ใครมีข้าวโอ๊ตกับลูกเกดเก็บแบบลืมๆ ไปแล้วไว้ในตู้กับข้าว slotxo true wallet หยิบออกมาทำเมนูคุกกี้แบบนิ่มกันดีไหม กระปุกดอทคอมขอนำเสนอวิธีทำคุกกี้ข้าวโอ๊ต สูตรจาก คุณ Little Pastry Chef สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม ใส่ลูกเกดตูม ๆ เติมกลิ่นวานิลลากับผงซินนามอน ตักแป้งเป็นก้อนกลมแล้วเอาไปอบจนสุก

วันนี้ได้สูตรคุกกี้ข้าวโอ๊ตมาฝากกันค่ะ เปิดตู้มาเจอข้าวโอ๊ตกับลูกเกดที่เหลืออยู่นิดหน่อย เลยได้ความคิดว่าจะทำคุกกี้ข้าวโอ๊ตเก็บไว้กินเล่น ๆ กับกาแฟยามเช้าค่ะ สูตรนี้คุกกี้จะนุ่มหน่อยนะคะ เป็นแบบ Soft Cookies ค่ะ
ส่วนผสม คุกกี้ข้าวโอ๊ต (ประมาณ 14 ชิ้น)
เนยจืด อุณหภูมิห้อง 37 กรัม
น้ำตาลทรายแดง 52 กรัม
ไข่ไก่ 22 กรัม
กลิ่นวานิลลา 1/2 ช้อนชา
แป้งอเนกประสงค์ 52 กรัม
ผงเบกกิ้งโซดา 1/4 ช้อนชา
ผงซินนามอน 1/4 ช้อนชา
ข้าวโอ๊ต 37 กรัม
ลูกเกด 30 กรัม
วิธีทำคุกกี้ข้าวโอ๊ต