สวัสดีครับเพื่อนๆในบอร์ดทุกคนตอนนี้ nba ก็
อยูในช่วงพักเบรคกลางซีซั่นหรือช่วงออลสตาร์
เกมนั่นเอง ดังนั้นเราลองมาวิเคราะห์กันหน่อยครับ
ว่าทำไมเดี๋ยวนี้นักกกีฬา nba ถึงมีอาการบาดเจ็บ
กันเยอะและเป็นกันบ่อยมากๆ มีการศึกษาถึงปัจจัย
ต่างๆมากมายทั้งที่เกมสมัยนี้ก็เป็นเกมการเล่นยิงนอก
เยอะกว่าสมัยก่อนที่มีการเล่นวงในกันหนักหน่วงมาก
ซึ่งดูแล้วสมัยก่อนหน้าจะบาดเจ็บกันง่ายกว่า แต่ปัจจัย
สำคัญที่ทำให้เกิดการบาดเจ็บจริงๆก็คือความเร็วของ
เกมสมัยใหม่นั่นเองที่มีการเปลี่ยนจากรุกเป็นรับอย่าง
รวดเร็วจนทำให้เกิดความเสี่ยงในการบาดเจ็บมากดัง
นั้นก็ไม่ต้องแปลกใจครับที่จะเป็นแบบนี้นะครับเพื่อนๆ
ทุกคน ความเร็วเป็นเหตุนั่นเองครับ
พุทธศิลป์