Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 3 of 8 FirstFirst 1 2 3 4 5 ... LastLast
Results 21 to 30 of 76

Thread: >>>>>> ใครเคยดัดฟันบ้างคะ แวะหน่อยนึงค่า <<<<<<

เมจิ's Avatar
    เมจิ is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by ninanina_neena View Post
    จัดฟันอยู่ค่ะ แต่ตอนไปปรึกษาหมอ เค้าบอกว่า จัดสองปี ใส่รีเทนเนอร์อีก 3 ปีเองนี่นา ไม่เห็นบอกว่าใส่ตลอดชีวิต

แต่ตอนนี้เซ็งอยู่ค่ะ เพราะฟันเราขยับน้อยมาก หมอบอกว่าลิ้นไปดันฟันไว้ สอนกลืนข้าว กลืนน้ำใหม่ซะงั้น แง แง เบื่อ แล้ว
    เรื่องลิ้นดันฟันนี่ท่าจะจริงค่ะ ยิ่งเวลานอนเรารู้สึกเลยว่าลิ้นไปดันฟันอ่ะ

แต่ไหงหมอเราให้ใส่ตลอดเรย เพราะเราดัดมาหลายปีมากๆแล้ว เมื่อปีที่แล้วไม่ใส่ไปหกเดือนมันยังยื่นออกมาเลยค่ะ เซ็งมาก ไม่คิดว่าชีวิตจะเกิดมาแล้วมีฟันที่พยายามจะเหยินได้ตลอดแบบนี้ --' เผลอไม่ได้ ยื่นออกมาอีกแว้วว

เมจิ is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by iamluckygirl View Post
    ทนใส่เถอะค่ะ (ฟันจะได้สวยไปนานๆคุ้มกะเวลาเป็นปีๆที่ติดเหล็ก) จะได้ไม่เสียใจทีหลังเหมือนเรา

ดัดมาตั้งแต่อายุ11ถอดเหล็กแล้วก็ขี้เกียจใส่รีเทนเนอร์ เพราะกินแทบตลอดเวลา ละก็ลืมห่อทิชชู่ทิ้งขยะบ้าง นั่งทับหักบ้าง เลยไม่ใส่มันสะเลย

แอบเสียดายถ้าอดทนใส่ฟันคงสวยกว่านี้

แต่ผ่านมาสิบกว่าปีอยากดัดใหม่ ฟันบนเรายังเรียงกันดี แต่เหมือนยื่นนิดหน่อย แต่ฟันล่างเริ่มเกบ้าง นอย..อยากฟันสวย แต่หมอไม่ดัดให้เพราะหมอบอกว่าดัดไปฟันก็เข้าไปได้แค่1มิล ไม่คุ้ม ดีจัง !! หมอไม่เห็นแก่เงิน อิอิ
    เหมือนกันทุกกระเบียดนิ้ว นึกว่าตัวเองเขียนเองเลยเนี่ย 555

แม้กระทั่งที่หมอบอกก็ยังเหมือนกันเลย ว่าดัดอีกก็เข้าไปจิ๊ดเดียวแทบไม่ต่าง สรุปอยู่นิ่งๆดีกว่า เซ็งเรยค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by LoVe59 View Post
    ถอดรั้วมาจะสองปีแล้วค่ะ...แต่ใส่รีเทนเนอ อยู่แค่ 3เดือนเอง...
    แบบว่าขี้เกียจอะค่ะ ตอนนี้ ฟันล่างก็มียื่นๆออกมานิดๆค่ะ...
    แห่ะๆ ของเราฟันบนยื่น ฟันล่างเกค่ะ ไม่งามทั้งล่างและบนเรย --''

แต่ทำไมตะเองใส่แค่สามเดือนเอง อ่า ฟันยื่นนิดเดียวด้วย น่าอิจฉา ><

0/5
    เคยดัดฟันคะ ตั้งแต่ ป.5 - 6 จำไม่ได้ ถอดเหล็กออก ม.4 (ใส่เหล็กดัด 4-5 ปี)

แล้วใส่แบบลวดเส้นเดียวตลอดไม่ถอดเลยต่ออีก (+2 ปี)

(+2 ปี) อีกสองปีต่อมา ใส่เฉพาะตอนนอนคะ

(+1 ปี) มีช่วงหนึ่ง กลางวันก็ไม่ใส่ กลางคืนใส่บ้างไม่ใส่บ้าง แล้วก็ลืมไปเลย

รีเทนเนอร์ ต้องหดตัวอยู่แล้ว รู้ทั้งรู้ ก็ทน ๆ เจ็บเอา ทำไงได้ ขี้เกียจเอง แต่อยากสวย

มีบางช่วงทนไม่ไหว ก็ไปขอทำ รีเทนเนอร์ ใหม่ บอกหมอว่าอันเ่ก่าหาย ไม่งั้นหมอขอดูอันเดิม 555

ตอนหลัง ๆ ผ่านมา 12 ปีมาแล้วคะ เลิกใส่แล้ว --- ฟันบน ไม่มีปัญหา ฟันล่าง เกนิดหน่อยคะ (ถามคนรอบข้างแล้วเค้าบอกว่าดูปกติคะ)

ตอนจบของการดัดฟัน ไม่ได้ไปหาหมอเหมือนกันคะ

รวม ๆ แล้วก็ร่วม 10 ปี คะ

0/5
    เคยดัดฟันเหมือนกันค่ะ ทำครั้งแรกตอนเรียน ม.2 พอเอาออกก็ก๋ากั่นไม่ใส่รีเทนเนอร์เลยต้องทำครั้งที่สองตอนเรียน มหาลัยค่ะ ตอนนี้ถอดออกมาหลายปีแล้วค่ะ รีเทนเนอร์ก็ใส่ตลอดตอนแรกๆๆ เพราะไม่อยากทำใหม่ ตอนนี้แทบไม่ได้ใส่้เลยเพราะขี้เกลียดค่ะ แต่จะบอกค่ะว่าทำครั้งที่สองฟันก็ไม่สวยเท่าครั้งแรก หมอก็บอกเหมือนกันค่ะว่าต้องใส่จนวันตายเลยถ้าอยากให้ฟันสวยเพราะว่าเราไปฝืนธรรมชาติ

ninanina_neena's Avatar
    ninanina_neena is offline Trusted Member
    0/5
    แต่หมอเคยบอกนะคะ ว่าพอเราจัดฟันแล้ว มันจะทำให้ฟันเราเคลื่อนง่ายขึ้น ดังนั้น ไม่ใส่รีเทนเนอร์มันก็จะออกมาอีก
    แต่งงว่าตอนจัดเนี่ย มันเข้าไปยากจิง จิ๊งงงง หนำซ้ำยังมีกรณีลิ้นดันฟัน เซ็งงงง

0/5

Smile

บางเคส ต้องใส่ตลอดชีวิตจริง ๆ ค่ะ

ก่อนจัดสิ่งสำคัญที่ควรถามคุณหมอก่อนคือ หลังถอดเหล็กแล้วต้องใส่ รีเทนเนอร์กี่ปี

ฟันคนเราขยับได้ทุกวันค่ะ

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by ninanina_neena View Post
    หนำซ้ำยังมีกรณีลิ้นดันฟัน เซ็งงงง
    คือดันจนฟันมันเขยื้อนหรือคะ

แอบสงสัยว่าเป็น 1 ซี่่ค่ะ
    รักในหลวง และ ครอบครัว...

0/5
    จัดเสร็จมาหลายปีแล้วค่ะ ร่วมสิบปีเศษ ยังใส่รีเทรนเนอร์อยู่เนืองๆ

เคยทำรีเทรนเนอร์หาย กว่าจะรอเข้ากรุงเทพไปหาหมอก็เกือบสองเดือนค่ะ

หมอฟันก็บอกว่าไม่เคลื่อนนะคะ แต่ยังไงก็ขอให้ใส่เพราะระยะยาวอาจเคลื่อนได้

0/5
    น้องสาวมักจะลืมหรือขี้เกียจไม่ใส่รีเทนเนอร์เป็นประจำ "ตอนนี้ฟันข่างล่างล้ม" และต้องไปดัดใหม่อีกแล้วค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

Page 3 of 8 FirstFirst 1 2 3 4 5 ... LastLast

Comments from Facebook