Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: โดนแสงไฟจากหน้าจอคอม/มือถือ ไม่ได้เสี่ยงแค่กระ ฝ้าอย่างเดียวนะ

Warning Points:
    0/5

โดนแสงไฟจากหน้าจอคอม/มือถือ ไม่ได้เสี่ยงแค่กระ ฝ้าอย่างเดียวนะ

ถ้าพูดถึงแสงจากหน้าจอคอม
    หลักๆเลยที่คนจะนึกถึงก็คือทำให้ดวงตามีปัญหา จอประสาทตาเสื่อม ถ้าเราอยู่หน้าจอคอมเป็นเวลานาน

แต่นอกจากตาแล้ว กับผิวหน้าก็โดนแสงจากหน้าจอคอมทำร้ายได้เหมือนกัน ในจอคอมจะมีรังสียูวีอยู่ด้วย
    ตัวนี้แหละที่เป็นตัวที่จะมาทำร้ายผิวหน้าให้คล้ำเสีย จนเป็นกระเป็นฝ้าได้

แต่ให้ลึกกว่านั้น ผิวหนังรอบดวงตาที่บอบบางก็ยิ่งโดนทำร้ายได้หนักกว่าผิวหนังบนใบหน้าส่วนอื่น

ฉะนั้น ถ้าต้องอยู่หน้าจอคอมเป็นเวลานานล่ะก็ ควรทาครีมกันแดด หรือใส่แว่นตาที่กรองแสงพวกนี้ก็จะช่วยลดการทำร้ายของรังสียูวีจากหน้าจอคอมได้ค่ะ

0/5

Re: โดนแสงไฟจากหน้าจอคอม/มือถือ ไม่ได้เสี่ยงแค่กระ ฝ้าอย่างเดียวนะ

เริ่มรู้สึกเหมือนกันค่ะว่าหน้าหมองๆแล้วก็ไม่กระจ่างใสเลย ขนาดไม่ค่อยโดนยูวีจากแดดนะ ที่ไหนได้มาเจอยูวีจากจอคอมนี่เอง

0/5

Re: โดนแสงไฟจากหน้าจอคอม/มือถือ ไม่ได้เสี่ยงแค่กระ ฝ้าอย่างเดียวนะ

ปกติผมชอบเล่นเกมในคอมมาก เล่นวันนึงก็หลายชั่วโมงอยู่ ก็เพิ่งมาสังเกตเหมือนกันว่าหน้าดูโทรมๆ ตาโหลๆ รู้สึกเหมือนตัวเองหน้าป่วยอะทั้งที่ไม่ได้ป่วย จนต้องถามวิธีดูแลจากพี่สาว พี่สาวบอกให้ผมไปหาอายเซรั่มของสมูทโตะมาใช้ ทาตา ทาหน้าไป ตาจะได้หายโหลหน้าจะได้หายคล้ำ เลิกป่วยสักที 555555555

0/5

ตอนนี้ยังไม่เป็นฝ้าหรือกระนะ แค่รู้สึกว่าหน้าหมองคล้ำง่ายขึ้น แต่คิดว่าถ้ายังต้องใช้เวลากับหน้าจอคอมเยอะแบบนี้ ต่อไปฝ้ากระต้องมาแน่เลย ต้องรีบดูแลตัวเองละ

0/5

ของเรานี่ใช้หน้าจอมือถืออะ อาจจะไม่แรงเท่าแต่คิดว่าไม่ต่างจากคอมเลย ตอนแรกก็คิดว่าไม่เป็นไรหรอก แค่หน้าจอเอง แต่เวลาเราถือมันก็อยู่ใกล้ตามาก จนรู้สึกว่าตาล้ามากแล้วตาก็ช้ำจนคล้ำไปหมด ปกติไม่ใช้สกินแคร์ตา ไม่ค่อยรู้จักเลย แต่เพื่อนมาแนะนำสมูทโตะ ไวต้า เบอร์รี่ไบรท์ อายเซรั่มว่าเหมาะกับคนใช้ตาบ่อยจนตาล้าไม่ก็ตาคล้ำมาก นี่ก็ว่าจะลองไปซื้อมาใช้อยู่

Comments from Facebook