Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 3 of 3 FirstFirst 1 2 3
Results 21 to 27 of 27

Thread: *****อิอิ คืออยากจะรู้ว่ามีเพื่อนๆคนไหนจะแต่งงานปลายปีนี้รึป่าวคร้า*****

bolso's Avatar
    bolso is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    """""
    ขอบคุณเพื่อนๆที่แสดงความยินดีทุกๆคนเลยนะค่ะ ตอนนี้เก็บข้อมูลอย่างเดียวเลย
    เห็นว่าเดือนพฤษภา จะมีงานเวดดิ้งแฟร์ ใหญ่กว่าที่เมืองทองจัดตอนนี้อีก ก็เด๋วรอไปดู

แล้วจริงๆก็ไม่คิดว่าจะได้แต่งอ่ะค่ะ คิดว่าปีหน้าซะอีก แต่ที่บ้านเชื่อดวงนิดหน่อยก็เลยมาลงเอยปีนี้
    ส่วนใครที่กำลังรอให้คุณแฟนขอแต่งอยู่ก็ พยายามต่อไปนะค่ะสู้ๆๆๆ เอาใจช่วยทุกคู่เลยค่ะ....
    ....

0/5
    ยินดีด้วยนะคะ

baglover's Avatar
    baglover is offline Trusted Member
    0/5
    ยินดีล่วงหน้าเลยนะคะ .... ส้มขอแนะนำย่อๆดังนี้เลยนะคะ

แนะนำว่า ควรจองโรงแรมให้ได้ก่อน เพื่อสรุปการ์ดได้ค่ะ (และมักจะมาพร้อมกับของชำร่วยค่ะ)

หลังจากนั้น แนะนำให้หาช่างภาพค่ะ แนะว่า ควรเป็นช่างภาพ freelance ที่รับถ่ายภาพ ไม่แนะนำสตูดิโออ่ะค่ะ (จะโดนแบนมั๊ยเนี่ย) เหตุผลคือ สตูดิโอให้ความสะดวกเรื่อง pk เราได้ก็จริง แต่คุณภาพเราคุมไม่ได้ค่ะ เค้าจะมีตากล้องหลายคนในสังกัด และเราจะไม่มีทางทราบว่ารูปตัวอย่างที่เราเห็นเนี่ย มาจากตากล้องคนไหนค่ะ

เรื่องตากล้อง แนะนำว่า ควรดูจากภาพที่เจ้าของงานถ่ายเองนะคะ ดูมุมกล้องว่าชอบรึเปล่าค่ะ แล้วทำการจองเลยค่ะ

ที่ไม่แนะนำสตูดิโอ... คงรู้ๆกันอยู่ค่ะ คนที่มีประสบการ์ณเดินเฉียดสตูดิโอในงาน wedding fair ว่าน่ากลัวแค่ไหน ไม่จ่ายเงิน ไม่ต้องออกจากบูธกันเลยทีเดียว... แล้วหลังจากเราถ่ายภาพกันไปเป็นร้อยภาพ แล้วได้แค่ไม่กี่สิบใบ... เราจะไม่ซื้อภาพที่เหลือของเราที่อันนั้นก็สวย อันนี้ก็สวยเลยหรอคะ... มีแสนหมดแสนค่ะงานนี้....

ส่วนเรื่องชุดแต่งงาน เดี๋ยวนี้มีเยอะค่ะ ตัดซื้อ ตัดเช่า หรือ เช่าเฉยๆ .... เลือกตามสบายเลยค่ะ

ช่างแต่งหน้าหาข้อมูลได้ค่ะ เป็นอีกหนึ่งที่ควรรีบจอง เพราะคนเก่งๆมีไม่กี่คน.... และมักจะโดนจองไปในวันดีๆแล้วค่ะ

หลังจากนั้นก็ขั้นตอนเลือก Wedding Planner ค่ะ ผู้ที่จะมาดูแลเราในรายละเอียดงานต่างๆ ... ถ้าตั้งใจทำเอง ก็ข้ามขั้นตอนนี้ค่ะ

ไปสู่ขั้นตอนหาข้อมูลงานเช้าค่ะ (ที่เจ้าสาวต้องจัดการเองค่ะ) ว่าจะจัดงานไทย จีน คริสต์ ฯลฯ....

แล้วหลังจากที่เราได้ภาพสวยๆตอนถ่าย pre wedding แล้วก็นำมาทำ presentation ได้ค่ะ (เป็นโอกาสอันดีที่จะมีภาพสวยๆของเราและแฟนไว้ดูประกอบเพลงซึ้งๆเพราะๆ)

สรุปรายละเอียดกับโรงแรมเรื่องงานเย็น ... ว่าจะจัดอาหารแบบไหน... ค๊อกเทล บุฟเฟ่ โต๊ะจีน... ตามความประสงค์ของผู้ใหญ่เลยค่ะ... (ส่วนใหญ่จะตามใจคุณพ่อคุณแม่ค่ะ)

ข้อดีของโต๊ะจีน.... ดูดี สะดวกสบาย คนจีนชอบค่ะ ทุกคนได้ทานอิ่มหมด....
    ข้อเสียของโต๊ะจีน... เราต้องเผื่อจำนวนแขกค่ะ โต๊ะเกินไว้ก่อน เป็นดี โต๊ะขาดไปจะแย่ค่ะ จะเสียไปถึงผู้ใหญ่ฝ่ายชายค่ะ

ข้อดีของค๊อกเทล... ดูดีค่ะ ทันสมัย ทานง่าย คำเล็กๆพอดีคำ เดินไป จิ้มไป ทานไป ง่ายดี ไม่ต้องกังวลเรื่องแขกมามากไป เพราะทุกคนยืนทานได้ ไม่ต้องหาที่นั่งเหมือนโต๊ะจีน กลัวไม่อิ่มก็เพิ่มซู้มอาหารหนักเข้าไปค่ะ ... ที่ฮิตๆก็จะมี กระเพาะปลา ข้าวมันไก่ เกี๊ยวน้ำ อาหารญี่ปุ่น

ข้อเสีย... เมื่อยค่ะ... ยืนตลอดงาน ใส่ส้นสูงกลัวไม่สวย ... และบางทีมาช้าอาหารที่ซุ้มหมดค่ะ.. เซ็งเลย หิว....

อุ่ย.... เขียนซะยาวเลย.... ไว้มาแชร์ให้ฟังเพิ่มนะคะ ...

เพราะเรา ... (และกระเป๋า) นั้นคู่กัน ....

0/5
    ยินดีด้วยนะคะ ขอมาแอบเก็บข้อมูลด้วยคนค่ะ ของเราอาจจะปลายปีนี้-ต้นปีหน้าค่ะ
    เราทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี
    เราไม่ทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี

kori's Avatar
    kori is offline Trusted Member
    0/5

Red face

เราแต่งไปเมื่อเดือนธันวาที่เจดับบลิว แมริออท ที่เราทำ
    อันดับแรกก็ต้องเลือกโรงแรมค่ะ เพราะมันเต็มเร็วมากโดยเฉพาะวันดีดี แล้วก็มาเลือกช่างแต่งหน้าค่ะ
    แล้วก็มาเลือกชุด เราตัดที่อมิตา เอกมัยค่ะ
    การ์ดก็ดูตามพาหุรัด เราใช้ของวิริยา viriya
    แล้วมาดูของชำร่วย
    ใกล้ๆก็มาเลือกอาหาร อ้อถ่ายรูป prewedding ด้วย มีให้เลือกเยอะเลย ในเวบ wedding square เราใช้ art of aud
    แล้วทำพวก presentation
    แต่ของเรารู้ก่อนล่วงหน้าเป็นปี แต่ถึงเวลาจองแต่โรงแรม อันอื่นนี่มาทำใกล้ๆๆ ก็ลนไปหน่อย การ์ดก็แก้หลายรอบมากก
    สุดท้ายดีใจด้วยนะค้า
    Swiss ที่รัก

0/5
    เราแต่งเดือนตุลาคมค่ะ ตอนนี้ก็จองโรงแรม ช่างแต่งหน้า ช่างภาพ การ์ดแล้วค่ะ ที่เหลือก็คือ ตัดชุดกับของชำร่วย ขอแนะนำให้เข้าไปที่ www.weddingsquare.com ก่อนค่ะ ค่อยๆ ดูพวกสปอนเซอร์ในนั้นก่อน แล้วจะได้ไอเดียอะไรดีดีเยอะเลยค่ะ

Lavish is offline Trusted Member
    0/5

Wink

มาแอบสูบข้อมูลเหมือนกันค่ะ

Page 3 of 3 FirstFirst 1 2 3

Comments from Facebook