Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: น้ำหนักตัวมาก มีอาการปวดเข่า มีวิธีรักษายังไงได้บ้างคะ

Warning Points:
    0/5

น้ำหนักตัวมาก มีอาการปวดเข่า มีวิธีรักษายังไงได้บ้างคะ

สวัสดีค่ะ เราอายุ 45 น้ำหนักชั่งล่าสุด 76 กิโลกรัม เราเป็นคนมีรูปร่างช่วงบนใหญ่แต่ช่วงล่างเล็ก พอน้ำหนักตัวมากเข่าเลยรับเต็มๆ เป็นกรรมพันธุ์ค่ะ เพราะพี่น้องเราทุกคนรูปร่างเหมือนกันหมด แล้วทุกคนมีปัญหาเดียวกันคือปวดข้อเข่า เราอยากรู้ว่าจะมีวิธีรักษาอย่างไรบ้างคะ เราไม่อยากผ่าตัดเพราะอายุยังไม่มาก กลัวต้องผ่าอีกรอบตอนอายุมากกว่านี้ค่ะ แนะนำหน่อยนะคะ ตอนนี้เครียดมาก

0/5

Re: น้ำหนักตัวมาก มีอาการปวดเข่า มีวิธีรักษายังไงได้บ้างคะ

คุณแม่เป็นข้อเข่าเสื่อมเหมือนกัน ลองไปหาหมอก่อนดีกว่าค่ะ โรคนี้มีวิธีรักษาหลากหลายมากไม่ได้มีแค่ผ่าตัดอย่างเดียว ถ้าคุณหมอประเมินอาการแล้วไม่หนักมากน่าจะรักษาด้วยการทานยา หรือกายภาพบำบัดได้

0/5

Re: น้ำหนักตัวมาก มีอาการปวดเข่า มีวิธีรักษายังไงได้บ้างคะ

โรคนี้เกิดได้กับทุกคนค่ะ โดยเฉพาะผู้หญิงพออายุมากขึ้นสารในกระดูกอ่อนข้อเข่าจะน้อยลงทำให้มีอาการข้อเข่าเสื่อมได้ค่ะ แนะนำให้ทานยาที่มีพวก Glucosamine นะคะ ยาตัวนี้จะเข้าไปช่วยเสริมพวกสารในกระดูกอ่อนที่หายไปค่ะ

Blog Entries
    1
    0/5

เราเป็นเหมือน จขกท. เลยค่ะ แนะนำให้รีบไปหาหมอนะคะ ของเราไปหามาแล้วหมอบอกเป็นช่วงเริ่มเเรกยังไม่ต้องผ่าตัด หมอจ่ายยา Viartril-s มาให้ เรากินแบบเม็ดนะคะ ตอนนี้อาการเริ่มดีขึ้นแล้ว อย่าปล่อยไว้นานนะเดี๋ยวมันจะเสื่อมถาวรค่ะ อ้อ ยาตัวนี้มีแบบชงดื่มด้วยนะคะถ้าใครไม่สะดวกแบบเม็ด ส่วนใหญ่แบบชงจะหาซื้อตามร้านขายยาได้ค่ะ

0/5

เรื่องยากับเรื่องรักษา คห.บนแนะนำไปแล้ว ผมว่าทางที่ดีคือไปพบหมอครับ และสำคัญที่สุดคือลดน้ำหนักร่วมด้วย เพราะปัญหาของ จขกท.คือน้ำหนักตัวมากทำให้เข่าต้องทำงานหนัก ทางที่ดีที่สุดคือพยายามลดน้ำหนักให้ได้ และออกกำลังกายที่ไม่ต้องใช้เข่ามากๆ จะดีครับจะได้ไม่ไปย้ำอาการบาดเจ็บตรงนั้นอีก

Comments from Facebook