Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 17 of 17

Thread: ขวดเปล่าที่ของเครื่องสำอางค์เอาไปทำอะไรได้บ้างคะ

cherry_k's Avatar
    cherry_k is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    ดีจัง เอาไว้เอาไปแลกมั่งดีกว่า

เก็บไว้เต็มบ้านไปหมดแร๊วววววว ^^

เก็บตัว จำศีล ท่องไว้ เก็บตัว จำศีล

0/5
    เก็บไว้เยอะมากเหมือนกัน หลายแบรนเลย มีแต่ขวดสวยๆ รอฟังด้วยค่ะ

0/5
    แหะๆ อยากบอกว่าลิเป็นคนเก็บตลอดเลยค่ะ
    แบบว่าเสียดายอ่ะค่ะ และรู้สึกว่าถ้าเราทิ้งมันไปเลย เหมือนใช้ประโยชน์ได้ไม่เต็มที่
    แล้วไปเพิ่มขยะซะเปล่าๆ เหมือนจะเปนคนดี แต่จิงๆแอบงกค่ะ 555

ยกตัวอย่างนะคะ

ตลับแป้งฝุ่น เอามาใส่เศษเหรียญได้ค่ะ หรือของกระจุกกระจิกเวลาเดินทางไปตจว.ค่ะ
    เพราะมีฝาปิดที่มิดชิด ของเล็กๆไม่หล่นหายแน่นอน

ตลับแป้งที่มีกระจก เอาไว้ใช้เป็นกระจกพกพาได้ แต่ลิมีกระจกพกอยู่แล้ว
    เลยมาส่งต่อให้พี่เลี้ยงที่บ้านค่ะ เค้าจะเอาไว้เป็นกระจกพก แถมถูกใจผู้รับอีกต่างหาก เพราะเค้าบอกว่าตลับมันสวย

กระปุกครีม ก็ล้างแล้วเอาใส่ของจุกจิกเวลาเดินทางได้เช่นกันค่ะ เพราะมีฝาปิดมิดชิด

นอกนั้นก็แล้วแต่จะดัดแปลงเลยค่ะ แต่พวกแท่งลิปสติก ลิปกลอส นี่นึกไม่ออกจริงๆค่ะ
    ใครมีไอเดียดีๆเสนอมาได้นะคะ

แล้วขอนอกเรื่องอีกนิดค่ะ คือที่บ้านลิ คุณยายจะชอบสั่งแม่บ้านให้เก็บขวดน้ำพลาสติก พวกน้ำดื่มนี่ล่ะค่ะ แล้วก็กระป๋องน้ำอัดลม แล้วก็หนังสือพิมพ์ และอีกหลายๆอย่าง ฯลฯ
    พอเก็บได้มากพอประมาณ ก็ให้แม่บ้านเอาไปขายรถซาเล้งที่รับซื้อของพวกนี้
    อยากบอกว่าขายทีได้มาหลายร้อยเลยค่ะ บางครั้งได้เป็นพันค่ะ ที่บ้านมีขยะพวกนี้เยอะค่ะ
    ตอนแรก ลิก็แอบรำคาญที่คุณยายเก็บขวดน้ำนะคะ ตอนนั้นรู้สึกว่าเก็บไว้รกบ้าน และเวลา
    ดื่มน้ำเสร็จก็อยากจะทิ้งๆมันลงถังขยะไปเลย แต่ว่าตอนหลังพอเห็นว่ามันขายได้
    เลยมาช่วยเก็บด้วยเลยค่ะ ฮ่าๆๆ เวลาไปไหนก็จะเก็บขวดน้ำดื่มของตัวเองกลับมาบ้านตลอด
    จนเพื่อนๆแซวว่าเป็น Miss Recycle ไม่รุ้แซวหรือประชดนะคะ อิอิ

คือ เล่ามาซะยาวเลย จะบอกแค่ว่า บางครั้งของไร้ค่าหรือขยะ มันก็เปลี่ยนเป็นเงินได้ค่ะ
    อาจจะเป็นเงินแค่ไม่กี่ร้อย แต่ว่ามันก็คือเงินอ่ะค่ะ ดีกว่าเราทิ้งไปโดยเปล่าประโยชน์
    โดยไม่มีค่าอะไรเลย แถมทำแบบนี้ยังเป็นการช่วยอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมด้วยนะคะ ถือว่าเรา
    คัดแยกขยะไปในตัว ฮี่ๆๆๆ
    เราทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี
    เราไม่ทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี

0/5
    เก็บไว้เยอะเหมือนกันเลยค่ะ จะทิ้งก็เสียดาย
    ได้ใช้ก็กระปุกเล็กๆ..แบ่งพวกครีม โลชั่นไว้เวลาเดินทาง
    แต่ก็ยังเหลืออีกเยอะ เมื่อวันก่อนยังคุยกับสามีว่าจะเอาไปใช้อะไรดี
    มีตั้งหลายกล่อง(ใหญ่ๆ)..
    **คิดดี ทำดี มองโลกในแง่ดี**

0/5
    ใส่เครื่องประดับค่ะ ปลอดภัยดี เพราะคนไม่รู้ คิดว่าเป็นครีมบำรุงธรรมดาค่ะ

0/5
    ถ้าเป็นของเหลือใช้จริงๆ ใต้ตลับอายแชโดว์หรือตลับแป้งจะมีเป็นลักษณะเงินๆด้านๆเหมือนอลูมิเนียม
    สามารถเลาะไปบริจาคทำขาเทียมได้เช่นเดียวกับที่เปิดกระป๋องค่ะ
    STYLE NEVER DIE

0/5
    เอาไปขายให้พวกรถซาเล้ง ดีกว่าค่ะ (ถ้าไม่ได้ใช้จริงๆ)
    เพราะว่าเค้าจะเอาไปขายให้ร้านเพื่อนนำไปรีไซเคิลอีกทีค่ะ
    อย่างเศษเหล็กนี่ เอามาหลอมรวมกัน ได้ราคาใหม่ แพงมากๆค่ะ
    Love, like a river, will cut a new path
    whenever it meets an obstacle
    .

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook