Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 3 of 3

Thread: แจ้งเปิดตัว SBNTown Sidebar และระบบ Search จาก Google

Blog Entries
    1
    Warning Points:
    0/5

แจ้งเปิดตัว SBNTown Sidebar และระบบ Search จาก Google

แจ้งเิปิดตัวระบบ SBNTown Sidebar และระบบ Search จาก Google

ช่วง 2-3 วันที่ผ่านมา หากเพื่อนๆสมาชิกท่านใดเข้ามาเล่นที่ SBNTown.com และได้เข้าไปที่หน้าอ่านกระทู้ของเว็บไซต์ ก็จะพบกับ เครื่องมือตัวใหม่ ที่ทีมงานเพิ่งพัฒนาเพิ่มเติมเข้ามา ซึ่ง เครื่องมือตัวนั้น คือ SBNTown Sidebar และ ใน Sidebar ทีมงานได้เพิ่ม ระบบ Search จาก Google เข้าไปด้วย

ซึงมีหน้าตา และการใช้งานดังนี้ครับ

ใน SBNTown Sidebar จะประกอบด้วนส่วนเครื่องมือหลายส่วน อยู่ทางด้านขวาของจอภาพ ดังภาพด้านบนครับ ซึ่งหากเพื่อนๆ ไม่ต้องการใช้งาน สามารถกดปุ่มลูกศรทางขวามือด้านบน เพื่อทำการปิด Sidebar ได้ ตามภาพด้านบนครับ

ส่วนของ Sidebar ประกอบด้วยเครื่องมือหลายตัว ดังนี้

1. Google Search

ในส่วนนี้ จะเป็นเครื่องมือ ที่ช่วยเพื่อนๆ ในการค้นหาข้อมูลต่างๆ จากทั้ง SBNTown.com และ Siambrandname.com ซึ่ง มีหน้าตา และวิธีการใช้งานดังนี้ครับ

จากรูป หากต้องการค้นหากระทู้ ด้วยคำค้นใด สามารถใส่คำค้น และกดที่ปุ่ม "ค้นหา" ได้ ตามรูปด้านบนครับ

และผลของการค้นหา จะถูกนำมาแสดง ในอีกหน้า ดังรูปด้านล่างครับ

จากรูปด้านบน จะเห็นว่า ผลของการค้นหา จะถูกนำมาจาก ทั้ง SBNTown.com และ Siambrandname.com ครับ

2. ดูกระทู้ทั้งหมดในห้องย่อย

ตามภาพด้านบนครับ ในส่วนนี้ จะเป็น Link ที่คลิ๊กแล้ว จะกลับไปที่หน้าแสดงกระทู้ทั้งหมด ของ Forum ที่เพื่อนๆกำลังดูอยู่ ณ ขณะนั้นครับ

3. ดูกระทู้ทั้งหมดในหมวดเดียวกัน

ตามภาพด้านบนครับ ในส่วนนี้ จะแสดง Link ของ Forum ทั้งหมด ที่อยู่ในหมวดเีดียวกับ Forum ที่เพื่อนๆ กำลังดูอยู่ ณ ขณะนั้นครับ ซึ่ง ถ้า Forum มี Icon ระบบ ก็จะแสดง Icon ด้วยครับ

4. การเคลื่อไหวล่าสุดจาก Socialgroup

ตามภาพด้านบนนะครับ ในส่วนนี้ ระบบจะแสดง ชื่อกระทู้ที่มีการเคลื่อนไหวล่าสุด จากทุกๆ Socialgroup ที่อยู่ใน SBNTown.com ซึ่ง กระทู้ทุกกระทู้ที่ Post ใน Socialgroup นั้น จะถูกเชื่อมต่อมาแสดง ที่ Forum SBNTown Variety Community ; Discussion & Social Group ครับ

และรายละเอียดของกระทู้ที่แสดง จะแสดงชื่อกระทู้ พร้อมทั้ง ผู้โพสต์ในกระทู้คนล่าสุด และ วัน/เวลา ที่ โพสต์ล่าสุดครับ

5. Review ที่เคลื่อนไหวล่าสุด

ตามที่แสดงในรูปด้านบนครับ ในส่วนนี้ จะแสดงผลคล้ายกับ "การเคลื่อไหวล่าสุดจาก Socialgroup" แต่จะแตกต่างตรงที่ กระทู้จะมาจากกระทู้ในห้อง All Reviews : ห้องรวบรวม "รีวิว" จากเพื่อนๆที่ชอบ แนะนำ แบ่งปัน ครับ

และในส่วนรายละเอียด จะแสดงชื่อกระทู้ พร้อมทั้ง ผู้ตั้งกระทู้ และ วัน/เวลา ที่ โพสต์ล่าสุดครับ

6. ส่วนโฆษณาจาก Google

จะแสดงเฉพาะในห้องในส่วนซื้อขายเท่านั้น ตามที่ชี้แจงไว้แล้ว ในกระทู้ เราจำเป็นต้องปิดเว็บเป็นการถาวร หากสถานการณ์ยังคงเป็นอย่างนี้ต่อไป ครับ

และในอนาคต เราจะยังมีเครื่องมือเพิ่มเติมอีกนะครับ และจะมาชี้แจงวิธีการใช้งาน เครื่องมือที่อยู่ใน Sidebar ตัวใหม่ๆ ในกระทู้นี้ครับ

ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกทุกๆคนครับ ที่สนับสนุนทีมงานมาตลอดครับ

warong's Avatar
    warong is offline Trusted Member
    Blog Entries
    1
    0/5
    up up up hi hi hi so so so so มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ พัฒนาขึ้นอีกระดับสู้ ๆ คร้า คุณพี่ wm

adassnoo is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณsbntownมากเลยค่ะสร้างความสะดวกสะบายให้เราเสมอ พัฒนาต่อไปนะค่ะสู้...สู้.............................