Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: น้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นเป็นกรดไหลย้อนได้มั้ยคะ

Warning Points:
    0/5

น้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นเป็นกรดไหลย้อนได้มั้ยคะ

เราเป็นกรดไหลย้อนค่ะ (อ่านอาการเอาจากเน็ต) แต่พฤพติกรรมเราแทบจะไม่เข้าข่ายเลย เราไม่กินเผ็ด ไม่สูบบุหรี่ ไม่ดื่มแอลกอฮอล์ แต่เราอ้วนขึ้นค่ะ ไม่รู้ว่าอันนี้เป็นสาเหตุหรือเปล่า รบกวนผู้มีความรู้ทีค่ะ

0/5

Re: น้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นเป็นกรดไหลย้อนได้มั้ยคะ

ถ้าจขกท.น้ำหนักขึ้นก็แสดงว่าต้องเกิดจากการกินค่ะ
    กินอาหารหมักดอง
    อาหารทอด , อาหารมันๆ
    กินอาหารไม่ตรงเวลา
    ชา กาแฟ น้ำผลไม้ น้ำอัดลม
    ช็อคโกแลต
    กินแล้วนอนเลย
    ดื่มแอลกอฮอล์
    ออกกำลังการหลังกินอาหาร
    ใส่กางเกงรัด
    ลองสังเกตตัวเองอีกรอบค่ะ แล้วก็หลีกเลี่ยงพฤติกรรมค่ะ

0/5

Re: น้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นเป็นกรดไหลย้อนได้มั้ยคะ

มันก็น่าจะเกิดจากสักพฤติกรรมนึงแหละ ไปร้านยาใกล้ๆแล้วบอกอาการเภสัชเลยค่ะ เดี๋ยวเค้าก็ให้ยามา แต่แนะนำว่าลองถามเค้าว่ามี Algycon มั้ย อันนั้นจะกินง่าย เป็นแบบเคี้ยว ออกฤทธิ์เร็ว กินแล้วจะลดพวกอาการกรดไหลย้อนได้ดีเลยค่ะ เราก็กินอยู่

0/5

ยี่ห้อนี้ผมก็กินครับ กินไป 2 อาทิตย์ + ปรับเรื่องการกิน ตอนนี้อาการดีขึ้นมากละ

0/5

ทางทีที่ดีคือไปหาเภสัชดีกว่า ไปบอกอาการเดี๋ยวเค้าจ่ายยามาให้จ้า เป็นแล้วต้องรีบรักษา ถ้าปล่อยไว้นานกรดมันจะทำความเสียหายกับลำคอแล้วมันจะกลายเป็นมะเร็งได้นะ

Comments from Facebook