    -50 ก็โอเคค่ะ

3. ร้านอาหารต่างประเทศ พวกร้านอาหารอิตาเลี่ยน ฝรั่งเศส สเปน หรูขึ้นมาหน่อย ร้านอาหารในโรงเเรม ปกติร้านพวกนี้ จะชาร์ต 10% + 7 % Vat อยู่เเล้ว ให้ทิปอีกมั้ยคะ
    - ถ้าบริการดีเราจะทิปค่ะ 50-100 ก็ได้ แต่ถ้าบริการไม่ค่อยถูกใจ ก็ไม่ให้อ่ะ แบบว่าก็บวกชั้นไปแล้วนี่

4. ร้านทำผมเเถวบ้าน พวก สระไดร์ เซต ไม่เกิน 100 -250 ต้องให้ทิปคนไดร์ผมมั้ย ถ้าไดร์ 2 คน ต้องให้ทิปทั้ง 2 คนเลยรึเปล่า เเล้วถ้าทำเล้บเท้าด้วย ก็ต้องให้คนทำเล็บเท้าด้วยสิ โอ้ย เยอะ จัง
    -ถ้าร้านราคาถูกแบบนี้เราจะให้ค่ะ ให้คนละ 50 ก็ยังดี หรือ100 ถ้าถูกใจมาก

5. พวกร้านทำผมดังๆ ที่ตัดผม 500 -700 ให้ทิปคนตัดเท่าไหร่คะ เเล้าคนสระผมต้องให้ทิป้มั้ย เเล้วคนไดร์ผมอีกหล่ะ
    - ปกติเราให้ช่าง100-200 ค่ะ ไม่ว่าจะชลาชลหรือตามทองหล่อ ส่วนมากค่าทำผม 550-1000 (ซอย) จะให้ช่างตลอดค่ะ ถ้าช่างทำหฟมด ยกเว้นสระก็จะให้ช่างคนเดียว200 แล้วเค้าคงจะแบ่งกันเอง (หรือไม่แบ่งก็แล้วแต่น้ำใจคนในร้านเค้าน่ะค่ะ) แต่ถ้าไปร้านที่เด็กสระกับไดร์คนเดียวกัน กับมีช่างซอยอีก 1 คน จะให้คนละ 100 ค่ะ (ไม่ได้ให้เพราะเคตยชินนะคะ จะให้เพราะว่าทำได้ถูกใจค่ะ ) ช่างผมเราเนี่ย ได้เงินจากเรามากกว่าพวกทิปร้านอาหารอ่ะ เพราะเราบ้ายอ ยิ่งช่างปากหวาน เงินยิ่งถึงมือ่อะค่ะ (ไม่รู้ทำไม ก็รู้เหมือนนะว่าเค้ายอ แต่ก็ชอบฟัง 555)

6. ร้านทำเล็บ ปกติทำเล้บชุด ใช้คนทำเล็้บสองคน ต้องให้คนละเท่าไหร่ ถ้าเพ้นท์เล็บเพิ่ม ซึ่งต้องใช้คนเ้พ้็นท์อีกหนึ่งคน ก็ต้องให้เพิ่มอีกสิ ว้า..งั้นต้องทิปทั้ง 3 คนเเนะ
    -ส่วนมากให้ 100 คนทำหลักค่ะ แค่นี้พอ แต่ส่วนมากเราทำเล็บเองง่ะ ไม่เปลือง

7. ปกตินั่งรถ LIMOUSINE จาก เเอร์พอร์ต จะให้ทิปเท่าไหร่ดีคะ
    -ไม่เคยนั่งอ่ะค่ะ มีปกติมีคนมารับตลอด

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5

เท่าที่ดูมาน้องๆในนี้เป็นคนมีน้ำใจนะคะ พี่ก็เป็นคนชอบให้ทิปเหมือนกันค่ะ ถ้าเป็นร้านธรรมดานี่ก็ไม่ต่ำกว่า 20 บาท ถ้าเป็นร้านหรูๆหน่อยก็ประมาณ100ค่ะ ที่ให้นี่ก็เพราะคิดว่าเป็นการให้กำลังใจคนทำงานค่ะ(ถึงแม้ว่าเค๊าจะคิดservice charge ไปแล้ว)

นอกเรื่องนิดนึงนะคะคือ แถวบ้านพี่ประมาณ1ทุ่มจะมีคนมาเก็บขยะหน้าบ้าน พี่จะให้คนใช้ที่บ้านเอาถุงที่ใส่ขวดน้ำพลาสติกที่ทานแล้วไปวางไว้ตอนประมาณ6.30น.ค่ะ คิดว่าเป็นการทำบุญให้คนที่ยากไร้กว่าเรานะคะ พี่คิดว่าถ้าชีวิตเค๊าสามารถอยู่ได้เค๊าก็จะไม่ทำความเดือดร้อนให้คนอื่นค่ะ ขอให้ทุกคนโชคดีนะคะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook