Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast
Results 11 to 20 of 32

Thread: **พี่ๆคะ ช่วยด้วย เป็นหมอ หรือเป็นหมอฟันดีคะ ??**

tai-foon's Avatar
    tai-foon is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    มีลูกสาวเก่งอย่างนี้ พ่อ-แม่ปลื้มตาย.. ฝากแสดงความยินดีกับคุณพ่อ-คุณแม่ด้วยนะคะ
    ทุกอย่างมีดี มีร้ายค่ะ จะเล่าให้ฟัง แล้วเลือกที่เหมาะสมกับตัวเองนะคะ
    1..การเรียน การทำงาน หมอโหดกว่าหมอฟันแน่นอน
    ที่สำคัญต้องอยู่เวร และเมืองไทยใช้งานหมอโหดมาก ต้องทำงานติดต่อกัน 36 ชั่วโมงรวด แม้วันหยุดก็ต้อง round word การลางานแต่ละครั้งต้องเคลียร์งานเหล่านี้กับเพื่อนให้ได้ ไม่งั้นถูกตราหน้าตลอดกาล
    หมอฟันไม่ต้องอยู่เวร ไม่มีผู้ป่วยใน
    2..งานของหมอฟันอยู่ในวงแคบกว่า ทางเลือกมีน้อย
    การทำงานที่เป็นdisease จริงๆน้อย ทางเลือกอื่นๆ เช่น จัดฟัน ฟันปลอม ขึ้นอย่กับความพึงพอใจของลูกค้า ถ้าเป็นคนที่เจรจาไม่เก่งจะรุ่งยากมาก ที่สำคัญขณะทำงานลูกค้าพูดไม่ได้ด้วย
    งานหมอเป็นการรักษามีเยอะกว่า และได้พูดคุยตลอดเวลา
    3..หมอฟันกะหมอผ่าตัด อายุการใช้งานสั้น พอเริ่มสายตายาวการงานก็ไม่เนียนเหมือนหนุ่ม-สาวแล้ว ขณะที่หมอเด็ก -อายุรกรรม ยิ่งแก่ยิ่งเขี้ยว
    การมีงานทำตอนแก่สำคัญนะคะ...คนแก่ขอเตือน...
    หนทางในวิชาชีพนี้อีกยาวไกลค่ะ การสอบได้เป็นเพียงจุดเริ่มนะคะ รับรองการเรียน ความขยันก่อน entrance จิ๊บๆ แต่เครียดน้อยกว่าเพราะไม่ต้องแข่งกับคนอื่นแล้ว

ต่างๆนาๆ ดังกล่าวมาแล้ว เจ้าลูกชายป้าเองก็เลือกเรียนหมอค่ะ....ทุกวันนี้ก็ยัง happy ดี ยังไม่กลับมากัด พ่อ-แม่ ว่าชี้ทางลำบาก

การช่วยเหลือคนและสังคม ไม่ว่าอาชีพไหนๆ ก็ทำได้เหมือนกัน เพียงแต่ต่างบทบาทเท่านั้น อย่าไปมัวเปรียบเทียบกับใครเขา ดูตัวเองพัฒนาตัวเองดีกว่าค่ะ

ยินดีด้วยนะคะ
    ค่อยๆทำ ลด ละ เลิก shopping....
    แค่คิดก็ใจจะขาด

0/5
    อันดับแรกเลือกทันตะจุฬา แต่ไม่ติดค่ะ เสียดายหลุดไป1.1คะแนน T_T
    เลยได้ ทันตะมศวค่ะ เสียดายที่คะแนนถึงมหิดลด้วยแต่ว่าไม่ได้เลือกไว้

ส่วนตัวไม่ซีเรียสกับมหาลัยอยู่แล้ว ก็เลยไม่คิดมากค่ะ
    คิดว่าที่ไหนก็น่าจะเหมือนกัน

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆนะคะ

chocolak is offline Trusted Member
    0/5
    อ้าววว..น่าจะเลือกมหิดล ตอนพี่พี่เลือกจุฬาอันดับ1มหิดลอันสองแล้วก็ตามด้วยมศว.
    แล้วคะแนนก็พลาดจุฬาไป2คะแนนกว่าๆ -*- จำได้ว่าร้องไห้ไป2วัน ฮ่าๆ
    จริงมศวก็ดีนะ พอปีสูงเรียนตรงอโศกเดินทางก็ง่าย มีพี่เรียนอยู่เหมือนกัน
    เรียนที่ไหนก็เมือนกันแหละค่ะ ^^

kalliez's Avatar
    kalliez is offline Junior Member
    0/5
    ถ้าเป็นเราคงเลือกหมอ แล้วไปต่อด้านผิวหนังเฉพาะทางค่ะ อันนี้ความชอบส่วนตัวสุดๆ ^^
    แต่ไม่ว่าจะเป็นหมอ หรือทันตแพทย์ก็ได้ช่วยเหลือคนด้วยกันทั้งนั้นนะคะ
    เอาใจช่วยค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by tai-foon View Post
    มีลูกสาวเก่งอย่างนี้ พ่อ-แม่ปลื้มตาย.. ฝากแสดงความยินดีกับคุณพ่อ-คุณแม่ด้วยนะคะ
    ทุกอย่างมีดี มีร้ายค่ะ จะเล่าให้ฟัง แล้วเลือกที่เหมาะสมกับตัวเองนะคะ
    1..การเรียน การทำงาน หมอโหดกว่าหมอฟันแน่นอน
    ที่สำคัญต้องอยู่เวร และเมืองไทยใช้งานหมอโหดมาก ต้องทำงานติดต่อกัน 36 ชั่วโมงรวด แม้วันหยุดก็ต้อง round word การลางานแต่ละครั้งต้องเคลียร์งานเหล่านี้กับเพื่อนให้ได้ ไม่งั้นถูกตราหน้าตลอดกาล
    หมอฟันไม่ต้องอยู่เวร ไม่มีผู้ป่วยใน
    2..งานของหมอฟันอยู่ในวงแคบกว่า ทางเลือกมีน้อย
    การทำงานที่เป็นdisease จริงๆน้อย ทางเลือกอื่นๆ เช่น จัดฟัน ฟันปลอม ขึ้นอย่กับความพึงพอใจของลูกค้า ถ้าเป็นคนที่เจรจาไม่เก่งจะรุ่งยากมาก ที่สำคัญขณะทำงานลูกค้าพูดไม่ได้ด้วย
    งานหมอเป็นการรักษามีเยอะกว่า และได้พูดคุยตลอดเวลา
    3..หมอฟันกะหมอผ่าตัด อายุการใช้งานสั้น พอเริ่มสายตายาวการงานก็ไม่เนียนเหมือนหนุ่ม-สาวแล้ว ขณะที่หมอเด็ก -อายุรกรรม ยิ่งแก่ยิ่งเขี้ยว
    การมีงานทำตอนแก่สำคัญนะคะ...คนแก่ขอเตือน...
    หนทางในวิชาชีพนี้อีกยาวไกลค่ะ การสอบได้เป็นเพียงจุดเริ่มนะคะ รับรองการเรียน ความขยันก่อน entrance จิ๊บๆ แต่เครียดน้อยกว่าเพราะไม่ต้องแข่งกับคนอื่นแล้ว

ต่างๆนาๆ ดังกล่าวมาแล้ว เจ้าลูกชายป้าเองก็เลือกเรียนหมอค่ะ....ทุกวันนี้ก็ยัง happy ดี ยังไม่กลับมากัด พ่อ-แม่ ว่าชี้ทางลำบาก

การช่วยเหลือคนและสังคม ไม่ว่าอาชีพไหนๆ ก็ทำได้เหมือนกัน เพียงแต่ต่างบทบาทเท่านั้น อย่าไปมัวเปรียบเทียบกับใครเขา ดูตัวเองพัฒนาตัวเองดีกว่าค่ะ

ยินดีด้วยนะคะ

ความเห็นนี้ พี่ว่าตอบโจทย์น้องได้ครบถ้วนค่ะ
    พี่มาเพิ่มเติมว่า

สิ่งนึงที่การเป็นแพทย์นั้นหนักที่สุด ไม่ใช่เรื่องเรียน(ซึ่งก็หนักมากพออยู่แล้ว) แต่เป็นเรื่องเวลาการทำงาน เพราะเป็นแพทย์นั้น "ต้องอยู่เวร" ค่ะ ซึ่งมันไม่ธรรมดาเลยกับชั่วโมงการทำงานเช่นนี้ แรกๆที่ยังโสด ยังจบใหม่ก็อยู่ได้ แต่พอนานๆเข้าจะทราบว่า มันทำลายสุขภาพอยู่มาก

คนที่เรียนแพทย์นั้นโอกาสจะเรียนต่อเฉพาะทางที่เราเลือกนั้น มีน้อย มากๆๆๆ ถ้าน้องจะอยากเป้นสิ งที่เค้าชอบเรียนกัน เช่น ผิวหนัง(ไม่ต้องอยู่เวร การแข่งขันสูงมาก) จักษุ ศัลยแพทย์พลาสติก รังสีแพทย์ หรือตอนนี้แม้กระทั่งวิสัญญีแพทย์ ซึ่งก็ต้องแก่งแย่งกันแทบตาย และการรับสมัครต่อแพทย์เฉพาะทางสาขาเหล่านี้ดังที่กล่าวก็ต้องใช้กำลังภายในเข้าพอควร(pull the string !)

ส่วนตัวพี่ พี่มีเพื่อนเป็น ทันตะ แม้จะเรียนต่อเฉพาะทางยากมากกกกเช่นกัน แต่ก็มีโอกาสให้คนที่พยายามพอเข้าเรียนได้ เพราะเขาใช้วิธีสอบกันค่ะ ซึ่งพี่คิดว่ามันแฟร์มากกว่า
    ทันตะ พี่คิดว่าการเรียนคงยากไม่แพ้แพทย์ และ ตอนทำงานก็เหนื่อยเช่นกัน แต่อาจจะมีข้อดีอีกข้อ คือ ไม่ต้องอยู่เวรกลางคืน

ยังงัยรอคุณ Joywila มาช่วยตอบเรื่องทันตะ นะคะ
    Love, like a river, will cut a new path
    whenever it meets an obstacle
    .

SweetCandyBee's Avatar
    SweetCandyBee is offline Trusted Member
    0/5

Talking

แสดงความยินดีด้วยนะคะ เก่งมากๆ เลยค่ะ คุณพ่อคุณแม่คงภูมิใจในตัวลูกสาวมากเลยคะ หมอไหนดีกว่ากันนี่พี่คงช่วยเลือกไม่ได้เพราะไม่เคยเป็นหมอแต่ยังไงก็ดีใจที่น้องมีความตั้งใจที่ดีนะคะ เป็นคุณหมอที่น่ารักในอนาคต แค่คิดอยากช่วยเหลือคนก็น่าชื่นใจแล้วค่า ขอให้เลือกในสิ่งที่อยากทำ แล้วก็ทำให้ดีที่สุดนะจ๊ะ

0/5
    แสดงความยินดีด้วยค่ะ ส่วนตัวมี พี่ที่เป็น ทั้งหมอ และ หมอฟัน แต่ยังไง จบออกมาก้อได้มาช่วยเหลือคนเหมือนกัน ดีใจด้วยค่ะ

PoMasTro's Avatar
    PoMasTro is offline Trusted Member
    0/5
    ดีใจด้วยนะคะ
    เก่งมากเลย

ยังก้เลือกตามที่ตัวเองชอบ และอยากทำละกันค่ะ
    เพราะถ้าชอบแล้วมันก้จะทำได้ดีอ่ะคะ

ความจริงแล้วเราว่ามันก้น่าจะเรียนยากทั้งคู่นะคะ
    ยังไงก้ขอให้ตั้งใจเรียนนะคะ
    ไม่ว่าจะเป็นหมออะไร ก้ช่วยเหลือคนได้เหมือนกันค่ะ

^^
    ありがとうございま~す ^^♥

お金持ち。

ใครพบเห็นโปรดติดต่อกลับ 089-014-9090, 090-894-1159
    มีรางวัลให้ค่ะ

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member
    0/5
    เก่งจังค่ะ แสดงความยินดีด้วยนะคะ
    ภูมิใจแทนพ่อแม่น้องจังค่ะ

เลือกอย่างที่ชอบ ทำอย่างที่รักค่ะ...

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

0/5

Wink doc or dent ?

ตอนเรียน dent ก็ไม่เบานักหรอก
    ส่วนใหญ่เสียเวลาทำ lab แต่ง wax เป็นส่วนใหญ่
    บางคืนทำอยู่ทั้งคืน ทำแล้วเสีย.. ทำแล้วเสีย .. ต้องทำใหม่

แต่เท่าที่ถามเพื่อนหมอมา เรียนหนักกว่ามากกกกกกกก

ตัวเองเป็นหมอฟัน รับราชการอยู่ มา 10 ปีแล้ว
    ในมุมมองของพี่
    มีความรู้สึกว่า ..........
    งานทำฟัน ใช้เวลามาก ทำ 1 คน
    หมอตรวจได้ 4-5 คน

ระหว่างอยู่เวร
    หมอพักทานข้าวได้
    แต่หมอฟัน ต้องทำงานข้าง unit ตลอด
    ทำคนไข้เสร็จ ก็หมดเวลา ต้องรีบเก็บของกลับ คลินิกจะปิดแล้ว

สุดท้าย....ในระบบราชการ
    หมอฟัน..ก็ยังเป็นลูกน้องของหมออยู่ดี

ถ้าเรียนหมอได้
    เป็นหมอเถอะน้อง

Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast

Comments from Facebook