Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 8 of 8 FirstFirst ... 6 7 8
Results 71 to 76 of 76

Thread: >>>>>> ใครเคยดัดฟันบ้างคะ แวะหน่อยนึงค่า <<<<<<

Tiny T's Avatar
    Tiny T is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

: )

เลิกใส่มา . . 8 ปีได้แล้ว . . หลังจากนั้นก็ใส่รีเทนเนอร์อยู่ไม่ถึงปีก็ขี้เกียจ . . หมอนัดไปก็ไม่ไป

ปีถัดมานึกได้เลยไปหา . . หมอบอกว่า "มันคงสายไป ฟันหนูมันเริ่มยื่นออกมาใหม่อีกแล้ว! . . อยากดัดใหม่เลยไม๊?"

ปรี่ลาออกจากร้านแทบไม่ทัน . . แต่ก็ไม่เข็ด ยังคงไม่ใส่รีเทนเนอร์อยู่ดี . . สรุปก็ยื่นมานิดนึงนะ ฟันล่างก็แอบไม่ตรงเหมือนดัดเสร็จใหม่ ๆ แล้วด้วย ฮ่วย >_<

poovsn's Avatar
    poovsn is offline Trusted Member
    0/5
    ควรใส่ค่ะ...เวลาถอดไม่ควรเกิน1อาทิตย์ค่ะ
    อยากไปเวียนนาอีก---->เฮอออคราวที่แล้วทำไมไม่ซื้อหาาาาา

0/5
    จากประสบการณ์ส่วนตัว ถอดเครื่องมือมาได้ 9 ปีนี้แล้วค่ะ
    ใส่รีเทนเนอร์อยู่ ปีนึง ตอนนอนอย่างเดียว เพราะใส่กลางวัน พูดไม่ชัดเลย กินน้ำก็ยังไม่สะดวก
    หลังจากนั้นก็ใส่บ้างไม่ใส่บ้าง แต่จะใส่ช่วงตอนนอนอย่างเดียวค่ะ แต่ไม่ได้เป็นคนนอนกัดฟัน
    จะมีปัญหาแค่เรื่องลิ้นดุนฟันหน้าอ่ะค่ะ(สังเกตุตัวเองเอานะคะ)

หลักการ ถ้านึกได้ รู้สึกฟันเริ่มไม่เรียบ (สังเกตุตัวเองดูเองอีกค่ะ) ก็จะยัดรีเทนเนอร์ใส่ไป
    มีการเจ็บปวดบ้างเล็กน้อย แต่เมื่อรู้สึกว่า รีเทนเนอร์เข้าล๊อค ไม่เบียดหรือล๊อคฟันมาก ก็สบายใจค่ะ
    เพราะนั่นหมายถึง ฟันเรายังไม่เกเรไปไหน

สรุปคือ ใส่ตลอดช่วงนอน 1 ปีเต็ม ๆ และ ใส่บ้าง หรือ นาน ๆ ใส่บ้าง ตลอดเวลาที่ผ่านมาค่ะ

ปล. แ่ม่บ้านที่บ้านทำรีเทนเนอร์ตัวเก่าหล่น เราตะเกียกตะกายไปทำใหม่ สามีถามว่า จำเป็นเหรอ
    ตอบสามีไปว่า "จำเป็นมาก" เพราะน้องสาวเค้าเอง เคยจัด แต่ไม่ใส่รีเทนเนอร์
    ฟันโยกคือเหมือนเบี้ยวไปข้างนึงเลยค่ะ เล่าให้เค้าฟัง เค้าก็โอเค เห็นภาพ
    [SIGPIC]http://forum.siambrandname.com/image.php?type=sigpic&userid=14871&dateline=1231810932[/SIGPIC]

0/5
    ถอดมา 10 ปี ตอนนี้ก็ยังใส่รีเทนเนอร์อยู่ค่ะ ใส่เกือบทุกคืนค่ะ ไม่ใส่แค่คืน 2 คืนพอใส่ใหม่ก็แน่นค่ะ ดีกว่าต้องไปดัดใหม่

0/5
    กะลังจะไปดัดรอบสองแล้วค่ะเนี๊ยะ

ไม่เคยใส่เลย...อุตส่าห์ดัดมาตั้งหลายปี

เสียดายมากมายค่ะ -*-

yai_625's Avatar
    yai_625 is offline Trusted Member
    0/5
    แก่สุดแน่เลยดัดมา20ปีแล้วตอนดัดเสร็จก็ไม่ใส่เลยเพราะเบื่อมากอยากเป็นอิสระไม่มีเครื่องผูกมัด
    ผ่านไปประมาณเกือบ2ปีไปหาหมอขูดหินปูนหมอบอกฟันมันเริ่มบิดละเลยต้องทำretainerใหม่เพราะอันเก่าใส่ไม่ได้เลย แล้วก็ต้องไปหาหาหมอให้ค่อยๆดัดretainerให้ฟันเข้าที่อยู่อีกพักใหญ่เดี๋ยวนี้เลยใส่ทุกวันตอนนอนมีบ้างที่ไปตปท.แล้วไม่อยากเอาไป ปัจจุบันมันก็ไม่เรียบเหมือนตอนดัดเสร็จใหม่ๆค่ะแต่ต้องใส่เพื่อไม่ให้มันเคลื่อนไปมากกว่านี้ค่ะ สรุปคงต้องใส่ตลอดชีวิตแหละค่ะ

Page 8 of 8 FirstFirst ... 6 7 8

Comments from Facebook