ใครที่เริ่มจะไดเอต slotxo true wallet ลดน้ำหนัก มักเริ่มจากการลดไขมัน อะไรมันๆ จะไม่ทาน ซึ่งไม่ใช่เรื่องที่ไม่ถูกนะคะ แต่อันที่จริงแล้วสิ่งที่เราควรจะลดคือ แป้ง และน้ำตาลต่างหาก แต่ถึงกระนั้นอาหารมันๆ ที่มาจากการผัดกาดทอด ก็ควรลดด้วยอยู่ดี

แต่ไม่ใช่ว่าอาหารมันๆ ทุกอย่างจะไม่ดีต่อร่างกายนะคะ เพราะจริงๆ แล้ว ไขมันมีทั้งชนิดดี และชนิดเลว ไขมันชนิดดีมีอะไรบ้าง แล้วทำไมเราควรทานไขมันดี มาศึกษากันค่ะ

ไขมันดี คืออะไร?

ไขมันดีเราเรียกว่า HDL ส่วนไขมันเลวเราเรียกว่า LDL เจ้าไขมันเลวนี่แหละที่เป็นตัวการของโรคต่างๆ อย่างที่ทราบกันโดยทั่วไปคือ โรคไขมันอุดตันเส้นเลือด ที่นำไปสู่ภาวะหัวใจขาดเลือดได้ นอกจากภายในร่างกายจะแย่แล้ว ยังเป็นไขมันที่ทำให้เราเป็นโรคอ้วนอีกด้วย

ส่วนไขมันดี หรือ HDL ที่ว่าเป็นไขมันดี ก็เพราะมันไม่ใช่ตัวการสำคัญของโรคต่างๆ เหมือนไขมันเลว แต่ยังเป็นตัวที่คอยเก็บคราบไขมันตามผนังหลอดเลือดออกไป แล้วขับออกจากร่างกายผ่านตับ และน้ำดีอีกด้วย

เพราะฉะนั้นรู้หรือยังว่าทำไมเราจำเป็นที่จะต้องทานไขมันดีเข้าไปในร่างกายบ้าง