7 สมุนไพรที่จัดว่าเด็ดและดี ช่วยให้สาวๆ slotxo true wallet สามารถมีผิวที่ขาว และสวยได้อย่างที่ไม่ต้องพึ่งสารเคมี เหมาะสำหรับสาวๆผิวแพ้ง่าย ทำเป็นประจำสักอาทิตย์ละ 2 ครั้ง ทุกสูตร อดทน ใจเย็นแล้วจะเห็นผลแน่นอนค่ะ ^0^

มะขาม เข้มข้นด้วยวิตามินซี และกรดอ่อนๆ ที่จะช่วยขจัดเซลล์ผิวที่ตายแล้ว ให้หลุดลอกออกไป ทำให้ร่างกายได้เผยผิวขาว กระจ่างใสขึ้นทันทีที่ใช้เสร็จ นอกจากนั้นยังทำให้ผิวนุ่มด้วยนะคะ

วิธีทำ – แช่มะขามเปียก 1 กำลงในนมสดนะคะ ทิ้งไว้จนมะขามเปียกยุ่ย นุ่มขึ้น ก็สามารถคั้นเอาแต่น้ำแล้วเอามาขัดตามตัว พอกทิ้งไว้ 15 นาทีแล้วล้างออกด้วยน้ำอุ่นค่ะ

ขมิ้น เพราะในขมิ้นมีทั้ง วิตามินเอ วิตามินบี1 วิตามินบี2 วิตามินบี3 วิตามินซี วิตามินอี ที่จำเป็นต่อผิว ซึ่งวิตามินเหล่านี้จะช่วยทำให้ผิวขาวขึ้น สุขภาพผิวดีขึ้นด้วยนะคะ

วิธีทำ – ใช้คู่กับมะขามเปียกจะช่วยให้เห็นผลได้เร็วขึ้นนะคะ โดยวิธีเราจะใช้มะขามเปียก 1 กำมือแช่น้ำพอท่วมมะขามเปียกแล้วคั้นเอาแต่น้ำ ผสมกับขมิ้นผง สัก 2 -3 ช้อนโต๊ะ คนให้เข้ากันแล้วเอามาขัดให้ทั่วตัว พอกทิ้งไว้ 10 – 15 นาทีแล้วล้างออกนะคะ ขอเตือนเล็กน้อย ขมิ้นผง เหลืองติดตัวมากค่ะ 555+

มะนาว รู้กันอยู่นะคะ ว่าในน้ำมะนาว มีวิตามินซีสูงมาก ที่จะช่วยให้เซลล์ผิวที่ตายแล้ว ได้หลุดออก แล้วผิวขาวกระจ่างใส ก็จะเปิดเผยออกมาค่ะ

วิธีทำ – นำผงขมิ้น น้ำผึ้ง และน้ำมะนาว ผสมให้เข้ากันนะคะ ขัดให้ทั่วตัว พอกทิ้งไว้ 20นาทีแล้วล้างออก ทำเป็นประจำ จะช่วยให้ผิวขาวขึ้นได้ค่ะ

น้ำผึ้ง วิตามินอีในน้ำผึ้งมีวิตามิน เช่น วิตามินเอ วิตามินบี2 วิตามินบี3 วิตามินบี5 วิตามินบี6 กรดโฟลิก วิตามินซี ซึ่งวิตามินเหล่านี้ จะช่วยบำรุงผิวให้สวย สุขภาพดีขึ้น ทำให้ผิวกระจ่างใส ขาวสวย

วิธีทำ – ผสมน้ำผึ้งลงกับสมุนไพรตัวไหนก็ได้ค่ะ เพราะในน้ำผึ้งจะช่วยรักษาความชุ่มชื้น ช่วยให้ผิวสวยค่ะ

ทานาคา ในคนไทยจะเรียกทานาคาว่า กระแจะนะคะ แต่รากลับรู้จักในชื่อของทานาคาของสาวเมียนมาร์กันซะมากกว่าค่ะ โดยทานาคาจะช่วยปรับสีผิวให้ขาวขึ้นได้ ลดฝ้า กระ จุดด่างดำ เป็นเคล็ดลับผิวสวยของสาวเมียนมาร์นั้นเองค่ะ

วิธีทำ – เราสามารถนำทานาคาผง มาผสมน้ำเล็กน้อยแล้วขัดตามตัว ตามใบหน้า ทิ้งไว้ 20 นาทีแล้วล้างออกค่ะ

แตงกวา แตงกวามีมอยเจอร์ไรเซอร์สูงมากนะคะ จะช่วยบำรุงผิวให้ชุ่มชื้น เหมาะสำหรับสาวผิวแห้งมากๆ ใช้คู่กับน้ำผึ้งและมะขามเปียก จะช่วยให้ผิวขาวขึ้นได้ค่ะ

วิธีทำ – เอาแตงกวาไปปั่นละเอียดนะคะ ผสมกับน้ำมะขามเปียกแล้วเอามาขัดตัว พอกทิ้งไว้ 20 นาทีแล้วล้างออก แค่นี้สาวๆ ก็จะได้ผิวขาวๆแล้วค่ะ

ว่านหางจระเข้ ว่านหางจระเข้ จะมีสรรพคุณ ที่ช่วยบำรุงผิวพรรณ ให้ดูสวยใสอย่างธรรมชาติ แล้วยังช่วยบรรเทาอาการแสบร้อน ที่เกิดจากโดนแสงแดด หรือแผลไฟไหม้ได้ด้วยนะคะ

วิธีทำ – โดยนำว่านหางจระเข้สด มาปอกเปลือกและล้างให้สะอาด ล้างเอายางเหลืองๆ ออกให้หมดนะคะ เพื่อป้องกันอาการระคายเคือง จากนั้นก็หั่นว่านหางจระเข้เป็นชิ้นๆ แล้วเอาไปแช่ในอ่างอาบน้ำ เวลาแช่ก็เอาวุ้นของว่านจระเข้เนี่ยแหละค่ะ ขัดๆตามตัว จะช่วยให้ผิวขาวขึ้นได้นะคะ