Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 19 of 19

Thread: ทิป...ใครว่าให้ง่ายๆ

Warning Points:
    0/5

RE: ทิป...ใครว่าให้ง่ายๆ

สำหรับเรานะคะ (ไม่สามารถใช้เป็นบรรทัดฐานของใครได้น้า)

1. ร้านอาหารทั่วไปในห้าง พวก S and P, Zen, Fuji, MK,(มี Service charge 10%) ให้ทิปเพิ่มมั้ยคะ
    - ขึ้นอยู่กับโอกาสค่ะ ถ้าไปทานกันน้อยคน เช่นสองสามคนและเค้าไม่ได้เอาใจใส่เราดีนัก กว่าจะขออะไรได้ทีนานมากๆ ไม่ให้เลยก็มีค่ะ เพราะยังไง service charge ก็มักจะรวมอยู่ในใบเสร็จอยู่แล้ว และเค้าก็ไม่ได้บริการเราดีมากขนาดนั้นอะน้า แต่ถ้าบริการดีและไปกันหลายคนหน่อยทิปก็จะเพิ่มค่ะ อาจจะ 20 แต่ก็ไม่ค่อยจะเกิน 50 หรอกค่ะเพราะ service charge ก็รวมไปแล้วนี่นา
    แต่บางทีก็ดูยอดรวมอ่ะค่ะ แล้วใส่ทิปเข้าไปให้เป็นตัวเลขกลมๆ เลย จะได้จ่ายแบบไม่มีเศษ ไม่ต้องทอนให้ยุ่งยากอ่ะค่า ก็บอกให้เค้า keep change ไป

2. ร้านอาหารที่ดูดีขึ้นมาอีกนีีดนึง Greyhound, กัลปพฤษภ์, Pomodoro, Manna, ให้เท่าไร
    - ก็อยู่ที่ราวๆ 50 ล่ะค่ะ ไม่ค่อยจะให้เยอะกว่านั้นหรอก (งก) แต่ก็ส่วนมากให้ตามแต่ที่จะทำให้เป็นตัวเลขกลมๆ เหมือนกันค่ะ ไม่ชอบบรรยากาศของการควักเงินมาจ่าย เก็บเหรียญเก็บเศษแล้วต้องควานหาทิปอีก สู้จ่ายกลมๆ ไปเลยดูดีกว่าค่ะ เวลาเค้าเอาเงินทอนกับใบเสร็จมาให้ก็หยิบแต่ใบเสร็จแล้วส่งสมุดคืนเค้าไปเลยโดยไม่ต้องมาแตะเงินอีกทีดูงามกว่านะคะ

3. ร้านอาหารต่างประเทศ พวกร้านอาหารอิตาเลี่ยน ฝรั่งเศส สเปน หรูขึ้นมาหน่อย ร้านอาหารในโรงเเรม ปกติร้านพวกนี้ จะชาร์ต 10% + 7 % Vat อยู่เเล้ว ให้ทิปอีกมั้ยคะ
    - กรณีนี้มักจะใช้รูดการ์ดเอาอ่ะค่า ดูตัวเลขแล้วเขียนบวกให้พนักงานชาร์จไปเป็นตัวเลขกลมๆ เหมือนกัน ส่วนที่เกินค่าอาหารก็เป็นค่าทิปไป ในสถานที่เช่นนั้น แบบนี้ดูดีกว่าหยิบเงินสดอ่ะค่า (แต่จริงๆ จะกินที่ไหน ถ้ามันรุดการ์ดได้ดิฉันก็ชอบรูดมากกว่าจ่ายสดเพราะไม่ค่อยชอบพกเงินสดเยอะค่ะ เพราะมีเท่าไรเกลี้ยงตลอด)

4. ร้านทำผมเเถวบ้าน พวก สระไดร์ เซต ไม่เกิน 100 -250 ต้องให้ทิปคนไดร์ผมมั้ย ถ้าไดร์ 2 คน ต้องให้ทิปทั้ง 2 คนเลยรึเปล่า เเล้วถ้าทำเล้บเท้าด้วย ก็ต้องให้คนทำเล็บเท้าด้วยสิ โอ้ย เยอะ จัง
    - เนื่องจากเป็นคนที่เข้าร้านทำผมบ่อยมาก (สระวันเว้นวัน) เพราะเป็นโรคไม่ชอบสระผมเองนอกจากจำเป็นจริงๆ และมักจะแวะไปที่ร้านประจำเสมอๆ จึงไม่เคยให้เลยค่า แต่นิยมให้เป็นของขวัญหรือของฝากตามวาระและโอกาสแทน แบบว่าสนิทกัน ส่วนเล็บนั้น ไม่เคยทำที่ร้านทำผมค่ะ แต่คนที่ทำและให้คนไดร์ผม ก็ควรให้คนทำเล็บด้วยน้า

5. พวกร้านทำผมดังๆ ที่ตัดผม 500 -700 ให้ทิปคนตัดเท่าไหร่คะ เเล้าคนสระผมต้องให้ทิปมั้ย เเล้วคนไดร์ผมอีกหล่ะ
    - ปกติไม่ทำผมร้านดังๆ ค่า ทำร้านประจำอย่างที่บอกนั่นแล

6. ร้านทำเล็บ ปกติทำเล้บชุด ใช้คนทำเล็้บสองคน ต้องให้คนละเท่าไหร่ ถ้าเพ้นท์เล็บเพิ่ม ซึ่งต้องใช้คนเ้พ้็นท์อีกหนึ่งคน ก็ต้องให้เพิ่มอีกสิ ว้า..งั้นต้องทิปทั้ง 3 คนเเนะ
    - ปกติไปหนนึงตั้งเป้าไว้เลยว่าทิปราวๆ 200 ดังนั้นจึงขึ้นอยู่กับว่าวันนั้นมีคนมาร่วมด้วยช่วยกันมากแค่ไหน ทิปก็จะแบ่งไปตามนั้นอ่ะค่ะ เช่น ถ้ามือคนทำอะคริลิกเขาจัดการต่อ/ตะไบ เองหมด และเพนท์เองหมด เขาก็จะได้ไปเลยเต็มๆ 100 และคนทำเท้าทำ pedicure และทาสีด้วย ก็จะได้เต็มๆ เหมือนกันค่า แต่ถ้าวันไหนร้านยุ่งมากๆ มีคนนึงมาทำรูปเล็บ อีกคนมาเพนท์ อันนี้เราก็จะหาร 50 50 ไปน่ะค่ะ

7. ปกตินั่งรถ LIMOUSINE จาก เเอร์พอร์ต จะให้ทิปเท่าไหร่ดีคะ
    - ขึ้นกับการบริการของคนขับค่ะ ถ้าดีมากๆ ยกกระเป๋าขึ้นลงให้ ดูแลทุกอย่างก็ 50 แต่ถ้าก็งั้นๆ แหละ ก็ 20 พอค่ะ (อนึ่ง ค่า airport limo ก็เกือบพันแล้วน้า แพงพอที่จะไม่ต้องทิปเยอะแล้วอ่ะ เรียกแท็กซี่ธรรมดาถูกกว่าเยอะ)

โดยคร่าวๆ ก็ประมาณนี้อ่ะค่ะ และถ้ามีคนที่เราให้ช่วยตามแต่วาระโอกาส เช่น ยามในห้างหรือร้านอาหารที่ช่วยโบกรถ ดูแลรถ หรือมีคนมาช่วยยกของ หรือ bell boy ทำนั่นทำนี่นิดหน่อย ก็อาจจะให้ 20 เป็นสินน้ำใจ อะไรแบบเนี้ยค่ะ (คุณป้าชอบทำและสอนมาค่ะว่าถ้าเรามักจะให้สินน้ำใจแบบนี้ เวลาเราต้องการความช่วยเหลือหรือไปไหนมาไหนจะมีคนบริการให้อย่างดี ซึ่งมันก็จริงอ่ะค่ะ ถือเป็นการซื้อใจไป เราก็ได้รับความปลอดภัย ความสะดวกสบายเป็นการตอบแทน)
    A hug is a great gift. One size fits all.

++++++++++++++++++++++++

0/5

1. ร้านอาหารทั่วไปในห้าง พวก S and P, Zen, Fuji, MK,(มี Service charge 10%) ให้ทิปเพิ่มมั้ยคะ
    >>>>> ประมาณ 20-40 บาทค่ะ

2. ร้านอาหารที่ดูดีขึ้นมาอีกนีีดนึง Greyhound, กัลปพฤษภ์, Pomodoro, Manna, ให้เท่าไร
    >>>>> ก้อประมาณ 20-40 บาท ฮ่าๆๆๆๆ

3. ร้านอาหารต่างประเทศ พวกร้านอาหารอิตาเลี่ยน ฝรั่งเศส สเปน หรูขึ้นมาหน่อย ร้านอาหารในโรงเเรม ปกติร้านพวกนี้ จะชาร์ต 10% + 7 % Vat อยู่เเล้ว ให้ทิปอีกมั้ยคะ
    >>>>> ประมาณ 50-100 บาทค่ะ

4. ร้านทำผมเเถวบ้าน พวก สระไดร์ เซต ไม่เกิน 100 -250 ต้องให้ทิปคนไดร์ผมมั้ย ถ้าไดร์ 2 คน ต้องให้ทิปทั้ง 2 คนเลยรึเปล่า เเล้วถ้าทำเล้บเท้าด้วย ก็ต้องให้คนทำเล็บเท้าด้วยสิ โอ้ย เยอะ จัง
    >>>>> ไม่เคยให้เลยอ่ะจ้า >.<5>>>>> ไม่เคยให้อีกเหมือนกัน >.<6>>>>> ให้คนละ 50 บาทค่ะ

7. ปกตินั่งรถ LIMOUSINE จาก เเอร์พอร์ต จะให้ทิปเท่าไหร่ดีคะ
    >>>>> ไม่เคยนั่งอ่ะค๊า ^o^
    ~~oOo~~ jah ~~oOo~~

jipnaja's Avatar
    jipnaja is offline Trusted Member
    0/5

ทุกอย่าง ป้าจะดูบริการเป็นหลักเลยขอรับ
    ถึงจะมี +10% ไปอยู่แล้ว
    ถ้าบริการดี ก็ให้ แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้ไปร้านหรูอะไรมากมาย
    ก็ร้านอาหารตามห้างธรรมดา
    อย่างมากก็ 20 บาท ไม่เกินนี้ (แล้วแต่ว่าตังค์หม่ามี้ป่าว ถ้าตังค์หม่ามี้ก็ให้เยอะกว่า 20) แห่ แห่

แต่ถ้าบริการไม่ดี ก็จะไปทวง 10% คืนด้วย
    อ่ะ ยังไม่ขนาดน้านนน

คือแฟนป้าจะเป็นพวกเวลาไม่พอใจ มักจะพูดเสียงดัง

ถ้าบริการไม่ดี ถึงแย่ไปเลย
    ต่อให้มีเศษเหรียญมาเยอะมากมายแค่ไหน

ก็จะยกถาดเงิน เทใส่มือ แถมพูดต่อหน้าด้วยว่า "บริการงี้ บาทเดียวก็อย่าหวังจะได้"

จบข่าว ((ดุว่ะ))
    รูปมีตติ้งครั้งที่ 2 เต็มอิ่มที่นี่
    http://www.4shared.com/dir/8580732/8...ing_SBN_2.html
    ------------------------------------
    http://jipnaja.bloggang.com
    http://jipnaja.spaces.live.com
    http://jipnaja.hi5.com

-*-

JanzA's Avatar
    JanzA is offline Trusted Member
    0/5

>>>>> ปกติรูดบัตรเอา เลยไม่มีเงินทอนให้ค่ะ แต่ถ้าบริการดีก็อาจขอยืมคนที่ไปด้วยซัก 20 เป็นทิป

>>>>> ถ้าบริการดีก็อาจมีทิปเล็กน้อย ส่วนใหญ่จะยัดใส่มือพนักงานที่มาดูแลที่โต๊ะ

>>>>> อันนี้สามีเป็นคนจ่าย ส่วนใหญ่จะให้ 200 เป็นอย่างต่ำ (ถ้าเป็นเราละ ไม่มีทาง)

>>>>> จะให้เงินที่เหลือทอนคือ 50 บาทค่ะ แต่ถ้าไดร์อย่างเดียว ไม่เคยให้ทิปเลย>.<6>>>>> ไม่เคยทำเล็บเท้า เลยไม่รู้ค่ะ

>>>>>ไม่เคยนั่งเลย เจ้าลีมูซีนเนี่ย
    ช่วงนี้่ไม่ค่อยได้ล็อคอินนะคะ ตอบ pm ช้าหน่อยน้า

honeyp's Avatar
    honeyp is offline Trusted Member
    0/5

หวายยยย จะน่าอายมั้ยเนี่ย ถ้าเราบอกว่า แทบจำไม่ได้เลย ว่าเคยให้ทิปที่เมืองไทยบ้างรึเปล่า ops: ops:

0/5

อ่ะของพี่มั่งนะนู๋เม

1. ร้านอาหารทั่วไปอยู่ที่ 20-40 บาท

2. ร้านอาหารที่ดูดีขึ้นมาอีกนิดนึงก้อ 40-60 บาท

3. ร้านอาหารต่างประเทศ หรือในโรงแรม 200-500 เพราะส่วนมากไปกันกะกลุ่มเพื่อนก้อจะช่วยกันออกค่าทิปยิ่งถ้าบริการดีๆ อย่างที่ห้องนอร์มังดี โอเรียลเต็ลนะ ถีบ เอ้ย ทิป กันใหญ่เลย

4.ร้านทำผมแถวบ้าน ทิปตั้งแต่คนสระ 20 คนไดร์ 40-50 บาท ถ้าตัดผมด้วยก้อ 50 บาทนั่นแหล่ะ

5. ร้านตัดผมหรูหน่อยระดับ สายสุดา,ชลาชล คนสระ 50 คนไดร์ 100 ถ้าตัดกับอาจาร์ย 200-300 ถ้าตัดกันคนในร้านดังๆก้อ 100

6. ร้านทำเล็บจะไปที่ร้านประจำที่ N.I.C ก้อ ทิปตั้งแต่เด็กเสริฟน้ำ 20-40 บาท ช่างทำเล็บทุกคนที่ทำให้เราคนละ 50-100 ค่ะ

7. รถลีมูซีน 100 คนยกกระเป๋า 50 รูมเซอร์วิส 20-50 บาท

8. valet parking 20 จ้ะ

โอ้ย...เหนื่อย ทำไมเราสิ้นเปลืองขนาดนี่เนี้ย ops:
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5

ถ้าร้านอาหารตามห้างทั่วๆไปอย่าง Zen Fuji MK ก็ให้0-20ค่ะ แล้วแต่ความพอใจในวั้นนั้น

ถ้าร้านอาหารดีขึ้นมาหน่อยก็แล้วแต่การบริการค่ะ ฮ่าๆๆ 0-40ค่ะ

ถ้าร้านอาหารระดับดีๆหน่อยก็ให้ 60-80ค่ะ

ถ้าในโรงแรมซึ่งมักจะบริการดีมากๆๆๆ ก็มักจะให้เสมอนะคะ
    ขึ้นอยู่กับค่าอาหารมื้อนั้นและจำนวนคนด้วยค่ะ ถ้าอาหารทานกันแพง ก็ให้มาก
    หรือไปหลายคนก็ให้มากตามลำดับค่ะ ประมาณ 200-500ค่ะ

เวลาไปทำผม ถ้าทำร้านแถวบ้านแบบบ้านๆๆๆเลย คิดค่าไดร์ผมเรา 100 เราทิป 20-40
    บางครั้งก็20บางครั้งก็40ค่ะ

ถ้าทำผมร้านดีๆก็ประมาณ 20-40ค่ะ แต่ให้ทั้งเด็กสระผมและไดร์ผมค่ะ
    ถ้าตัดให้ช่าง 100ค่ะ

ทำเล็บให้ 40ค่ะถ้าทำแถวบ้าน แต่ถ้าไปร้านดีๆก็ให้100ค่ะ

เวลาไปนวดที่สปาก็ให้คนนวด100-200ค่ะ แล้วแต่บริการดีมากน้อยแค่ไหน

ส่วนลีมูซีนไม่ได้นั่งค่ะ แต่taxiทั่วๆไปจะทิปเสมอค่ะ เพราะสงสารอ่ะ ประมาณ 20-30บาท

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5

จะหนักใจตอนที่ไม่มี แบงค์เล็กๆ แบบไม่สามารถทิปได้ ก็จะรีบๆ เดินออกจากร้าน ยิ่งถ้าเป็นสปาจะยิ่งกลุ้ม เพราะส่วนมากเค้าบริการดีค่ะ ถ้าไม่มีทิปให้จะรู้สึกผิดนิดๆ ค่ะ ทิปคนนวด 100 บาทค่ะ

ไม่ทราบมาตรฐานเหมือนกัน เราทิปตามนี้ค่ะ

20 - 40 แต่ถ้าบริการแย่ ไม่ให้เลยค่ะ และก็ต่อว่าพนักงานด้วยค่ะ

40 - 100 และแล้วแต่ราคาของมื้อนั้นค่ะ แต่ถ้าบริการแย่ ไม่ให้เลยค่ะ และก็ต่อว่าพนักงานด้วยค่ะ

100 - 200 ค่ะ ขึ้นอยู่กับราคาของมือนั้นด้วยค่ะ

คนละ 20 - 30 แล้วแต่ตังทอน และแบงค์ที่มีค่ะ

5. พวกร้านทำผมดังๆ ที่ตัดผม 500 -700 ให้ทิปคนตัดเท่าไหร่คะ เเล้าคนสระผมต้องให้ทิป้มั้ย เเล้วคนไดร์ผมอีกหล่ะ
    ให้คนตัด 100 ไม่ได้ให้คนสระค่ะ

6. ร้านทำเล็บ ปกติทำเล้บชุด ใช้คนทำเล็้บสองคน ต้องให้คนละเท่าไหร่ ถ้าเพ้นท์เล็บเพิ่ม ซึ่งต้องใช้คนเ้พ้็นท์อีกหนึ่งคน ก็ต้องให้เพิ่มอีกสิ ว้า..งั้นต้องทิปทั้ง 3 คนเเนะ
    ให้ 100 ใปแบ่งกันเอาเอง

50 ค่ะ
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

0/5

ตอบ ให้บ้างค่ะ แต่ส่วนใหญ่ม่ายให้ เพราะมี service charge 10% อยู่แล้ว

ตอบ 20 - 40 บาท ค่ะ (ถ้าบริกร บริการไม่ดี มีอดค่ะ) อิอิ

ตอบ ให้บ้างค่ะ ขึ้นอยู่กับเงินทอน แต่ส่วนใหญ่จะไม่ให้ซะมากกว่าค่ะ

ตอบ ส่วนใหญ่จะให้ช่างทำเล็บค่ะ มือ 1 คน เท้า 1 คน ค่ะ (เพราะช่างคนเดียวกันทำผมก่อน แล้วไปทำเล็บค่า)

5. พวกร้านทำผมดังๆ ที่ตัดผม 500 -700 ให้ทิปคนตัดเท่าไหร่คะ เเล้าคนสระผมต้องให้ทิป้มั้ย เเล้วคนไดร์ผมอีกหล่ะ

ตอบ ไม่เคยตัดแพงขนาดนี้ค่า :P

ตอบ ให้ทั้งสองคนค่ะ คนละ 20 ค่ะ ส่วนเพ้นท์เล็บ ม่ายค่อยเพ้นท์ค่ะ เพราะว่าเพ้นท์แล้วม่ายคุ้ม แป๊บเดียว เล็บล่อนเลยค่า

ตอบ ไม่เคยใช้บริการเลยค่า

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook