เทรนด์ทำหน้าใสในสมัยนี้ต้อง slotxo true wallet ขาว เนียนเรียบ ดูอิ่มน้ำ และใสเป็นเงาเหมือนกระจกสไตล์แบบสาวเกาหลี เอ… ว่าแต่สาวๆ ฝั่งเกาหลี เขามีเคล็ดลับทำหน้าใสวิ้งๆ แบบนั้นได้อย่างไร เราจะมาไขความลับนี้ไปพร้อมๆ กัน สำหรับสาวไทยผู้ไม่เคยตกเทรนด์อย่างเราต้องจัดไปค่ะซิส…

ดื่มน้ำบ่อยๆ ทำจนเป็นนิสัย
สาวๆ ทราบหรือไม่คะว่าเคล็ดลับของดาราเกาหลีหลายๆ คนก็คือการดื่มน้ำตลอดเวลา เพราะสามารถช่วย ทำหน้าใส ดูอิ่มเอิบ ผิวดูมีน้ำมีนวล เปล่งปลั่ง ได้ค่ะ บอกเลยค่ะว่าการดื่มน้ำเป็นเรื่องที่สำคัญมากๆ นึกขึ้นได้เมื่อไหร่ก็ให้รีบจิบน้ำในทันที ยิ่งอากาศบ้านเราที่มีแต่ร้อนกับร้อนที่สุดการจิบน้ำบ่อยๆ จึงสำคัญมากต่อร่างกายของเราค่ะ

ออกกำลังกายใบหน้า
การออกกำลังกายใบหน้า ที่ดารานักร้องเกาหลีนิยมทำ ก็คือการออกกำลังกายใบหน้า ด้วยการพูดคำว่า “มา เม มี โม มู” ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ 10 ครั้ง เพื่อการออกกำลังกายกล้ามเนื้อใบหน้า และปาก จะช่วยเรื่องการกระชับใบหน้าให้ตึงอยู่เสมอค่ะ

นวดหน้าสม่ำเสมอ
การนวดหน้าไม่จำเป็นต้องไปนวดที่คลินิคเสริมความงามเพียงอย่างเดียว เพราะความเป็นจริงแล้วการนวดหน้าด้วยมือเปล่าของเราเองทุกวันเนี่ยแหล่ะเป็นสิ่งที่สาวเกาหลีเค้าทำเองที่บ้านอยู่เป็นประจำค่ะ ขั้นตอนนวดหน้าคือ การนวดให้สวนทางกับแรงโน้มถ่วงขึ้นไปเพื่อยกกระชับผิวหน้าไม่ให้หย่อนคล้อย ซึ่งความสำคัญของการนวดหน้าก็เพื่อช่วยกระตุ้นการไหลเวียนของโลหิต ช่วยให้ผิวหน้าเปล่งปลั่ง อีกทั้งช่วยทำหน้าใสขึ้นด้วยค่ะ

ล้างหน้าด้วยน้ำเย็นเฉียบ
โดยเอาน้ำแข็งแช่ลงในน้ำเปล่าสะอาดนะคะ แล้วล้างหน้าด้วยน้ำเย็น แก้มของสาวๆ ก็จะดูใสระเรื่อ ดูเป็นสาวหน้าใสแบบสาวเกาหลีได้ค่ะ อีกทั้งน้ำเย็นๆ ยังช่วยป้องกันริ้วรอยได้อีกด้วย เพราะความเย็นจากน้ำแข็ง จะช่วยกระตุ้นการไหลเวียนของโลหิต แล้วเมื่อโลหิตไหลเวียนได้ดีขึ้น นั้นหมายถึงสารอาหารต่างๆ ที่มากับเซลล์เลือด จะถูกมาส่งมาเลี้ยงผิวหน้าเราได้ดีขึ้นด้วยค่ะ แล้วยังกระตุ้นการเกิดคอลลาเจน รูขุมขนกระชับ สุขภาพผิวดี ทำหน้าใส ไร้ริ้วรอยด้วยค่ะ

โบกครีมกันแดดแม้ในวันที่อากาศหนาว
ถึงแม้ประเทศเกาหลีจะเป็นเมืองหนาว เจอฟ้าครึ้มฟ้าปิดไม่มีแดดบ่อยๆ แต่สาวเกาหลีเค้าไม่เคยลืมทาครีมกันแดดก่อนออกจากบ้านเลยนะคะ เพราะเจ้าแสงแดดนี่แหละเป็นตัวการร้ายที่ทำให้ใบหน้าของสาวๆ คล้ำดำ ดูสุขภาพไม่ดี แถมโดนแดดตรง ๆ นาน ๆ เข้าก็เกิดฝ้า กระ จุดด่างดำอีกด้วยนะ ทุกครั้งที่หน้าหนาวมาเยือนเมืองไทย สาวๆ ก็อย่าละเลยทาครีมกันแดดทุกครั้ง เพื่อช่วยทำหน้าใสด้วยล่ะ

ทำหน้าใสด้วยนมถั่วเหลือง
ทราบหรือไม่ว่าในวงการผลิตภัณฑ์ความงามมีผลิตภัณฑ์หลายตัวที่นำนมถั่วเหลืองมาเป็นองค์ประกอบ ซึ่งสาวๆ เกาหลีเองก็นำนมถั่วเหลืองมาใช้ในการบำรุงผิว โดยการใช้ผ้าก๊อชชุบน้ำนมถั่วเหลืองให้ชุ่ม แล้วนำมาแปะลงไปบนผิวหน้าแช่ไว้ประมาณ 15-20 นาที หากทำเป็นประจำอย่างน้อยสัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง สารที่อยู่ในน้ำนมถั่วเหลืองจะช่วยปรนิบัติผิวให้ได้รับการฟื้นฟูและบำรุงเป็นอย่างดี ช่วยทำหน้าใส เนียนนุ่มน่าสัมผัสค่ะ

แต่งหน้าสไตล์เกาหลี
นอกจากการดูแลผิวหน้าแล้ว วิธีการแต่งหน้าของสาวเกาหลีก็มีส่วนสำคัญที่ทำให้ใบหน้าดูฉ่ำวาว ทำหน้าใส เงาเหมือนกระจกขึ้นได้จริงๆ ค่ะ โดยสาวเกาหลีมักจะแต่งหน้าโทนธรรมชาติ ดังนี้