Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: ช่วงนีใครไปเที่ยวหัวหินบ้างค่ะ แนะนำเลยค่ะ'พระราชวังมฤคทายวัน'

O.joe is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ช่วงนีใครไปเที่ยวหัวหินบ้างค่ะ แนะนำเลยค่ะ'พระราชวังมฤคทายวัน'

สวัสดีค่ะ
    ช่วงนี้เครียดค่ะงานเยอะ จะปิดรอบพรีทีไรเริ่มเครียดทุกที
    พอดีงวดนี้โอกาสดีค่ะ ก่อนเปิดเรียน พอดีตอนนี้เครียดๆแฟนน่ารักค่ะ เขาเลยเสนอพาไปเที่ยวที่หัวหินค่ะ

งวดนี้แฟนพาไปเที่ยวที่'พระราชวังมฤคทายวัน' ค่ะ
    จริงในหัวหินอากาศค่อนข้างร้อนนะค่ะ แต่ที่วังนี่ เย็นสบายมากๆเลยค่ะ

คราวนี้คิดถึงเพื่อนที่ SBN เลยมารีวิวรูปให้ดูกันค่ะ

ที่นี่ต้องจอดรถไว้ด้านนอกนะค่ะ แล้วค่อยเดินต่อเข้าไปค่ะ นิดนึง
    ต้องแต่งตัวเรียบร้อยด้วยนะค่ะ ถ้าใครไม่เรียบร้อยแล้วเขาจะให้นุ่งผ้าซิ่นค่ะ

อ่อ...เวลาเข้านี่เสียค่าธรรมเนียม ผู้ใหญ่ 30 บาทเองค่ะ
    แล้วพอเข้าไปแล้วเขาจะมีพนักงานปั๊มเวลาที่เราจะสามารถขึ้นเยี่ยมชมได้ค่ะ
    ถ้าเลยเวลาที่เขาปั๊มแล้ว เขาจะถือว่าสละสิทธิค่ะ ที่เขาต้องปั๊มรอบพนักงานเขาบอกว่าเป็นเพราะ พระราชวังก็เก่าแล้วก็เริ่มมีการทรุดโทรมบ้างแล้ว ถ้าปล่อยให้ขึ้นไปพร้อมกันทีเดียว เดี๋ยวพระราชวังจะรับน้ำหนักไม่ไหว เป็นการถ่ายเทน้ำหนักอ่ะค่ะ

เริ่มไปดูรูปกันเลยดีกว่านะค่ะ
    ถ้าหน้าพอเข้าผ่านด่านปุ๊บ ก็จะเจอรูปภาพเกี่ยวกับรัชกาลที่6 ค่ะ

รูปของใช้เก่าที่เคยใช้ในวังค่ะ

รุ)วิวธรรมชาติต่างๆค่ะ

ที่นี่เขามีถุงผ้าให้ใส่รองเท้าด้วยนะค่ะ จำได้ว่าแต่ก่อนเป็นถุงพลาสติก
    เดี๋ยวนี้สงสัยคงลดโลดกร้อนอ่ะค่ะ อืมแล้วเขาก็มีขายถุงผ้าด้วยนะค่ะ เงินที่ได้จะเอาไปบำรุงพระราชวังค่ะ
    ถุงผ้าเป็นรูปกวางเนื้อทราย(กวางไม่มีเขา) ซึ่งเป็นความหมายของคำว่า มฤคทายวัน ค่ะ

ภูมิปัญญาของคนโบราณค่ะ ปกติเขาจะใส่น้ำไว้เพื่อไม่ให้มดปีนขึ้นมาได้ค่ะ

switchไฟโบราณค่ะ

ที่นั่งสำหรับเสวยกันค่ะ

แฟชั่นสมัยโบราณค่ะ เลือกกันเอานะค่ะว่าชอบชุดไหน อิอิ

เป็นทางเดินยาวไปจนถึงทะเลเลยค่ะ

มีดนตรีไทยเพราะให้ฟังด้วยค่ะ

วันนี้ขอลงแค่นี้ก่อนล่ะกันนะค่ะ
    ไว้ถ้าคราวหน้าไปเที่ยว แล้วจะมารีวิวอีกค่ะ

อ่อ...อยากแนะนำอีกทีนึงค่ะ
    Flynow@Huahin อ่ะค่ะ เขาเพิ่งเปิดใหม่เมื่อเมษานี่เอง
    สวยงามมากค่ะ มีห้องที่เขาอนุรักษ์ของเก่าไว้ให้ดูด้วย
    ไม่ได้ลงรูปอ่ะค่ะ แต่ลองไปดูนะค่ะอยู่ฝั่งขาเข้ากรุงเทพฯค่ะ

O.joe is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าลงผิดห้องต้องขอโทษด้วยนะค่ะ

Blog Entries
    37
    0/5

Thumbs up

วันนี้เพิ่งไปเดินหาที่พักหัวหินในงานไทยเที่ยวไทยที่อิมแพคมาพอดีครับกลับมาอ่านกระทู้ใน sbn เจอรีวิวดีๆ มีประโยชน์อย่างนี้ขอบคุณมากๆครับ

รูปพระราชวังดูร่มรื่นมากเลยครับน่าไปเดินเล่นเห็นแล้ว อยากไปเที่ยวๆ เลยครับ
    รอดูรูปชุดต่อไปครับ ตื่นเต้นอยากดูรูปอีกครับ รูปที่นำมาลงทำให้เล่าเรื่องชวนติดตามดีครับ ชอบครับ

ถามนอกประเด็นนิดครับไปหัวหินนี้เพื่อนๆพักที่ไหนกันครับ แนะนำด้วยจักเป็นพระคุณยิ่งครับ
    ขอบคุณครับ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Talking

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล และภาพที่นำมาโพสต์

ดูสวย และ เงียบสงบมากเลยครับ อยากไปเที่ยวจังเลยครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    เคยไปมาครั้งนึงค่ะ บรรยากาศดีมาก รู้สึกเหมือนไปพิพิธภัณฑ์เลยค่ะ
    ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆ นะคะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

9
    0/5
    ตอบกระทู้เพื่อปรับกระทู้ที่ตั้งในเดือนนี้ขึ้นสู่หน้าแรกเนื่องด้วยกระทู้ตกจากการทดสอบระบบ
    ขออภัยในความไม่สดวกครับ ขอบคุณครับ

0/5

Wink

ตอนที่หญิงไป หญิงไปนอนที่บ้าน G-House อ่ะค่ะ
    อยู่ไม่ติดทะเลเลย แต่ว่าห้องพักก็โอเคนอนได้ สะอาดดีค่ะ

เดี๋ยวไว้ไปเที่ยวที่ไหนจะเก็บรูปมาฝากเพื่อนๆอีกนะค่ะ
    เห็นมาโพสต์อย่างนี้แล้วมีกำลังใจ

0/5
    อยากไปจัง สงสัยต้องหาเวลาว่างชวนคุณสามีไปแล้วล่ะค่ะ
    ขอบคุณ จขกท มากๆเลยนะคะ
    Copyright 2010

<< nok&hon >>

0/5
    คิดถึงหัวหิน

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    หนึ่งเคยไปเมื่อหลายปีก่อนค่ะเกิน 5 ปีได้แระ อิอิ ชอบมากค่ะ บรรยากาศสวยสุดๆ คุณ จขกท ถ่ายรูปมาเยอะดีสวยด้วยค่ะ ไว้จะไปอีกรอบถ้ามีโอกาสค่ะ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆที่นำมาฝากนะคะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook