พิธีแต่งงานของชาวญี่ปุ่นจะมีธรรมเนียมการให้เครื่องสินสอดแต่งงานทั้ง 9 ชิ้น ซึ่งทั้ง 9 ชิ้นต่างก็มีความหมายดีๆ เหมาะสำหรับงานแต่งงานที่แตกต่างกันออกไป แต่ของทั้ง 9 ชิ้นจะมีอะไรบ้าง และมีความหมายแตกต่างกันอย่างไรนั้น ไปดูกันเลย

เครื่องสินสอดแต่งงานทั้ง 9 ชิ้นของชาวญี่ปุ่น

1.ซองโมะคุโระคุ โดยภายในซองจะเขียนจำนวนรายการ และชื่อสินสอดทั้ง 9 ชิ้นไว้
2.นางะโนะชิ แบบยาว หมายถึง ให้คนรับมีอายุยืนยาว
3.คิงโปะอุดึทสึมิ เป็นกระเป๋าเอาไว้ใส่เงินสินสอด
4.คัทสึโอะบุชิ หรือ ปลาคัทสึโอะบุชิ หมายถึง ความมีอำนาจของฝ่ายชาย
5.สุรุเมะ หรือ ปลาหมึกตากแห้ง หมายถึง ความสุขชั่วกัลปาวสาน
6.โคงบุ หรือ สาหร่ายโคงบุ หมายถึง ความเจริญรุ่งเรืองของลูกหลาน
7.โทะโมะชิระงะ หรือ ตุ๊กตายายแก่ตาแก่ผมหงอก หมายถึง เป็นสามีภรรยากันจนแก่หัวหงอก หรือถือไม้เท้ายอดทองกระบองยอดเพชรนั่นเอง
8.สุเอะฮิโระ หรือ พัดกระดาษ หมายถึง ความเจริญรุ่งเรื่องแผ่กระจายไปทั่วสารทิศ
9.ยานะงิดารุ หรือ ถังเหล้ายานะงิดารุ หมายถึง ความกลมเกลียวปรองดองกันในครอบครัว

ปล. ถ้าของไม่ครบและหาไม่ได้จริงๆ ให้ตัดเป็นเลขคี่นะคะ เช่น 9 ชิ้น 7 ชิ้น 5 ชิ้น น้อยสุดคือ 5 ชิ้นค่ะ โดยสิ่งของทั้ง 9 ชิ้นนี้ สามารถหาซื้อได้ที่ห้างทั่วไปในญี่ปุ่นเลย ซึ่งเขาจะจัดให้เป็นเซ็ตเรียบร้อยแล้ว ราคาก็ราวๆ 15,000 - 1 แสนเยน หรือ 4,500 - 30,000 บาทไทยค่ะ

ส่วนฝ่ายหญิงที่จะให้สินสอดตอบกลับคืนฝ่ายชาย ก็ให้พิจารณาเอาจากมูลค่าครึ่งหนึ่งของฝ่ายชาย โดยเฉพาะทางเขตคันโตจะคิดมูลค่าครึ่งหนึ่งซะเป็นส่วนมาก ส่วนบางเขตบางพื้นที่จะคิด 1 ใน 3 ก็มี และในบางพื้นที่ก็ไม่มีสินสอดตอบกลับเลย ศึกษาขนบธรรมเนียมของแต่ละพื้นที่กันให้ดีๆ นะคะ

อย่างไรก็ตาม หากเมื่อใดฝ่ายชายอ้าปากพูดว่าไม่มีสินสอดแต่งงานให้ ทางเราแนะนำให้คุณหนีไปให้ไกลจากชายคนนี้เลยค่ะ เพราะนั่นถือเป็นการไม่ให้เกียรติครอบครัวฝ่ายหญิงเลยนั่นเ