หลักในการเลือกซื้อที่นอน

" ที่นนที่แพงที่สุด...ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นที่นอนที่ดีที่สุดครับ"
” ที่นอนที่ดีกับคน 1 คน...ก็ไม่ได้หมายความว่าจะดีกับพี่ทุกคนนะครับ ”

ซึ่งตรงนี้ผมว่าน่าจะเป็นคำจำกัดความที่ถือว่าครอบคลุมที่สุดครับ .... เพราะ ที่นอนนั้นมีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะมากครับ

ไม่ว่าจะเป็นตัวที่นอนเอง ที่แบ่งเป็น ยี่ห้อ วัสดุที่ใช้ หรือเทคโนโลยีในยี่ห้อนั้น ๆ เป็นต้น หรือ ตัวผู้นอนเอง ที่มีน้ำหนักมาก น้ำหนักน้อย และรสนิยมขอบผู้นอนว่าชอบที่นอนแบบไหน ออกแนวนุ่มนวล จมตัว หรือไปจนกระทั้งแข็งกระด้าง ซึ่งตรงนี้ ถือว่าเป็นอะไรที่ยากพอตัวครับ กว่าจะจับหามาแม็ชชิ่งกันได้ ซึ่งตรงนี้ถ้าให้แนะนำวิธีที่ถือว่า ลูกทุ่ง ง่าย และใช้งานดีที่สุดคือ

1.เวลาพี่เทสที่นอนนะครับ พี่ต้องนอน ห้ามเอาความรู้สึกเวลานั่ง มาเป็นเกณฑ์ตัดสินครับ เพราะ เวลาพี่นั่งที่นอนจะยุบกว่าปกติเพราะ เป็นน้ำหนักตั้งแต่ ศีรษะ ของราลงมาถึงสะโพกนะครับ แต่เวลาพี่นอนลงไปแล้วนั้นจะเป็นในส่วนของช่วงความหนาของตัวเราเวลานอนลงไปจริง ๆ ครับ ถ้าพี่เทสดีดีหรือจับความรู้สึกดีดี พี่จะทราบในทันทีเลยครับว่า เวลาที่พี่นั่ง ที่นอนยุบมากกว่าเวลาพี่นอนครับ ในที่นอนรุ่นนั้น ๆ ครับ

2 เวลาพี่นอนเทส ถ้าให้แนะนำจริง ๆ พี่ต้องลองนอนทั้ง นอนหงาย และนอนตะแคงด้วยนะครับ เพื่อให้ทราบถึงฟิวการนอน เพราะผมเชื่อว่าเวลาที่พี่นอน คงไม่นอนท่าเดียวทั้งคืนแน่นอนครับ และพยายามจับฟิวการนอนนะครับ ว่านอนท่านี้แล้ว ok มั้ย นุ่มไปหรือแข็งไปรึป่าว แล้วพยายามจับความรู้สึกในส่วนของจุดที่มีแรงกดทับด้วยนะครับ ว่า มีอาการอะไรมั้ยครับ ถ้ามีหรือนอนลงไปแล้วไม่สบายตัว ตรงนี้แนะนำหารุ่นอื่นลองเทสคบคู่กันไปด้วยครับ แต่ถ้าแนะนำจริง ๆ ผมเองอยากแนะนำให้พี่ลองดูรุ่นที่ถือว่าเป็นเบสพื้นฐานของตัวที่นอนดูก่อนนะครับ และค่อยขยายไปลองนอนตัวอื่นดูครับผม เพื่อความรวดเร็วและความชัวร์เปรียบเทียบครับ

3 เวลาเลือกซื้อที่นอนที่แม็ชกับตัวเราจริง ๆ นั้น ต้องถามตัวเราเองก่อนนะครับว่าชอบแบบไหน โดยอิงให้อยู่ในพื้นฐานของที่นอนเดิมนะครับ ในปกติ คนเราจะสามารถนอนที่นอนเดิมที่นอนแล้วไม่มีปัญหาได้ นุ่มกว่า หรือ แน่นกว่า 2-3 เบอร์เท่านั้นนะครับ ไม่สามารถนอนแบบเปลี่ยนแบบสุดขั้วได้เลยนะครับ อย่างเช่น พี่นอนที่นอนแบบแข็งมากมากก่อน และอยู่ดีดีจะซื้อที่นอนก็ซื้อไปแบบนุ่มมาก ๆ ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ความนุ่มจะมากไปนะครับ เวลาพี่นอน หลังพี่จะเป็นดังในรูปที่นอน 1 ครับ คือ too soft ครับ ดูดีดีหลังพี่จะแอ่นครับ ซึ่งแน่นอนว่าพอนอนลงไปแล้ว หลังแอ่น หรือนอนลงไปแล้วที่นอนเป็น ที่นอนหลุ่มหรือยวบเกินไป แน่นอนครับ เวลาพี่นอนก็จะเกิดอาการเกร็ง พอเกร็งนาน ๆ สิ่งที่ตามมาก็คือ เมื่อย ตรงจุดที่เราต้องเกร็งครับ แน่นอนว่า พี่บางท่านไหร่ไหญ่แบบกล้ามปูเลย ก็จะเมื่อย ตรงช่วงคือและบ่าครับ แต่ถ้าพี่ท่านไหน มีพุงหรือเจ้าเนื้อนิดนึงก็แน่นอนครับ ที่นอนที่นุ่มจะไวมากต่อแรงกดทับ ช่วงพุงหรือหลังงอ ตรงนี้ก็เสร็จเช่นกันครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะเจอบ่อยครับในการอาการปวดหลังครับ หรือพี่บางท่าน นอนที่นอนนุ่มมาก่อนและอยู่ ๆ ก็เปลี่ยนมาเป็นที่นอนแข็ง ๆ เลยตรงนี้ก็เจอปัญหาเช่นกันครับ แต่จะเจอกันคนละจุด ซึ่งปัญหาตรงนี้คือ จะเจ็บตามข้อต่อ ต่าง ๆ ของร่างการที่มีแรงกดทับลงไปครับ ไม่ว่าจะเป็น ช่างหัวไหล่ ข้อศอก เข่า สะโพก พูดง่าย ๆ คือ ตามจุดข้อต่อนะครับ หรือพี่บางท่านปวดไม่พอ เป็นอาการเหน็บชาเลยก็มีเยอะครับ ซึ่งดูได้จากภาพที่ 2 ครับ too firm ดูง่าย ๆ ที่นอนไม่เรียดตามหลังเลยนะครับ ทำให้เกิดช่องว่าง ที่นอนกระจายน้ำหนักไปไม่ทั่วตัวผู้นอนนะครับ เลยทำให้การรับภาระอยู่ที่ร่างกายในจุดนั้น ๆ ที่สัมพัสตัวที่นอนเลยทำให้เกิดแรงกดทับตามข้อต่อที่สูงเลยมันเลยมีปัญหาครับผม แต่ถ้าพี่ดูดีดี ตัวสุดท้ายครับ Correst Orthopedic Position จุดนี้ครับซึ่งถือว่าเป็นจุดลงตัวที่สุดในการนอนครับ เพราะที่นอนจะเรียงตามตัว....เข้าตามรูป หลังของเราได้เป็นอย่างดี และรูปแบบการนอนก็จะอยู่ในรูประนาบแนวตรงครับ หลังไม่แอ่น หรือไม่งอจนเกินไปครับ และแน่นอนว่าพอที่นอนสามารถโค้งมารับในช่วงของหลังที่แอ่นมาก ๆ ของตัวผู้นอนได้แล้วนั้น เวลาพี่นอนตะแคง ที่นอนก็สามารถกระชับหัวไหร่ได้ดีลดแรงกดทับตามข้อต่อต่าง ๆ ได้ดีเช่นกันด้วยครับผม

สรุป อย่างย่อให้นะครับ

too soft เวลาพี่นอนลงไปที่นอนจะนุ่มเกินไปหรือไม่นั้น...พี่ลองนอนและพี่ลองให้เพื่อน ถ่ายรูป หรือให้ใครดูก็ได้ครับ ว่าเวลาพี่นอนลงไปในที่นอนนั้นแล้ว หังพี่โคล้งมากหรือโคล้งน้อยแค่ไหน ตรงนี้สามารถดูได้ด้วยสายตาหรือจากการถ่ายได้เลยครับ ถ้าดูแล้วมันแอ่นมากไปพี่ก็ลองดูเทียบกับตัวที่นอนที่แน่นขึ้นนะครับ

too firm ตรงนี้ให้พี่นอนหงายครับ และพี่นอนลงไปแล้วนั้น พี่ลองเอามือสอดตรงหลังดูครับ ในช่วงระหว่างใต้นมลงถึงสะโพกดูนะครับ ว่าที่นอนเรียดเต็มหลังดีรึป่าวครับ เพราะในช่วงใต้ราวนมลงมาถึงสะโพกนั้นเป็นช่วงที่หลังเราเอามากที่สุดครับ ถ้านอนลงไปแล้ว สอดมือไปไม่ได้และเต็มพอดี อันนี้คือ ok ผ่านนะครับ แต่ถ้าสอดลงไปแล้ว มือหลวมโครกเลย หรือสอดลงไปแล้วสามารถรอดได้ทั้งมือเลยตรงนี้แนะนำให้หาที่นอนที่นุ่มขึ้นลองเทสเปรียบเทียบดูนะครับผม น่าจะดีขึ้นครับ

Correst Orthopedic Position ถ้าอธิบายทั้ง 2 อันข้างบนแล้ว ตรงนี้ผมเองคงไม่ต้องพูดมากนะครับ ตามแบบรูปเลยครับ

ที่รูปแบบการนอนไม่ว่าจะนอนหงายหรือนอนตะแคง รูปแบบการนอนจะอยู่ในระนาบแนวตรงครับ และเวลานอนหงายที่นอนจะเรียดเต็มหลังครับ มือไม่สามารถสอดผ่านได้ ที่นอนจะเต็มหลังพอดีครับผม และเป็นรูปทรงที่มีคามเสี่ยงต่อการนอนและมีปัญหาทั้งปวดหลังและปวดไหล่มากที่สุดครับผม

อันนี้เป็นขั้นตอนเบื้องต้นนะครับในการเลือกซื้อที่นอนให้ได้ดังใจ คือ ซื้อมาแล้วใช้ได้ไม่ต้องเสียเงินซ้ำ 2 ครับแต่ตรงนี้เป็นเพียงวิธีการเบื้องต้นนะครับ ซึ่งถ้าเน้นแบบละเอียดจริง ๆ อาจจะต้องดูน้ำหนักและส่วนสูงมาประกอบด้วยครับ ถึงจะ ok ที่สุดครับ และรวมไปถึงรสนิยมของผู้นอนด้วยครับ ว่าชอบนอนแบบไหน นุ่ม แน่น หรือ นุ่มแน่น แต่ถ้าพี่ทำได้ดั่งที่ผมบอกนี้แล้วผมเชื่อว่า น่าจะเป็นเกณฑ์ในการเลือกซื้อที่นอนได้ถึง 70-80% แล้วครับ ส่วนเรื่องฟิว หรือจะเลือกยี่ห้อไหนนั้น ตรงนี้ต้องมาเจาะลึกอีกทีนะครับ เพราะในแต่ละยี่ห้อจะมีข้อดีและเด่นต่างกันออกไปครับ

4 ข้อนี้เป็นข้อที่ผมเถียงตัวเองมากที่สุดนะครับ....ซึ่งถ้าพี่อ่านอาจจะ งง ว่าทำมั้ยเรื่องเงินถึงดันมาอยู่ข้อ 4 แทนที่จะเป็นข้อที่ 1 ซึ่งแน่นอนครับผมเองพึ่งคิดและไตร่ตรองตามความจริง มันเลยเป็นอะไรที่หนีไม่พ้นครับ ซึ่งแน่นอนว่า งบประมาณนั้นเป็นเรื่องสำคัญมากนะครับ เวลาเราจะซื้ออะไร ควรจะมีตั้งงบประมาณไว้ในใจบ้างนะครับ ผมว่าน่าจะดีกว่า อาจจะไม่ได้ ตรงเป๊ะ ตามที่เราตั้งไว้ แต่ก็คือควรมีการประเมิณหรือประมาณการไว้ก่อนน่าจะดีกว่าครับ เพื่อให้พี่สามารถกำหนดเร้นของตัวที่นอนและสเป็คขอตัวที่นอนได้อย่างเบื้องต้น และจะง่ายกว่าที่พี่ไปเดินดูแบบสุ่ม ๆ ครับผม .... และในการตั้งงบประมาณถ้าในความคิดผม ผมเองแนะนำให้พี่ตั้งงบประมาณแบบเพื่อเหลื่อเพื่อขาดได้ด้วยนะครับ อย่างเช่น อาจจะดูไว้หรือตั้งไว้ 10,000 แต่ก็อยากให้
เพื่อไว้ซักอีก 3,000-5,000 ด้วยนะครับ เพื่อสามารถเล่นในตัวรุ่นที่ดีกว่าได้อะไรแบบนี้ครับ หรือถ้าพี่ถูกในรุ่นที่ราคาต่ำกว่าอันนี้พี่ก็โชคดีไปครับ ซึ่งตรงนี้ถ้าให้แน่ ๆ เลยพี่ต้องมาลองเทสและลองดูด้วยตัวเองนะครับผม ถึงจะ ok ครับผม

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------