Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 6 of 6

Thread: ครั้งแรก...กับปารีส - โรม - และซูริค (ภาค 2)

iamv's Avatar
    iamv is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Cool ครั้งแรก...กับปารีส - โรม - และซูริค (ภาค 2)

มาต่อกันที่โรมน่ะค่ะ

เมื่อมาถึงสนามบินโรมน่ะค่ะ จะมีรถไฟ เป็นรถไฟที่วิ่งเฉพาะสนามบินกับในตัวเมืองค่ะ ราคาตั๋วต่อคนต่อเที่ยว 15ยูโรค่ะ เมื่อซื้อแล้ว ก่อนขึ้นรถไฟ ต้องเอาตั๋วไปตอกบัตรลงวันที่ด้วยค่ะ จะมีเครื่องตอกสีเหลืองอยู่ที่ชานชลาที่เราจะขึ้นค่ะ ต้องตอกเลยน่ะค่ะ ถ้าลืมหรือไม่รู้ แล้วนายตรวจบนรถไฟมาขอตรวจ จะโดนปรับ 50 ยูโรเลยค่ะ

รถไฟleonardo express จะมาจอดที่สถานี Termini หน้าตาประมาณหัวลำโพงบ้านเราอีกแล้ว วุ่นวายมากและคนเยอะมากด้วยค่ะ แนะนำให้ศึกษาที่ขายตั๋ว ห้องน้ำ ว่าอะไรอยู่ตรงไหน เพราะเวลารีบๆเนี่ยจะลำบากและอาจจะไม่ทันการน่ะค่ะ เช่น อาจจะซื้อตั๋วรถไฟleonardo express ขากลับไว้เลย เพราะซื้อก่อนได้ค่ะ ถ้าจะไปเที่ยวเมืองอื่นก้อซื้อล่วงหน้าเลยค่ะ เพราะคิวยาวมากๆ

โรมแรมที่เราจองก้อเอาสะดวกค่ะ ใกล้ Termini ไว้ก่อน เดินจาก termini ไปถึงโรงแรม 5 นาที มีร้านอาหารเยอะ ร้านinternet พอดีเราไปถึงช่วงเย็นค่ะ ก้อเลยขอแผนที่และให้ที่โรงแรมแนะนำร้านอาหารให้ คืนแรกเลยเดินเล่นเรื่อยๆค่ะ

วันที่2 แนะนำให้ซื้อ Roma Pass ค่ะ ราคา 25 ยูโรต่อคน จะเป็นแพคเกจตั๋วที่มี
    1. ตั๋วรถไฟ-รถเมล์-Metro ขึ้น-ลงกี่ครั้งก้อได้
    2. ตั่วเข้าชมโคลอสเซียม (ไม่ต้องเข้าคิวด้วยค่ะ) และพิพิธพันธ์อีกที่นึง (จำชื่อไม่ได้ ขอโทษที) และใช้เป็นส่วนลดค่าเข้าชมพิพิธพันธ์อื่นๆได้อีกน่ะค่ะ ลองเข้า http://www.romapass.it/p.aspx?t=index
    3. แผนที่โรม

หลังจากนั้นก้อไปซื้อตั๋วรถเมล์ 2 ชั้นเหมือนที่ปารีสเลยค่ะ เราบอกว่าจะซึ้อตั๋ว 1 วัน คนขายบอก 1วัน หรือ 2 วัน ก้อราคาเท่ากัน คนละ 28 ยูโร เราก้อเอ้ะ แล้วจะบอกมี 1 วันทำไมเนี่ย ที่โรมเนี่ยจะเปลืองค่าเดินทางเยอะกว่าค่ะ ไหนๆเสียตังค์ค่ารถเยอะ เราก้อต้องใช้ให้คุ้มค่ะ ไม่ยอมนั่งtaxiเลย เน้นเดินเที่ยว ชมเมืองไปเรื่อยๆค่ะ ดูแผนที่รถทัวร์ว่าจอดที่ไหนให้ดี จะได้ไม่หลงและกลับมาถูกจุด

โคลอสเซียม - แนะนำให้ไปช่วงเย็นหน่อยค่ะ หลังบ่าย3 คนจะน้อยกว่า แล้วเรามี roma pass ก้อไม่ต้องเข้าคิวเลย ถ่ายรูปก้อไม่ต้องมีเพื่อนเพียบเป็นแบ็คกราว

น้ำพุเทรวี่เนี่ย คนเยอะมากมากค่ะ เราก้อได้ไปโยนเหรียญตามธรรมเนียมว่า ฉันอยากกลับมาเที่ยวอีก

Spanish steps ก้ออย่างที่เห็นค่ะ คนเยอะมากมาก ร้านแบร์นดเนมต่างๆก้ออยู่แถวนี้ค่ะ

ที่ชอบมากอีกอย่างคือ ร้านกาแฟที่นี่ ไม่ว่าร้านเล็ก ร้านใหญ่ กาแฟอร่อยและไม่แพงด้วยค่ะ

วาติกัน

คนเข้าคิวค่ะ

สำหรับวาติกัน คิวจะยาววววววววววววมากกกกกกกกกกกกกกกก ค่ะ บางคนรอกัน 3-4 ชม.เลย วันเสาร์จะปิดบ่าย 2 น่ะค่ะ แนะนำให้เข้าเว็ปนี้ค่ะ http://www.rome-museum.com/index.htm จองบัตรล่วงหน้า 2 วันและเวลาที่จะไปสำหรับคนที่จะเข้าทั้งโบสท์และพิพิธพันธ์ และให้ไปถึงก่อนเวลาด้วยค่ะ เพราะเค้าจะไม่รอเรานาน (อันนี้มารู้ที่หลังค่ะ) เราเองไปช่วงบ่าย3 คนก้อยังเยอะ เลยไปนั่งดื่มกาแฟถึงประมาณ บ่าย3ครึ่งก้อไปต่อคิวประมาณ 20 นาทีก้อได้เข้าชมในโบสท์อย่างเดียวค่ะ เข้าฟรีค่ะ

เดินทางในโรมเราใช้รถทัวร์ 2 ชั้นมากกว่าค่ะ เพราะ metro ที่โรมมีแค 2 สาย แต่ค่อนข้างดูยากนิดนึง ต้องดูที่ชื่อสถานีที่จะไปและชื่อสถานีปลายทาง ไม่อย่างนั้นจะขึ้นผิดฝั่งค่ะ

สรุป..โรม สวยค่ะ จิตรมากรรมแต่ละที่น่าทึ่งมากๆ ประวัติศาสตร์เค้าทำให้เรารู้สึกว่าเราโชคดีที่เกิดมายุคนี้ แต่เสียดายที่สกปรกไปหน่อย เพราะมีพวกมือบอนสเปร์ยสีแบบgraffitiทั่วเมืองไปหมด สถานที่สำคัญและสวยงามบางที่โดนพวกมือบอนทำให้เสียบรรยากาศ แบบขูดชื่อบนเสาหิน อะไรแบบนี้ เดินทางไม่ยากเท่าไหร่ แต่เดินเยอะกว่าที่ปารีส เราไม่ได้ช้อปที่โรมเท่าไหร่ เพราะเน้นเที่ยวมากกว่า คราวหน้าถ้ามีโอกาส คงไปเมืองอื่นบ้างค่ะ

*คำเตือน* ถ้าต้องการทำ tax refund ที่สนามบินโรม จะต้องไปเช็คอินก่อน แล้วเอา boarding pass กับสินค้าที่เราซื้อมาไปให้เจ้าหน้าที่ตรวจดู เพื่อประทับตราสแตมป์เอกสาร เราสามารถเอากระเป๋าเดินทางที่แพคของมาให้ตรวจแล้วโหลดกระเป๋าจากตรงนั้นได้เลยค่ะ ถ้าออกจากโรมเพื่อกลับไทยเลย ก้อสามารถรับเงินสดที่เกทก่อนขึ้นเครื่องได้เลยค่ะ ส่วนคนที่ยังเดินทางไปประเทศในยุโรปต้องไปสแตมป์เอกสารก่อน แล้วรับเงินคืนจากประเทศสุดท้ายก่อนกลับไทยค่ะ

ซูริค

หลังจากมาถึงซูริค ก้อสบายหน่อยค่ะ มีเพื่อนมารับและพักที่บ้านเพื่อน เลยอาจจะไม่ค่อยมีคำแนะนำมากนักค่ะ เกี่ยวกับการเดินทาง เพราะเพื่อนพาเที่ยว ช่วงที่อยู่ซูริคก้อจะเดินเล่นในเมืองแถวเลคซูริค น้ำใส สะอาด อากาศสบาย ออกร้อนนิดหน่อย ก้ออยากนั่งริมเลคเอาเท้าจุ่มน้ำเล่นแบบฝรั่งเค้าบ้าง คุณสามีแอบกัดว่า อย่าเลย ขาสั้น..เดี๋ยวจุ่มไม่ถึงน้ำ อายเค้า หนอยว่าเราขาสั้น เราเลยลองดู น้ำเย็นสบายดีค่ะ ซูริคเป็นเมืองที่สะอาดมากเลยค่ะ น่าอยู่แต่ก้อแพงมากค่ะ เห็นเพื่อนบอกว่าที่ซูริคมีคนไทยเยอะ เพื่อนก้อพาไปเขา pilatus นั่งรถรางไฟฟ้าที่ชันมากๆ ขึ้นไปแล้วก้อแล้วแต่ดินฟ้า อากาศจะอำนวยน่ะค่ะ เพราะตอนที่ไปเนี่ยร้อนอยู่ดีๆ ก้อฝนตก แล้วก้อเมฆมาก บังภูเขาหมดเลย รอซักแป็ปก้อเคลียร์อีก ลงมาแล้วก้อไปต่อที่ลูเซิร์นค่ะ

เลคซูริคค่ะ

หงส์ตัวใหญ่ๆอยู่ตามเลคทั่วไป

ท่าเรือThalwil ใกล้บ้านเพื่อนที่พักค่ะ

วิวสวยๆจากอีกมุมของเมือง (ขออภัย..จำชื่อไม่ได้ค่ะ)

ลูเซิน เมืองน่ารัก เล็กๆ เดินเล่นชิลๆค่ะ

หวังว่าประสบการ์ณเราจะมีประโยช์นบ้างน่ะค่ะ เพื่อนๆคนไหนอยากสอบถามอะไร pm มาได้เลยน่ะค่ะ ยินดีตอบค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

ภาค 1: มีปัญหาการโพส ยังไงจะรีบแก้ไข แล้วโพสใหม่น่ะค่ะ ขออภัยด้วยค่ะ ยังไม่มีเวลาเอา ภาค 1 มาลงใหม่เลยค่ะ
    ยังไงจะหาเวลามาลงน่ะค่ะ
    Last edited by iamv; 08-04-2010 at 07:48 PM.

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    รูปสวยค่ะ อยากไปซูริคเหมือนกัน อิอิอิ ท่าจะแห้ว แต่ทำไมภาคหนึ่งผึ้งเข้าไม่ได้ค่ะ เดี๋ยวลองใหม่ขอบคุณนะคะที่เอารูปสวยๆมาฝากค่ะ ^^

nattarika's Avatar
    nattarika is offline Trusted Member
    Bangkok @ Belgium
    0/5
    มาศึกษาเป็นแนวทางเที่ยวโรมด้วยคนค่ะ ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆที่มาให้ชมกันค่ะ

0/5
    แพลนไปเที่ยวอยู่เหมือนกันค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ
    เจ้าบ้าน beautyandcharming

Ani's Avatar
    Ani is offline Trusted Member
    0/5
    WoW P'V สวยจังค่ะ อยากไปเที่ยวมั่งจัง

ขอบคุงมากๆ ที่มา review ให้ดูค่ะ ^^

0/5

Re: ครั้งแรก...กับปารีส - โรม - และซูริค (ภาค 2)

เป็นแหล่งสถานที่ท่องเที่ยวที่โดดเด่นและน่าไปมากๆค่ะ
    สมัคร slotxo

Comments from Facebook