Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอคำแนะนำเรื่องทาสีโครงเหล็กต่อเติมครัว

Warning Points:
    0/5

ขอคำแนะนำเรื่องทาสีโครงเหล็กต่อเติมครัว

สวัสดีครับพอดีผมกำลังจะต่อเติมบ้านด้วยตัวเอง ตั้งใจว่าจะทำกันสองคนพี่น้องต่อชานบ้านทำครัวให้แม่ไว้ทำอาหาร จะทำเป็นโครงเหล็กต่อออกไปด้านข้าง ไปดูเหล็กมาแล้วครับเขาแนะนำให้ทาพวกสีรองพื้นกันสนิมแล้วค่อยทาสีน้ำมันทับหน้าอีกที แต่ลืมถามมาว่าต้องทาอย่างละกี่รอบ เผื่อรอบหน้าที่ไปซื้ออุปกรณ์จะได้กะถูกว่าต้องซื้อสีอะไรมาเท่าไหร่ อยากสอบถามพี่ๆ ครับว่าปกติทาสีโครงเหล็กหลังคาต้องทาสีรองพื้นกันสนิมกี่ครั้งถึงจะกันสนิมได้นานๆ แล้วต้องรอกี่ช่วโมงถึงจะทาทับได้อีกครั้งครับ ถ้ามีอะไรจะแนะนำเพิ่มจากที่ผมถามสามารถแนะนำได้นะครับ ขอบคุณครับ

0/5

Re: ขอคำแนะนำเรื่องทาสีโครงเหล็กต่อเติมครัว

ทาสีรองพื้นกันสนิมสองรอบครับ แล้วค่อยทาสีน้ำมันเคลือบเงาอีกรอบ ถ้าไม่รีบมากประมาณ 7- 8 ชั่วโมงค่อยทาทับ รอให้สีแห้ง งานทาสีเหล็กค่อนข้างใช้เวลาครับ ต้องใจเย็นนิดหนึ่ง

0/5

Re: ขอคำแนะนำเรื่องทาสีโครงเหล็กต่อเติมครัว

บอกที่ร้านขายเหล็กเลยครับ เดี๋ยวเขาจัดการให้เอง ถามช่างน่าจะได้คำตอบดีที่สุดนะ

0/5

ผมขอแนะนำในฐานะที่ทำงานเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้นะครับ สีน้ำมันเดิมๆ จะต้องทาสีรองพื้นกันสนิม รอประมาณ 8 ชั่วโมง แล้วค่อยทาสีน้ำมันทับ ต้องรอแห้งอีกถึงจะได้ทารอบ 2 กลิ่นก็จะฉุนมากแบบที่รู้ๆ กันของสีน้ำมัน แต่เดี๋ยวนี้บางแบรนด์ทำสีน้ำมันสูตรน้ำออกมา กลิ่นจะไม่ฉุน และเเห้งเร็วมาก ผมเลยหันมาใช้แบบนี้แล้วครับ เก็บงานได้ไวดี ครึ่งชัวโมงก็เสร็จปกติเป็นวัน ผมใช้สีทาเหล็กตัวใหม่ของเบเยอร์ครับ กริปเทคทูอินวัน แบรนด์เคลมว่าทาได้ทุกพื้นผิว แต่ก็ยังไม่เคยลองทาวัสดุอื่นนะ สีไม่เหลืองตัวอันนี้ต้องรอดู แต่พวกเรื่องกลิ่นอ่อน แห้งไว ต้องให้จริงๆ ครับ

0/5

ตามความเห็นบนเลยคับ ถ้าจะทาเหล็กผมเป็นผู้รับเหมามองว่าสีน้ำมันแบบน้ำประหยัดเวลาได้เยอะจริง ช่างชอบลูกค้าก็ชอบแถมชมว่าเสร็จไวมากแปบเดียวเอง ใช้กริปเทคของเบเยอร์เหมือนกันคับ โชคดีผมลงทะเบียนรับสีตัวอย่างมาลองใช้ก่อนพอดีเลยใช้ต่อเลย ดีกว่าเจ้าอื่นที่เคยใช้จริงๆ คับ พวกไฟเบอร์ พลาสติกพีวีซีก็ทามาแล้ว ลองดูผมว่าใช้ง่ายดี

Comments from Facebook