Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: เรียนขับรถยนต์ ที่ไหนดีคะ

zenckck_ck's Avatar
    zenckck_ck is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

เรียนขับรถยนต์ ที่ไหนดีคะ

จะเรียนขับรถยนต์ค่ะ...เพื่อนๆ เคยเรียนที่ไหนคะ มีที่ไหนสอนขับดีบ้างคะ มีใครเคยมีประสบการณ์อยากแบ่งปันบ้างคะ..จริงๆ แล้ว cK. พักอยู่ที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยาค่ะ

dek_aus's Avatar
    dek_aus is offline Trusted Member
    0/5
    หัดเองกับเพื่อนครับ แอบขับรถป๊า ตอนอายุ 15 โหะ โหะ
    ใจกล้า บ้าบิ่น จนขับได้ค้าบบบบ

ไม่เคยไปเรียน ไม่รู้แนะนำยังไงคับ

superMai's Avatar
    superMai is offline Trusted Member
    Blog Entries
    1
    0/5
    ไม่ต้องไปเรียนค่ะ ถ้าที่บ้านมีรถอยู่แล้ว ก็เอามาวนเล่นในที่ๆการจราจรไม่เยอะ เดี๋ยวก็เป็นเองค่ะ ใจกล้าๆหน่อย เราเห็นเพื่อนเราไปเรียน ไ ม่เห็นมันจะได้อะไรเลย ยังขับรถไม่ค่อยเป็นอยู่ดี

Phassachon_N's Avatar
    Phassachon_N is offline Trusted Member
    0/5

RE

ไม่ต้องเรียนหรอกคะ เราก็ไม่ได้เรียน ขับไปเรื่อยๆนานๆมันก็เปนเอง
    ตอนแรกก็ไปกะคนที่ขับเปนก่อน ให้เค้าช่วยสอนว่าช่วงไหนควรเลี้ยว ช่วงไหนไม่ควร จอดแบบไหนถึงจะดี
    แล้วพอมั่นใจซักระยะก็ค่อยไปคนเดียว พกความมั่นใจและสติไปเยอะๆคะ แล้วช่วงแรกๆก็อย่าขับเร็ว ใครอยากแซง อยากบีบแตรไล่ เปิดไฟใส่ เราไม่สนใจ เพราะเรากลัวเบรกไม่ทัน ๕๕๕+
    ^^

yai_625's Avatar
    yai_625 is offline Trusted Member
    0/5
    น่าจะเรียนใกล้ๆบ้านนะค่ะสะดวกดีให้เค้ามารับ ส่งที่บ้านเลย
    เรียนเอง กลัวว่าจะเอารถเราไปชนซะก่อนเป็นค่ะ
    รถที่เค้าเอามาสอนมันจะมีเบรคอยู่ตรงตนสอนด้วย
    ถ้าเราเบรคไม่ทันเค้าก็ช่วยเบรคนะค่ะ

rycool's Avatar
    rycool is offline Trusted Member
    0/5
    อยู่คนละโซนกันเลยอ่ะ บ้านเราอยู่แถวฝั่งธนค่ะ
    เลยไปเรียนขับรถที่อนันต์ ตรงข้ามท่าเรือคลองสานค่ะ
    พี่ชายเราไม่สอนให้เพราะขี้เกียจ แถมยังหวงรถอีก555
    ไปเรียนอยู่10ชั่วโมง
    พอถึงชั่วโมงสุดท้ายแล้วเค้าจะพาไปทำใบขับขี่ดันขี้เกียจไป

ตอนเรียนก็ดีค่ะ เค้าให้เราออกถนนตรงท่าดินแดง คลองสานค่ะ
    แล้วค่อยๆไปไกลตรงถนนเพชรเกษม ทางตรงและทางเลี้ยวขับคล่องค่ะ
    แต่ตอนถอยเข้าซอง เค้าสอนเราแค่ชั่วโมงกว่าๆเอง เราก็ยังงูปลาๆอยู่
    ถือว่ายังไม่ค่อยคล่องเท่าไหร่

พออีกปีนึงมาคบกับแฟน เค้าเลยสอนทบทวนให้อีกทีค่ะ ไปไหนเค้าก็ให้เราขับเอง
    พาไปสอบใบขับขี่ ตอนให้จอดชิดฟุตบาท เราก็ชิดซะสุดๆแต่ไม่ครูดล้อแมกซ์
    ล่อเอาดอกยางล้อหน้ารถเค้าโล้นเลยค่ะ เค้าใจเย็นมากค่ะ เราถอยผิดถอยถูกเค้าก็ไม่เคยบ่น
    จนเรามีกำลังใจดี แล้วก็ยังช่วยกันเลือกรถคันแรกให้เราด้วยค่ะ
    RycooL RycooL

0/5
    ไม่ได้เรียนขับรถเหมือนกันฮะ

คุณแม่เป็นคนสอนให้ คุณแม่สอนลูกๆ ทีละคนตามอายุที่ควรแก่การฝึกหัด ขับก็รถของที่บ้าน

สอนตั้งแต่อยู่มอต้น พอมอปลายก็ปล่อยไปไหนมาไหนคนเดียวแล้วฮะ
    BB @ B

ก า ร ที่ เ ร า จะ ใ ช้ ชี วิ ต อ ยู่ บ น โ ล ก ใ บ นี้ มั น ไ ม่ ง่ า ย เ ล ย

kalliez's Avatar
    kalliez is offline Junior Member
    0/5
    Quote Originally Posted by rycool View Post
    อยู่คนละโซนกันเลยอ่ะ บ้านเราอยู่แถวฝั่งธนค่ะ
    เลยไปเรียนขับรถที่อนันต์ ตรงข้ามท่าเรือคลองสานค่ะ
    พี่ชายเราไม่สอนให้เพราะขี้เกียจ แถมยังหวงรถอีก555
    ไปเรียนอยู่10ชั่วโมง
    พอถึงชั่วโมงสุดท้ายแล้วเค้าจะพาไปทำใบขับขี่ดันขี้เกียจไป

ตอนเรียนก็ดีค่ะ เค้าให้เราออกถนนตรงท่าดินแดง คลองสานค่ะ
    แล้วค่อยๆไปไกลตรงถนนเพชรเกษม ทางตรงและทางเลี้ยวขับคล่องค่ะ
    แต่ตอนถอยเข้าซอง เค้าสอนเราแค่ชั่วโมงกว่าๆเอง เราก็ยังงูปลาๆอยู่
    ถือว่ายังไม่ค่อยคล่องเท่าไหร่

พออีกปีนึงมาคบกับแฟน เค้าเลยสอนทบทวนให้อีกทีค่ะ ไปไหนเค้าก็ให้เราขับเอง
    พาไปสอบใบขับขี่ ตอนให้จอดชิดฟุตบาท เราก็ชิดซะสุดๆแต่ไม่ครูดล้อแมกซ์
    ล่อเอาดอกยางล้อหน้ารถเค้าโล้นเลยค่ะ เค้าใจเย็นมากค่ะ เราถอยผิดถอยถูกเค้าก็ไม่เคยบ่น
    จนเรามีกำลังใจดี แล้วก็ยังช่วยกันเลือกรถคันแรกให้เราด้วยค่ะ
    เรียนที่เดียวกันเลยค่า แต่เรียนจบแล้วก็ไม่ได้ขับเก่งขึ้นเท่าไหร่เลยโดยเฉพาะตอนถอยเข้าซอง ดูที่นี่เค้าจะเน้นสำหรับให้เราไปสอบใบขับขี่มากกว่าค่ะ

ตอนนี้ขับเก่งขึ้นได้เพราะให้เพื่อนสนิทสอนค่ะ เค้าเป็นคนใจเย็นยิ่งกว่าจุดเยือกแข็งเลยสอนเราได้ สรุปแล้วที่ไปเรียนมานี่เสียเงินฟรีอ่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by yai_625 View Post
    น่าจะเรียนใกล้ๆบ้านนะค่ะสะดวกดีให้เค้ามารับ ส่งที่บ้านเลย
    เรียนเอง กลัวว่าจะเอารถเราไปชนซะก่อนเป็นค่ะ
    รถที่เค้าเอามาสอนมันจะมีเบรคอยู่ตรงตนสอนด้วย
    ถ้าเราเบรคไม่ทันเค้าก็ช่วยเบรคนะค่ะ
    ใช่แล้ว คนสอนที่เหวยเรียนด้วยชอบเบรคตลอด
    เราก็เคยหัดมาบ้างนิดหน่อย ที่ไม่เรียนกะคนที่บ้านเพราะเดี๋ยวจะทะเลาะกันเปล่าๆคะ
    คนขับเก่ง กะคนขับมือใหม่ เข้ากันไม่ได้จริงๆๆ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

honeyp's Avatar
    honeyp is offline Trusted Member
    0/5
    สมัยวัยรุ่นเคยเรียนมาสามที่ ใกล้ๆบ้านสองที่ แล้วก็แถวหลานหลวงอีกที่นึง เรียนแค่สอบได้ใบขับขี่ แต่ก็ยังขับจริงไม่ได้เลยค่ะ

มาขับรถได้จริงๆเอาก็หลังแต่งงานนี่ล่ะค่ะ สามีสอนเอง บังคับให้ขับจนเป็นเลย นี่ขับมาเกือบสามปี เริ่มเก่งแระ อิอิ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook