Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: มีใครไม่ชอบทานอาหารเช้าบ้างไหมครับ

Warning Points:
    0/5

มีใครไม่ชอบทานอาหารเช้าบ้างไหมครับ

ผมเป็นคนที่ติดดื่มกาแฟตอนเช้าทุกวันเลยครับ แล้วก็ไม่ได้รับประทานอาหารเช้า เพราะว่าไม่รู้สึกว่าหิวตอนเช้าเลย ก็จะมารับประทานชดเอามื้อกลางวันและมื้อเย็น จนมาช่วงนี้ผมก็เริ่มรู้สึกเจ็บๆจุกๆที่กลางอก มีอาการแสบร้อนเป็นระยะๆด้วย ในตอนที่เพิ่งตื่น หรือตอนที่กำลังจะรับประทานอาหาร เลยสงสัยว่าอาจจะเป็นเพราะผมแค่ชอบดื่มกาแฟตอนเช้าแต่ไม่ได้รับประทานอาหารเช้า เพราะมื้ออื่นผมรับประทานเป็นปกติ ส่วนใหญ่จะตามเวลาตลอดครับ

0/5

Re: มีใครไม่ชอบทานอาหารเช้าบ้างไหมครับ

น่าจะเพราะไม่ทานข้าวเช้านี่แหละ เขาบอกว่าข้าวเช้าสำคัญนะ ไม่ควรละเลยจริงๆ

0/5

Re: มีใครไม่ชอบทานอาหารเช้าบ้างไหมครับ

มีเพื่อนที่ทำงานก็ทำงานหนักมาก ตอนเช้าก็รีบออกบ้านดื่มแค่กาแฟตอนเช้าเหมือนกันค่ะ แต่แย่กว่าตรงที่เขาทานข้าวมื้ออื่นไม่ตรงเวลาด้วย บางทีก็ลืมทานไปเลย เขาก็เป็นกรดไหลย้อน เกิดอาการแสบคอตลอดเวลา หายใจติดขัด แต่ดีที่เขาปรึกษาเภสัชกรแล้วก็ได้ ยา Algycon มารับประทานค่ะ มันเป็นยารักษากรดไหลย้อนที่ต้องทานหลังอาหาร เขาเลยรับประทานอาหารตรงเวลาทุกมื้อ แล้วก็กินยานี้มาเรื่อยๆ จนอาการกรดไหลย้อนดีขึ้น เขาก็เปลี่ยนเวลาในการใช้ชีวิตใหม่ค่ะ

0/5

ตอนเช้าแค่ดื่มกาแฟเอง อยู่ได้ยังไง นี่เคยไม่ได้กินข้าวเช้าวันนึง ปวดท้องแบบจะตายให้ได้ จำได้จนถึงทุกวันนี้เลย

0/5

กาแฟนี่ทำให้เป็นกรดไหลย้อนเลย ยิ่งดื่มทั้งที่ไม่มีอะไรในท้องนี่แย่เลย จะกระตุ้นให้มีกรดในกระเพาะเยอะ
    เลยทำให้เกิดกรดไหลย้อนต้องรีบรักษาแต่เนิ่นๆ ลองรับประทานยาอัลไกคอนดูนะคะ ตัวนี้จะช่วยรักษากรดไหลย้อนได้
    ออกฤทธิ์เร็วด้วย จะช่วยรักษาอาการที่เป็นอยู่ได้ค่ะ

Comments from Facebook