ผมเป็นโรคเบาหวานคนนึงที่ชอบการออกกำลังกายกลางแจ้ง พวกฟุตบอล เทนนิสอะไรแบบนี้
แต่ตั้งแต่เป็นเบาหวานผมออกกำลังกายไม่ค่อยได้ออกกำลังกายอะไรเทือกนั้นเลย
แฟนจะพาออกพวกจ๊อกกิ้ง โยคะ หรือที่ไม่ต้องเหนื่อยมากอะไรแบบนั้นตลอด เพราะผมต้องฉีดยาวันละ 3 เข็ม
แฟนเขากลัวว่าร่างกายจะยิ่งทรุดไปใหญ่

แต่พอมาติดเครื่องอินซูลินปั๊ม มันไม่ต้องฉีดยาบ่อยๆแล้ว ผมนี่สนุกเลยครับ แฟนก็ว่าไม่ได้เลยทีนี้ เพราะหมอบอกมาเองว่ามันเหมาะกับคนชอบออกกำลังกาย หรือต้องการทำอะไรสะดวกๆ ซึ่งมันสะดวกขึ้นจริงๆครับ แค่ติดเครื่องไว้ที่ตัว เปลี่ยนอุปกรณ์สองวันครั้ง แทนฉีดวันละสามเข็ม ไม่ต้องเจ็บตัวอีกตั้งหาก ใครที่ป่วยละชอบแบบผม ลองหาดูครับ แนะนำๆ ผมซื้อทีโรงพยาบาลกรุงเทพ ลองหาดูๆ