Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 6 of 6

Thread: ยินดีให้ความรู้และตอบข้อสงสัย review เกี่ยวกับที่นอนโดยเฉพาะ OmaZZ Slumberland Sealy Lotus Dunlpoillo และ La-z-boy ครับ

Warning Points:
    0/5

ยินดีให้ความรู้และตอบข้อสงสัย review เกี่ยวกับที่นอนโดยเฉพาะ OmaZZ Slumberland Sealy Lotus Dunlpoillo และ La-z-boy ครับ

(อ่านจบแล้วลบได้)<!-- BEGIN TEMPLATE: community_law_protection -->
    ประกาศข้อตกลงทั่วไป www.sbntown.com

www.sbntown.com ไม่ยินดี ไม่ยินยอม ไม่สนับสนน ให้มีการใช้ ระบบใดๆ ในชุมชนแห่งนี้ เพื่อการกระทำผิดต่อกฎหมายและศิลธรรมที่ดีงามของประเทศนี้ที่เราอาศัยร่วมกัน ทั้งนี้หากสมาชิกเข้ามาใช้งาน ชุมชนแห่งนี้ แสดงว่า รับรู้ เข้าใจ และยอมรับ ในประกาศนี้ และยินดี ปฎิบัติตามประกาศนี้ร่วมกัน

www.sbntown.com เป็นสื่อกลางในการซื้อขายแลกเปลี่ยนเท่านั้น ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง กับการทำผิดกฏหมายของสมาชิกคนใด และจะไม่ร่วมรับผิดชอบใดๆ กับสมาชิกผู้ที่ทำผิดกฏหมาย ในทุกกรณี

<!-- END TEMPLATE: community_law_protection -->

0/5

Re: ยินดีให้ความรู้และตอบข้อสงสัย review เกี่ยวกับที่นอนโดยเฉพาะ OmaZZ Slumberland Sealy Lotus Dunlpoillo และ La-z-boy ครับ

สวัดดีพี่พี่ครับ

ก็อย่างที่พี่พี่อ่านตามหัวข้อเลยครับ
    ผมเอง...ยินดีให้ความรู้และตอบข้อสงสัยและก็จะมี review เกี่ยวกับตัวที่นอนโดยเฉพาะ OmaZZ Slumberland Sealy Lotus Dunlpoillo และ La-z-boy ครับ

( ถ้าพี่พี่ท่านไหนชอบ หรือพี่พี่ท่านไหนนั้นมองว่ากระทู้ที่ผมทำนั้นมีประโยชน์ รบกวนพี่พี่กด like ด้วยนะครับ เพื่อเป็นกำลังใจครับ ขอบคุณครับผม )

ผม ธันวา นะครับ ผมเชื่อว่าพี่พี่หลาย ๆ ท่านอาจจะรู้จักผมอยู่แล้ว หรือพี่พี่หลาย ๆ ท่านอาจจะคุ้นเคยหรือเคยเห็นผมตามกระทู้ต่าง ๆ ที่เกี่ยวกับที่นอน ในการถามตอบ และให้คำแนะนำ หรือปรึกษา ซึ่งปกติผมเองจะมีอีก 1 กระทู้นะครับ ซึ่งพี่พี่ท่านไหนสนใจก็เข้ามาถามและผมเองจะเข้าไปตอบให้ ถือว่าเป็นแหล่งข้อมูลเลยครับ .... เพราะมีการอธิบาย และถามตอบกันอยู่ 1,000 กว่ากระทู้ ซึ่งบอกตามตรงเสียดายมากครับ เพราะโดนอุ้มไปและ .... ตอนนี้ที่มีก็มีแต่กระทู้อันแรกครับ ซึ่งถ้าพี่พี่ท่านไหนรักการอ่านก็สามารถ เข้าไปเพื่อดูและอ่านหาข้อมูลได้เลยครับ ในความรู้เบื่องต้นครับผม http://www3.pantip.com/cafe/home/top...R11122793.html

แต่พอคิดอีกที....ก็ถือว่าดีเหมือนกันครับ เพราะผมเองจะได้ถือโอกาสนี้ ในการ update สเป็ค ณ ปัจจุบันให้ให้พี่พี่ได้เลยครับ
    เพราะในช่วง 1-2 ปีที่ผ่านมา....เรียนพี่พี่ตามตรงคับ ที่นอนมีการเปลี่ยนแปลงสเป็ค และเพิ่มรุ่น และเทคโนโลยีใหม่ ๆ มาเยอะเลยครับ ซึ่งตรงนี้ ผมเองขออาสามารวบรวมและเรียบเรียงไว้ให้อ่านเพื่อเป็นข้อมูลพื้นฐานที่ใช้ในการตัดสินใจและเลือกซื้อนะครับผม

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ในการทำกระทู้นี้ผมเองขอออกตัวก่อนเลยนะครับ ผมเองยังมีจุดประสงค์ และจุดยืน เหมือนเดิม เหมือนอย่างที่เคยทำมานะครับ คือ ผมเองทำกระทู้นี้ไว้เพื่อให้เป็นแหล่งข้อมูลที่ถูกต้อง ให้แก่พี่ที่มีความสนใจเรื่องที่นอน และต้องการจะเข้ามาหาข้อมูลเบื่องต้นในการเลือกซื้อที่นอน จนถึง ข้อมูลเชิงลึก ในรุ่นต่างๆ นะครับ ไม่ได้มีจุดประสงค์การขายนะครับ เพราะ รุ่นที่นอนที่ผมแนะนำไป ทุกรุ่นส่วนใหญ่เป็นรุ่นที่เป็นรุ่นมาตรฐาน พี่สามารถหาซื้อได้ที่ไหนก็ได้ครับ สุดแล้วแต่ใจเลยนะครับ แต่อยากให้กระทู้นี้เป็นข้อมูลในการเปรียบเทียบสเป็คในรุ่นต่าง ๆ ซึ่งเกิดจากการที่ผมพิม รีวิวเองก็ดี หรือ เกิดจากสิ่งที่พี่สงสัย และถามมาในกระทู้นี้เองก็ดีนะครับ ซึ่งทุกคำถาม ที่พี่ถามมา จะมีคำตอบจากผมทุกคำถามนะครับ และทุกคำถามที่พี่ถามก็จะถือว่าเป็นข้อมูลให้แก่ท่านใหม่ๆ ที่พึ่งเข้ามาอ่านในครั้งต่อไปนะครับ หรือพี่ท่านไหนเบื่อไม่ชอบอ่านแบบยาว ๆ ก็สามารถโพสมาถามผมได้เลยครับผม ผมเองยินดีตอบและให้คำปรึกษารวมไปถึงให้คำแนะนำอย่างเต็มที่นะครับ

ย้ำนะครับ....พี่อ่านข้อมูลจากผม พี่ถามผม ผมตอบพี่ แต่ไม่จำเป็นนะครับว่าพี่พี่จะต้องมาซื้อของจากผม พี่ซื้อที่ไหนก็ได้นะครับสุดแล้วแต่ใจพี่เลยครับ ซื้อร้านไหนแล้ว....พี่ซื้อแล้วสบายใจพี่ซื้อได้เลยนะครับ ได้เลยนะครับ ส่วนพี่สงสัยตรงไหน อยากร้ตรงไหนหรือมีปัญหาตรงไหนเกี่ยวกับเรื่องที่นอนพี่ถามผมได้เลยนะครับ

ผมเองทราบนะครับว่าสิ่งที่ผมทำตรง มีทั้งพี่พี่ที่ชอบ และพี่พี่ที่ชอบ ก็เอาเป็นว่า สำหรับพี่พี่ที่ชอบ ผมเองก็ขอขอบคุณพี่พี่มากนะครับที่ติดตามอ่านกระทู้ทีผมทำในตรงนี้และหวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์กับพี่พี่ไม่มากก็น้อยนะครับ แต่สำหรับพี่พี่ที่ไม่ชอบตรงนี้ผมเองก็ต้องขอโทษพี่พี่ด้วยนะครับเพราะสิ่งที่ผมทำไปนั้นอาจจะไปขัดต่อผมประโยชน์ที่พี่ได้รับ เอาเปนว่าถ้าพี่อ่านไปแล้วสิ่งที่ผมพิมไปนั้นซึ่งเกิดจากความคิดเห็นของผมทำให้พี่ขัดดู ขัดตา ผมเองก็ต้องขอโทษพี่พี่ไว้ตรงนี้ด้วยนะครับ และอยากจะให้พี่พี่เก็บส่วนที่ดีดีจากกระทู้นี้ไปเพื่อพี่พี่ซักวันนี้อาจจะได้ใช้ประโยชน์จากมันนะครับ

ส่วนเรื่องที่ผมทำอะไรไปแล้วขัดหูขัดตาพี่พี่ก็ขอให้พี่พี่ข้าม ๆ อ่าน หรือไม่ต้องไปอ่านมันหรือโยนทิ้งมันไปได้ก็ยิ่งดีครับผม [:อมยิ้ม17:]

และก็ขอขอบคุณพื้นที่ดีดีจาก pantip นะครับ และหวังว่ากระทู้นี้ผมเองจะไม่โดนอุ่มไปอีกนะครับ [:อมยิ้ม08:]

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

หลายคนอาจจะสงสัยว่าผมเป็นใคร มาจากไหน และข้อมูลของน้อง ธันวา ที่ตอบเกี่ยวกับที่นอนเชื่อได้แค่ไหน

งั้นผมขอแนะนำตัวโดยย่อ ให้พี่พี่ได้ทราบกันนะครับ ... บ้านผมเอง เป็น ตัวแทนจำหน่ายใหญ่ที่สุดในประเทศครับ ทางด้านฝั่งร้านค้าที่ดูแลเกี่ยวกับเรื่องที่นอนในยี่ห้อหลัก ๆ ในประเทศครับ ซึ่งหน้าที่หลักของผม ก็คือ ต้องคอยดิวราคาที่นอนมาเป็นล็อตๆ และกระจายส่งตามร้านต่าง ๆ ในหัวเมืองต่าง ๆ ทั่วประเทศครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะเน้นขายส่งครับ แต่ก็มีขายปลีกบ้างครับในราคาขายส่ง ( ในบางครั้งครับ เท่าที่จำเป็นครับ แต่ในบ่อยครั้งกับพี่พี่หลาย ๆ ท่านซึ่งติดตามอ่าน และโทรมาคุยกับผม และมองผมเป็น เพื่อน เป็นพี่ เป็นน้อง มากกว่าเป็นพ่อค้าครับ ซึ่งถ้าพี่ใจมาตรง ๆ พร้อมมิตรภาพ ผมเองก็พร้อมใจกลับแบบตรง ๆ พร้อมมิตรภาพเช่นเดียวกันครับ ผมเองอาจจะดูลูกทุ่งนิดนึงนะครับ)....ซึ่งตรงนี้คือหน้าที่หลัก ๆ ครับ แต่หน้าที่อีกอย่างหนึ่ง ของผมก็คือ ผมเป็นหนึ่งคนที่เป็นคนที่ร่วมกับบริษัทแม่ที่นอนนั้น ๆ ออกแบบสเป็ค และ คนเทสที่นอน ในรุ่นต่าง ๆ และเอาข้อมูลเหล่านั้นมาแจ้งเด็กพนักงานขาย ให้ทราบถึงสเป็คและความแตกต่างรวมถึงฟิวการนอน และรวมไปถึงการเทสสินค้าที่ออกใหม่ ในทุกรุ่นในทุกยี่ห้อ ทางบริษัทแม่ก็จะส่งมาให้ผมเทสและเขียนใบสรุปส่งกลับไปให้บริษัทแม่ ซึ่ง ผมเองอยู่ ณ จุดนี้มาประมาณ 10 กว่าปีและครับ และรวมอายุที่อยู่ในวงการที่นอนอยู่ประมาณ 17-18 ปีและครับ ซึ่งผมเรียนพี่ตามตรงครับ ผมเองไม่มีที่นอนที่นอนประจำครับ เดี๋ยวสักพักก็มีที่นอนใหม่ ๆ จากหลาย ๆ ยี่ห้อส่งมาให้ผมเทสอยู่บ่อย ๆ ซึ่งอย่างเร็ว 3-4 อาทิตย์ อย่างช้า 1-2 เดือน ผมเองก็ต้องเปลี่ยนที่นอนไปเรื่อยๆ ครับ และ ผมเองก็ต้องลองนอนลองเทสไปเรื่อย ๆ เลยทำให้ผมทราบถึงฟิวและสเป็คที่นอนในหลายรุ่นและหลากหลายยี่ห้อ ซึ่งผมเชื่อว่าจากประสบการณ์ที่ผมมีน่าจะช่วยพี่พี่ได้ ไม่มากก็น้อยนะครับ ....ในการวิเคราะห์และเทียบ สเป็คให้พี่พี่ได้ครับ ตรงนี้ผมเองนอกเรื่องมาเยอะและครับ งั้นผมเองขอเข้าเรื่องการแนะนำที่นอนเลยนะครับ

................................................................................................................................................................................

ความสำคัญของที่นอนครับ

ที่นอน ที่นอน ที่นอน ที่นอน ถือว่าเป็นสินค้า หรือ เฟอร์นิเจอร์ ที่ถือว่าน่าอาภัพมาก เพราะเป็นสินค้าชิ้นเดียวที่พี่พี่ซื้อแพง ๆ ไปไว้ที่บ้านแต่ไม่สามารถโชว์ได้เลย ทำให้พี่หลาย ๆ ท่านมองข้ามไป หรือไม่ค่อยเห็นความสำคัญกับมันเท่าไหร่ .... แต่เพราะคำว่าไม่ได้โชว์ตรงนี้แหละครับ มันมีอะไรที่ซ่อนอยู่เยอะมากครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องสุขภาพ หรือ เรื่องสุขภาพจิตของพี่ ก็ขึ้นอยู่ที่นอนนี่แหละครับ ที่ผมบอกแบบนี้เพราะ ถ้าพี่ไม่ใช้ความสำคัญ ในการเลือกซื้อที่นอน คิดไปว่านอนแบบไหนก็ได้ อะไรก็ได้ นอนได้ทั้งนั้น ซึ่ง ถ้าพี่โชคดี เน้นนะครับ ถ้าพี่โชคดี .... มันก็คงไม่เป็นอะไร นอนได้ แต่ดีหรือไม่นั้นว่ากันอีกทีนะครับ แต่ปัญหาคือ พี่จะเป็นพี่ที่โชคดีคนนั้นมั้ย นั้นคือปัญหาครับ .... พี่พี่หลายท่านอ่านอาจจะบอกผมว่า เฮ้ยน้อง น้องขายที่นอน น้องเองก็ว่าไปนั้น ซึ่งถ้าพี่พูดแบบนี้ผมเองก็คงบอกพี่ได้คำเดี๋ยวว่า ก็คงสุดแล้วแต่ใจพี่เลยครับ ... แต่สิ่งหนึ่งที่ผมรู้แน่ ๆ เกี่ยวกับ เฟอร์นิเจอร์ ที่ชื่อว่าที่นอนนั้นคือ .... พี่ครับ ใน 1 วัน พี่นอนหรือใช้ชีวิตอยู่บนที่นอนนั้นมากกว่าที่อื่น ๆ ในบ้าน และพี่ต้องอยู่กับมันนานมากครับ วันละ 7-8 ชั่วโมงขั้นต่ำ ซึ่งอาจจะเป็น เฟอร์นิเจอร์ เพียงอย่างเดียว ที่พี่ใช้เวลาร่วมกับมันและทำกิจกรรมต่าง ๆ ร่วมกับมันมากที่สุดเลยก็ว่าได้ครับ และแน่นอนครับ ที่ผมบอกว่า เฟอร์นิเจอร์ ตัวที่ชื่อว่าที่นอนนั้น ส่งผลต่อ สุขภาพจิต และสุขภาพของพี่ นั้นมันเป็นเรื่องจริง และมันเป็นอย่างนี้ครับ แน่นอนว่า สิ่งที่พี่จะทราบเลยและทราบอยู่หรืออาจจะเคยเจอกับกับตัวเองหรือเคยได้ยินมา คือ อาการปวดหลัง หรือ อาการเหน็บชาตรงตามข้อต่อต่าง ๆ ของร่างกาย ซึ่งอาการตรงนี้แน่นอนว่าอาจจะเกิดจากได้สาเหตุ ไม่ว่าจะเป็นการทำงาน การใช้กำลังแรงกายที่เยอะ แต่พี่เชื่อมั้ยครับ สาเหตหลัก ๆ นั้นก็มีที่มาจากที่นอนด้วยนะครับ ถ้าในกรณีพี่เลือกผิด หรือเลือกที่นอนไม่โดนหรือตรงตามสเป็คของร่างกายครับ ซึ่งมีพี่พี่หลาย ท่านที่ต้องการหาสาเหตุ ถึงขนาดต้องไปหาหมอ ในหลายเคส อาจจะต้องจ่ายเงินหาหมอ ในการจัดทรงร่างกาย หรือพี่บางท่านอาจจะไปไกลถึง ไปหาหมอ Orthopedic ที่เน้นเรื่องกระดูกโดยตรง เลยก็มีครับ( ตรงนี้ก็มีบ่อยนะครับ ) ซึ่งปัญหาตรงนี้ถ้าแก้แล้ว เอาแบบสุด ๆ จริง ๆ พี่พี่หลายท่านที่เคยไปหาหมอทางด้านนี้ จะทราบเลยว่า คุณหมอก็จะ แนะนำให้เปลี่ยนที่นอน หรือ จัดหาที่นอนมาใหม่ ให้รองรับหลังหรือร่างกายได้ดีกว่าเดิมครับ ( ผมเองเจอลูกค้าเคสแบบนี้บ่อยมากกว่า อันนี้จากประสบการณ์ตรงนะครับ บอกพี่ตามตรงว่าเป็นเคสที่ยากมากครับ ผมเองต้องลงไปขายเองบ่อยและทุกเคสเลยก็ว่าได้ครับ ยิ่งเคสที่พี่มีปัญหาเรื่องหมอนรองกระดูกตรงนี้ผมเองก็เจอบ่อยครับ แต่พี่ครับ ที่นอนไม่ใช่สินค้าที่มีมนต์ตราวิเศษที่ซื้อมานานและจะหายเลยนะครับกับเรื่องพวกนี้ แต่ที่นอนเป็นอุปกรณ์ที่จะเป็นตัวช่วยเรื่องพวกนี้จากสิ่งที่พี่เป็น ถ้าในกรณีพี่เลือกได้ถูกต้องตามการใช้งานก็จะช่วยให้อาการที่เป็นหนัก ผ่อนเป็นเบา หรือ ไม่มีอาการเลย ) จากจุดตรงนี้ที่พี่เจอ ก็จะส่งผลต่อสุขภาพจิตของพี่โดยตรงเลยครับ คิดง่าย ๆ ครับ เกิดเป็นอาการแบบนี้ นอนแล้ว ตื่นมาเมื่อย ๆ หรือ ตื่นบ่อย ๆ เวลานอน สิ่งที่ตามมาคือพี่นอนไม่พอ หงุดหงิด ซึ่งอาการแบบนี้ไม่ต้องไปเหลาอะไรมาก ผมเชื่อว่าพี่พี่หลาย ๆ ท่านน่าจะทราบดีถึงอาการที่นอนไม่พอ หรือ นอนไม่พอสะสม หรือ นอนเท่าไหร่ก็ไม่พอชอบง่วงนอนได้ทั้งวัน อะไรแบบนี้ครับ ซึ่งก็อย่างที่ผมบอกนะครับ มันจะเป็นบ่วงโซ่กันไปหมดครับ .... แต่ถ้าพี่ใช้เวลากับมันซักนิดนึง ให้ความสำคัญซักนิดนึง เรื่องแบบนี้ก็จะไม่มากวนใจ แต่ในทางกลับกัน....พี่ครับ การเลือกที่นอนดี และเหมาะสมกับร่างกาย ก็จะส่งผลในทางกลับกันเลยนะครับ แน่นอนว่าไม่ต้องขออะไรมาก แต่เลือกแค่ให้อยู่แค่ในจุดที่ นอนลงไปแล้วไม่ปวดหลัง และนุ่มนอนสบาย...ให้หลับเต็ม ๆ 7-8 ชั่วโมงก็พอ ไม่ต้องถึง 10-11 ชม ไม่ตื่นหรือรู้ตัวระหว่างการนอน แค่เพียงเท่านี้ ผมเชื่อว่า ชีวิตพี่ก็ ดี๊ดี ขึ้นเยอะเลยครับ !!!! [:กระทิงเริงร่า

0/5

Re: ยินดีให้ความรู้และตอบข้อสงสัย review เกี่ยวกับที่นอนโดยเฉพาะ OmaZZ Slumberland Sealy Lotus Dunlpoillo และ La-z-boy ครับ

หลักในการเลือกซื้อที่นอน

" ที่นนที่แพงที่สุด...ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นที่นอนที่ดีที่สุดครับ"
    ” ที่นอนที่ดีกับคน 1 คน...ก็ไม่ได้หมายความว่าจะดีกับพี่ทุกคนนะครับ ”

ซึ่งตรงนี้ผมว่าน่าจะเป็นคำจำกัดความที่ถือว่าครอบคลุมที่สุดครับ .... เพราะ ที่นอนนั้นมีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะมากครับ

ไม่ว่าจะเป็นตัวที่นอนเอง ที่แบ่งเป็น ยี่ห้อ วัสดุที่ใช้ หรือเทคโนโลยีในยี่ห้อนั้น ๆ เป็นต้น หรือ ตัวผู้นอนเอง ที่มีน้ำหนักมาก น้ำหนักน้อย และรสนิยมขอบผู้นอนว่าชอบที่นอนแบบไหน ออกแนวนุ่มนวล จมตัว หรือไปจนกระทั้งแข็งกระด้าง ซึ่งตรงนี้ ถือว่าเป็นอะไรที่ยากพอตัวครับ กว่าจะจับหามาแม็ชชิ่งกันได้ ซึ่งตรงนี้ถ้าให้แนะนำวิธีที่ถือว่า ลูกทุ่ง ง่าย และใช้งานดีที่สุดคือ

1.เวลาพี่เทสที่นอนนะครับ พี่ต้องนอน ห้ามเอาความรู้สึกเวลานั่ง มาเป็นเกณฑ์ตัดสินครับ เพราะ เวลาพี่นั่งที่นอนจะยุบกว่าปกติเพราะ เป็นน้ำหนักตั้งแต่ ศีรษะ ของราลงมาถึงสะโพกนะครับ แต่เวลาพี่นอนลงไปแล้วนั้นจะเป็นในส่วนของช่วงความหนาของตัวเราเวลานอนลงไปจริง ๆ ครับ ถ้าพี่เทสดีดีหรือจับความรู้สึกดีดี พี่จะทราบในทันทีเลยครับว่า เวลาที่พี่นั่ง ที่นอนยุบมากกว่าเวลาพี่นอนครับ ในที่นอนรุ่นนั้น ๆ ครับ

2 เวลาพี่นอนเทส ถ้าให้แนะนำจริง ๆ พี่ต้องลองนอนทั้ง นอนหงาย และนอนตะแคงด้วยนะครับ เพื่อให้ทราบถึงฟิวการนอน เพราะผมเชื่อว่าเวลาที่พี่นอน คงไม่นอนท่าเดียวทั้งคืนแน่นอนครับ และพยายามจับฟิวการนอนนะครับ ว่านอนท่านี้แล้ว ok มั้ย นุ่มไปหรือแข็งไปรึป่าว แล้วพยายามจับความรู้สึกในส่วนของจุดที่มีแรงกดทับด้วยนะครับ ว่า มีอาการอะไรมั้ยครับ ถ้ามีหรือนอนลงไปแล้วไม่สบายตัว ตรงนี้แนะนำหารุ่นอื่นลองเทสคบคู่กันไปด้วยครับ แต่ถ้าแนะนำจริง ๆ ผมเองอยากแนะนำให้พี่ลองดูรุ่นที่ถือว่าเป็นเบสพื้นฐานของตัวที่นอนดูก่อนนะครับ และค่อยขยายไปลองนอนตัวอื่นดูครับผม เพื่อความรวดเร็วและความชัวร์เปรียบเทียบครับ

3 เวลาเลือกซื้อที่นอนที่แม็ชกับตัวเราจริง ๆ นั้น ต้องถามตัวเราเองก่อนนะครับว่าชอบแบบไหน โดยอิงให้อยู่ในพื้นฐานของที่นอนเดิมนะครับ ในปกติ คนเราจะสามารถนอนที่นอนเดิมที่นอนแล้วไม่มีปัญหาได้ นุ่มกว่า หรือ แน่นกว่า 2-3 เบอร์เท่านั้นนะครับ ไม่สามารถนอนแบบเปลี่ยนแบบสุดขั้วได้เลยนะครับ อย่างเช่น พี่นอนที่นอนแบบแข็งมากมากก่อน และอยู่ดีดีจะซื้อที่นอนก็ซื้อไปแบบนุ่มมาก ๆ ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ความนุ่มจะมากไปนะครับ เวลาพี่นอน หลังพี่จะเป็นดังในรูปที่นอน 1 ครับ คือ too soft ครับ ดูดีดีหลังพี่จะแอ่นครับ ซึ่งแน่นอนว่าพอนอนลงไปแล้ว หลังแอ่น หรือนอนลงไปแล้วที่นอนเป็น ที่นอนหลุ่มหรือยวบเกินไป แน่นอนครับ เวลาพี่นอนก็จะเกิดอาการเกร็ง พอเกร็งนาน ๆ สิ่งที่ตามมาก็คือ เมื่อย ตรงจุดที่เราต้องเกร็งครับ แน่นอนว่า พี่บางท่านไหร่ไหญ่แบบกล้ามปูเลย ก็จะเมื่อย ตรงช่วงคือและบ่าครับ แต่ถ้าพี่ท่านไหน มีพุงหรือเจ้าเนื้อนิดนึงก็แน่นอนครับ ที่นอนที่นุ่มจะไวมากต่อแรงกดทับ ช่วงพุงหรือหลังงอ ตรงนี้ก็เสร็จเช่นกันครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะเจอบ่อยครับในการอาการปวดหลังครับ หรือพี่บางท่าน นอนที่นอนนุ่มมาก่อนและอยู่ ๆ ก็เปลี่ยนมาเป็นที่นอนแข็ง ๆ เลยตรงนี้ก็เจอปัญหาเช่นกันครับ แต่จะเจอกันคนละจุด ซึ่งปัญหาตรงนี้คือ จะเจ็บตามข้อต่อ ต่าง ๆ ของร่างการที่มีแรงกดทับลงไปครับ ไม่ว่าจะเป็น ช่างหัวไหล่ ข้อศอก เข่า สะโพก พูดง่าย ๆ คือ ตามจุดข้อต่อนะครับ หรือพี่บางท่านปวดไม่พอ เป็นอาการเหน็บชาเลยก็มีเยอะครับ ซึ่งดูได้จากภาพที่ 2 ครับ too firm ดูง่าย ๆ ที่นอนไม่เรียดตามหลังเลยนะครับ ทำให้เกิดช่องว่าง ที่นอนกระจายน้ำหนักไปไม่ทั่วตัวผู้นอนนะครับ เลยทำให้การรับภาระอยู่ที่ร่างกายในจุดนั้น ๆ ที่สัมพัสตัวที่นอนเลยทำให้เกิดแรงกดทับตามข้อต่อที่สูงเลยมันเลยมีปัญหาครับผม แต่ถ้าพี่ดูดีดี ตัวสุดท้ายครับ Correst Orthopedic Position จุดนี้ครับซึ่งถือว่าเป็นจุดลงตัวที่สุดในการนอนครับ เพราะที่นอนจะเรียงตามตัว....เข้าตามรูป หลังของเราได้เป็นอย่างดี และรูปแบบการนอนก็จะอยู่ในรูประนาบแนวตรงครับ หลังไม่แอ่น หรือไม่งอจนเกินไปครับ และแน่นอนว่าพอที่นอนสามารถโค้งมารับในช่วงของหลังที่แอ่นมาก ๆ ของตัวผู้นอนได้แล้วนั้น เวลาพี่นอนตะแคง ที่นอนก็สามารถกระชับหัวไหร่ได้ดีลดแรงกดทับตามข้อต่อต่าง ๆ ได้ดีเช่นกันด้วยครับผม

สรุป อย่างย่อให้นะครับ

too soft เวลาพี่นอนลงไปที่นอนจะนุ่มเกินไปหรือไม่นั้น...พี่ลองนอนและพี่ลองให้เพื่อน ถ่ายรูป หรือให้ใครดูก็ได้ครับ ว่าเวลาพี่นอนลงไปในที่นอนนั้นแล้ว หังพี่โคล้งมากหรือโคล้งน้อยแค่ไหน ตรงนี้สามารถดูได้ด้วยสายตาหรือจากการถ่ายได้เลยครับ ถ้าดูแล้วมันแอ่นมากไปพี่ก็ลองดูเทียบกับตัวที่นอนที่แน่นขึ้นนะครับ

too firm ตรงนี้ให้พี่นอนหงายครับ และพี่นอนลงไปแล้วนั้น พี่ลองเอามือสอดตรงหลังดูครับ ในช่วงระหว่างใต้นมลงถึงสะโพกดูนะครับ ว่าที่นอนเรียดเต็มหลังดีรึป่าวครับ เพราะในช่วงใต้ราวนมลงมาถึงสะโพกนั้นเป็นช่วงที่หลังเราเอามากที่สุดครับ ถ้านอนลงไปแล้ว สอดมือไปไม่ได้และเต็มพอดี อันนี้คือ ok ผ่านนะครับ แต่ถ้าสอดลงไปแล้ว มือหลวมโครกเลย หรือสอดลงไปแล้วสามารถรอดได้ทั้งมือเลยตรงนี้แนะนำให้หาที่นอนที่นุ่มขึ้นลองเทสเปรียบเทียบดูนะครับผม น่าจะดีขึ้นครับ

Correst Orthopedic Position ถ้าอธิบายทั้ง 2 อันข้างบนแล้ว ตรงนี้ผมเองคงไม่ต้องพูดมากนะครับ ตามแบบรูปเลยครับ

ที่รูปแบบการนอนไม่ว่าจะนอนหงายหรือนอนตะแคง รูปแบบการนอนจะอยู่ในระนาบแนวตรงครับ และเวลานอนหงายที่นอนจะเรียดเต็มหลังครับ มือไม่สามารถสอดผ่านได้ ที่นอนจะเต็มหลังพอดีครับผม และเป็นรูปทรงที่มีคามเสี่ยงต่อการนอนและมีปัญหาทั้งปวดหลังและปวดไหล่มากที่สุดครับผม

อันนี้เป็นขั้นตอนเบื้องต้นนะครับในการเลือกซื้อที่นอนให้ได้ดังใจ คือ ซื้อมาแล้วใช้ได้ไม่ต้องเสียเงินซ้ำ 2 ครับแต่ตรงนี้เป็นเพียงวิธีการเบื้องต้นนะครับ ซึ่งถ้าเน้นแบบละเอียดจริง ๆ อาจจะต้องดูน้ำหนักและส่วนสูงมาประกอบด้วยครับ ถึงจะ ok ที่สุดครับ และรวมไปถึงรสนิยมของผู้นอนด้วยครับ ว่าชอบนอนแบบไหน นุ่ม แน่น หรือ นุ่มแน่น แต่ถ้าพี่ทำได้ดั่งที่ผมบอกนี้แล้วผมเชื่อว่า น่าจะเป็นเกณฑ์ในการเลือกซื้อที่นอนได้ถึง 70-80% แล้วครับ ส่วนเรื่องฟิว หรือจะเลือกยี่ห้อไหนนั้น ตรงนี้ต้องมาเจาะลึกอีกทีนะครับ เพราะในแต่ละยี่ห้อจะมีข้อดีและเด่นต่างกันออกไปครับ

4 ข้อนี้เป็นข้อที่ผมเถียงตัวเองมากที่สุดนะครับ....ซึ่งถ้าพี่อ่านอาจจะ งง ว่าทำมั้ยเรื่องเงินถึงดันมาอยู่ข้อ 4 แทนที่จะเป็นข้อที่ 1 ซึ่งแน่นอนครับผมเองพึ่งคิดและไตร่ตรองตามความจริง มันเลยเป็นอะไรที่หนีไม่พ้นครับ ซึ่งแน่นอนว่า งบประมาณนั้นเป็นเรื่องสำคัญมากนะครับ เวลาเราจะซื้ออะไร ควรจะมีตั้งงบประมาณไว้ในใจบ้างนะครับ ผมว่าน่าจะดีกว่า อาจจะไม่ได้ ตรงเป๊ะ ตามที่เราตั้งไว้ แต่ก็คือควรมีการประเมิณหรือประมาณการไว้ก่อนน่าจะดีกว่าครับ เพื่อให้พี่สามารถกำหนดเร้นของตัวที่นอนและสเป็คขอตัวที่นอนได้อย่างเบื้องต้น และจะง่ายกว่าที่พี่ไปเดินดูแบบสุ่ม ๆ ครับผม .... และในการตั้งงบประมาณถ้าในความคิดผม ผมเองแนะนำให้พี่ตั้งงบประมาณแบบเพื่อเหลื่อเพื่อขาดได้ด้วยนะครับ อย่างเช่น อาจจะดูไว้หรือตั้งไว้ 10,000 แต่ก็อยากให้
    เพื่อไว้ซักอีก 3,000-5,000 ด้วยนะครับ เพื่อสามารถเล่นในตัวรุ่นที่ดีกว่าได้อะไรแบบนี้ครับ หรือถ้าพี่ถูกในรุ่นที่ราคาต่ำกว่าอันนี้พี่ก็โชคดีไปครับ ซึ่งตรงนี้ถ้าให้แน่ ๆ เลยพี่ต้องมาลองเทสและลองดูด้วยตัวเองนะครับผม ถึงจะ ok ครับผม

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

0/5

.พร้อมในการอ่านต่อ รึยังครับ....พักจิบน้ำ เข้าห้องน้ำก่อนมั้ยครับ ถ้าพี่พร้อม ผมเองก็พร้อม ลุยกันต่อเลยครับผม

....................................................................................................................................................................

รายละเอียดปลีกย่อย ที่พี่ควรจะรู้นะครับผม

รายระเอียดปลีกย่อย ก่อนนะครับ อีกนิดนึง....ก่อนที่ผมจะอธิบาย ลงลึกถึง ในเทคโนโลยี่ต่าง ๆ ของยี่ห้ออื่น ๆ ตรงนี้ ผมเองขอพูดถึง 2-3 เรื่องครับ ที่เป็นปัญหาส่วนใหญ่ ที่พี่พี่สงสัยกัน คือ

1. เรื่องขนาดที่นอน

* ขนาดที่นอนตรงนี้เป็นอะไรที่พี่หลาย ๆ ท่านสงสัย และถามผมมาเยอะมาก ว่าขนาดที่นอนจริง ๆ แล้วมีกี่ขนาดและแต่ละขนาดนั้น...มันจะหาผ้าปูที่ใช้ยากมั้ย และแพงมั้ย ซึ่งโดยพื้นฐานที่นอนในบ้านเรานั้นแบ่งเป็น

1 King Size จะมีขนาด กว้าง 6 ฟุต X ยาว 6.5 ฟุต หรือ กว้าง 183 ซม X ยาว 198 ซม

2 Queen Size จะมีขนาด กว้าง 5 ฟุต X ยาว 6.5 ฟุต หรือ กว้าง 153 ซม X ยาว 198 ซม

3 Twin Size จะมีขนาด กว้าง 3.5 ฟุต X ยาว 6.5 ฟุต หรือ กว้าง 108 ซม X ยาว 198 ซม

ซึ่ง ขนาด 3 ขนาดข้างบนตรงนี้เป็นขนาดที่นอน ที่บ้านเรานิยมใช้กันนะครับ แต่บางทีก็จะมีขนาดอื่นเพื่มเติมมาอีกครับ ยกตัวอย่างเช่นถ้าพี่ไปดูที่ อีเกีย หรือร้านที่เป็นร้านเตียงนำเข้า อย่างร้าน ชนิดกรุ๊ป อีทาน หรือ ร้านเตียงต่าง ๆ ที่อยู่ตามห้างไฮโซ อย่าง CDC และอื่น ๆ นะครับ ซึ่ง พี่จะเจอขนาดตามนี้ครับ

1 Americar King จะมีขนาด กว้าง 6 .5 ฟุต X ยาว 6.5 ฟุต หรือ กว้าง 198 ซม X ยาว 198 ซม

2 California King จะมีขนาด กว้าง 7 ฟุต X ยาว 6.5 ฟุต หรือ กว้าง 198 ซม X ยาว 198 ซม

แต่บางที่ก็จะเป็น California King ที่เป็น กว้าง 7 ฟุต X ยาว 7 ฟุต ซึ่งพี่พี่หลาย ๆ ท่านก็อย่าไปกังวลนะครับ เพราะ ที่นอนสมัยนี้ก็สามารถสั่งทำสั่งตัดได้อยู่แล้วนะครับ ไม่ว่าจะเป็นขนาดเล็ก ๆ หรือ ขนาดใหญ่ ๆ ซึ่งมีทำมารองรับอยู่แล้วครับผม โดยราคาก็ไม่ได้ แพงแบบโอเวอร์เหมือนเมื่อก่อนและครับผม โดยราคาก็อิงตามขนาดมาตรฐานครับผม ไม่ต้องห่วงนะครับ ส่วนเรื่องผ้าปูเดี๋ยวนี้ก็มีมารองรับอยู่แล้วครับ ทุก Size ทุกขนาดครับผม

2 เรื่องการรับประกัน

ตรงนี้เป็นอะไรที่พี่พี่หลาย ๆ ท่านเข้าใจผิดกันนะครับ คือ ในการรับประกัน ถ้าพี่พี่ได้ฟังจากปากเซลคนขาย เซลทุกคนก็จะบอกว่าถ้ามีปัญหา ยุบ หรือยวบ ก็มีการเปลี่ยนตัวใหม่ให้ทันที แต่เอาเข้าจริงแล้ว ที่นอนเวลาเสีย ทุกยี่ห้อเค้าจะไม่เปลี่ยนนะครับ แต่เค้าจะต้องทำเครมให้พี่พี่ก่อนครับ ในกรณี เปิดที่นอนมาดูแล้ว ที่นอนมีการยุบจากของชั้นข้างใน เกินกว่า 70-80% เค้าถึงจะเปลี่ยนใหม่ให้นะครับ โดยเป็นที่นอนรุ่นเดิม แต่เป็นตัวใหม่ครับ แต่ถ้าสามารถอยู่ในเกณฑ์ที่ซ่อมได้ อย่างเช่น เปิดออกมาสปริงยุบ แต่ตัวชั้นผิวหน้าไม่ยุบ หรือ สปริงไม่ยุบ แต่ผิวหน้าชั้นที่เสริมยุบ ...ทางโรงงานก็จะเปลี่ยนในส่วนของวัสดุที่เสียนั้นให้ใหม่ครับ โดยไม่มีค่าใช้จ่าย เน้นนะครับ ไม่มีค่าใช้จ่าย หรือจะเป็นในเคสที่ .... เสียหายเกิน 70-80%ของตัวที่นอน ซึ่งทางโรงงานเปลี่ยนที่นอนตัวใหม่แต่เป็นรุ่นเดิมให้ ตรงนี้ก็ไม่มีค่าใช้จ่ายนะครับ ตรงนี้ ไม่ว่าจะเป็น Sealy slumberland Omazz lotus และ Dunlopill ก็เป็นแบบนี้เช่นกันครับผม

3 เรื่องของการกลับที่นอน หรือพลิกที่นอนครับ

เรื่องนี้เป็นอีก 1 เรื่องที่พี่พี่จะเข้าใจผิดเสมอครับ ว่าที่นอนนั้นถ้าใช้ให้มีความคงทนต้องพลิกที่นอน...หรือที่นอนยุบแล้วต้องกลับมานอนอีก 1 ด้านถึงจะเครมได้ ซึ่งก็อย่างที่ผมบอกนนะครับ พี่พี่เข้าใจผิดครับ ซึ่งความจริงเป็นตามนี้นะครับ พี่ซื้อที่นอนมา 1 หลัง....การรับประกันก็จะตามติดกับที่นอนมาเลยนะครับ และในใบรับประกันก็ไม่มีบอกนะครับ....ว่าต้องนอนให้ยุบทั้ง 2 ด้านก่อน ถึงจะเครมได้ ซึ่งตรงนี้ต้องบอกพี่เลยครับ ถ้าที่นอน 1 หลัง ผมขอแบ่งเป็นหน้า A และ หน้า B นะครับ แทนด้านหน้าและด้านหลังครับ ซึ่งถ้าในกรณีพี่นอนลงไปแล้ว ด้าน A มันยุบ...และพี่พลิกที่นอนกลับ นอนหน้า B ที่นอนก็ยุบอยู่ดีครับ ในจุดเดิมที่ยุบครับ ซึ่งผมเองจะบอกพี่พี่อยู่เสมอ ๆ ว่า พี่ไม่ต้องกลับครับ ถ้าพี่นอนลงไปแล้วที่นอนยุบ พี่แจ้งเครมได้เลยครับ ซึ่งตรงนี้ ทางโรงงานเค้ารับประกันเปลี่ยน ซ่อม เครม ให้พี่อย่างเต็มพี่อยู่แล้วครับผม ไม่ต้องห่วงนะครับ ไม่ต้องกลับที่นอน หรือทนนอนนะครับ พี่พี่ สามารถแจ้งได้เลย ที่ไหนก็ได้นะครับ ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายในยี่ห้อนั้น ๆ เลยนะครับ อย่างเช่น พี่ซื้อห้าง พี่ก็สามารถแจ้งเครมทางร้านค้าเลยก็ได้ครับ หรือพี่ซื้อร้านค้า พี่ก็สามารถแจ้งเครมห้างได้เลย หรือพี่จะแจ้งเครมทางโรงงานเองเลยก็ได้ครับ เพราะสินค้าพวกนี้เป็นสินค้าที่เป็นตัว ยูนิเวอร์แซล ซึ่งพี่สามารถแจ้งเครมได้ตามสะดวกพี่เลยครับผม

หรือ พี่สามารถแจ้งเครมผ่านทางผมได้เลยครับ ผมเองเปิดกระทู้นี้มา เพื่อให้ความรู้ ตอบปัญหา และขอเป็นอีก 1 ช่องทางนะครับ ที่พี่พี่สามารถฝากทางผมแจ้งเครมเรื่องที่นอนได้เลยครับ ว่ายุบ หรือยวม เดี๋ยวผมดูแลให้ครับผม เรื่องเล็กครับ

มาทำความเข้าใจก่อนนะครับ พี่พี่บางคนอาจจะไม่ทราบว่าที่นอนยุบเป็นแบบไหน ยวบเป็นแบบไหน ซึ่งตรงนี้ผมเองจะอธิบายให้ฟังนะครับ

* ที่นอน ยุบ คือ ที่นอนที่เวลาพี่มองที่นอนที่วางอยู่บนเตียงแล้วที่นอนจะเป็นแอ่งลงไปแล้วครับ ซึ่งไม่จำเป็นว่าจะเกิดช่วงไหนของเตียง พี่ก็สามารถเครมได้เลยครับ ไม่ว่าจะเป็นทางด้านข้าง ของเตียง หรือตรงกลางเตียง

* ที่นอนยวบ คือ ที่นอนที่เวลาพี่มองลงไปแล้วผิวหน้าที่นอนเป็นปกติครับ...แต่เวลาพี่นั่งหรือนอนลงไปแล้วนั้น ที่นอนจะยุบ และปุ๋ม หรือ นุ่ม เป็นแอ่งลงไปกว่าส่วนอื่น ๆ ของตัวที่นอน ซึ่งอาการแบบนี้ จะเป็นอาการเริ่มแรกก่อนที่นอนจะยุบนะครับ

ซึ่งตรงนี้ถ้าพี่พี่ท่านไหน....ไม่มั้นใจว่าที่นอนตัวเองเป็นแบบนี้หรือไม่ ก็สามารถแจ้งเครมทางใดก็ได้นะครับ....เพื่อให้ทางโรงงานมาตรวจสอบได้เลยนะครับผม

0/5

หรือพี่พี่ท่านไหนมีข้อสงสัยเพื่มเติมสามารถเข้ามาโพสถามได้ในกระทู้นี้เลยนะครับผมม

http://pantip.com/topic/33656834

เว็บร้านครับ

http://www.ekaluk.com/

tel 084-076-7991 พี่พี่ท่านไหนมีข้อสงสัยเรื่องที่นอนสามารถโพสมาถามได้ที่กระทู้ http://pantip.com/topic/33656834 หรือโทรมาคุยได้เลยครับผมมม ผมเองยินดีให้ความรู้และคำแนะนำสำหรับพี่พี่อย่างเต็มทีครับผม

0/5