ผมเป็นคนนึงที่ทำงานหาเช้ากินค่ำ กำลังอยากจะหาธุรกิจส่วนตัวทำครับ ในใจผมก็คิดว่าควรจะลาออกจากงานที่ทำอยู่

แล้วไปเริ่มลงทุนทำธุรกิจเลยมั้ย แต่พอผมคิดอีกใจนึง ถ้าธุรกิจมันไปไม่รอด ก็เท่ากับจบเลยครับ แล้วผมก็รู้เลยว่า

ไม่ใช่ผมคนเดียวหรอกครับที่คิดแบบนี้ แต่หลายๆคนเลือกที่จะออกจากงานประจำไม่ได้ เพราะมีภาระหนี้สินที่ต้องจ่ายทุกเดือน

ถ้าเลือกเดินออกมาทำธุรกิจส่วนตัวแล้วล้ม ก็จะยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ จุดเปลี่ยนความคิดผมตอนนี้ เพราะผมได้อ่านจากบทความอันนี้ครับ

__https://www.passiongen.com/2017/07/the-steps-from-startup-to-unicorn/__

มีอยู่ตอนนึงที่เขียนว่า มาร์ค ซัคเคอร์เบิร์ก(เจ้าของfacebook) ได้พูดว่า
“ความเสี่ยงที่ยิ่งใหญ่ที่สุดคือการไม่ยอมเสี่ยงอะไรเลย”

ซึ่งมันทำให้ผมคิดได้ ว่าจริงๆแล้วผมไม่ต้องเลือกทางใดทางหนึง ผมไม่ต้องออกจากงาน แต่ผมอาจจะแค่นอนน้อยลง

เหนื่อยมากขึ้นอีกหน่อย เพื่อมาทำธุรกิจของตัวเองหลังเลิกงาน เอาเวลาที่เคยไปเตะบอล หรือดูหนัง

มาเริ่มทำธุรกิจเล็กๆ แล้วค่อยๆขยับขยายไปเรื่อยๆ ถ้าธุรกิจแย่ เราก็ยังจะมีงานประจำไว้รองรับ แต่ถ้าวันใดวันนึง

งานประจำหายไป งานธุรกิจผมก็ยังคงอยู่ เราก็จะสามารถอยู่รอดได้โดย เพียงแค่เริ่มทำในสิ่งที่อยากทำ

โดยไม่ต้องทิ้งสิ่งที่ทำอยู่แล้วด้วย หรือหากวันนึง ธุรกิจมันไปได้ดีและมั่นคงในระดับนึงแล้ว

ผมอาจจะลาออกจากงานประจำก็ทำได้แบบไม่ต้องกลัวอะไรแล้ว แต่ต้องมั่นใจก่อนนะครับ ว่าธุรกิจมันลอยตัวแล้วจริงๆ

นี่ก็เป็นหนึ่งข้อคิดที่ผมอยากจะแบ่งปันให้ทุกคนที่กำลังอยากจะเป็นนายตัวเอง ได้เอาไปคิดต่อกันดูครับ