Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 22

Thread: ++ มีเรื่องสะเทือนใจนิดโหน่ย และอยากขอคำปรึกษาเรื่องเกี่ยวกับมะเร็งต่อมน้ำเหลืองค่ะ ++

Warning Points:
    0/5

Exclamation ++ มีเรื่องสะเทือนใจนิดโหน่ย และอยากขอคำปรึกษาเรื่องเกี่ยวกับมะเร็งต่อมน้ำเหลืองค่ะ ++

วันนี่ไปพบลูกค้าค่ะ...พอเจอเค้า ก็คุยไป คุยมา ปกติถามสารทุกข์สุกดิบ...
    ปรากฎว่าเค้าก็เอ่ยมาว่า ลูกสาวเค้า เป็นมะเร็งต่อมน้ำเหลือง ลูกเค้าเพิ่งอายุ 23เองอะ...
    เศร้าจายและสเทือนใจอย่างแรงค่ะ เพราะเราค่อนข้างสนิทกับลูกค้าคนนี้มาก
    รู้จักกันมาเกือบ10ปีเห็นจะได้ ก็เลยอยากช่วยเค้า
    เพราะเค้าถามเราว่ามียาดีที่ไหนพอจะแนะนำมั้ย เพราะตอนนี้ทำคีโม..และกินยาจีนอยู่
    ยาจีนที่กินก็แพงพอสมควร ค่ายาวันนึงก็ 800ก่าบาทแล้วค่ะ ไหนจะต้องฉีดยาแก้แพ้ ทุก12 ชม.
    หลังจากทำคีโมอีก แต่น้องเค้ากำลังใจดีมาก...ไม่ทุกไม่เศร้าแถมยังให้กำลังใจแม่อีกต่างหาก
    ปิ๊กเองพอได้ยินเรื่องราวแล้ว น้ำตาแทบไหลค่ะ เศร้าแบบบอกไม่ถูก...
    และขอตำหนิหมอที่รพ. พญาไทย3 หน่อยนะค่ะ เรื่องร้ายแรงขนาด มะเร็งเนี่ย
    ปกติเค้าบอกกับเด็กโดยตรงเลยหรอค่ะ ทำไมไม่บอกกับครอบครัวเด็กหรือเชิญพ่อแม่
    เด็กมารับฟังด้วย แย่มากๆเลย อยู่ดีๆหมอเอาระเบิดมาโยนใส่ลูกสาวเค้าตามลำพัง เลยอะ
    วันนั้นเป็นวันที่น้องเค้าต้องไปล้างแผลจากการผ่าต่อมไทรอย..อยู่ดีๆหมอก็บอก ง่ายๆเลยว่า
    น้องเค้าเป็นมะเร็งนะ เค้าบอกกันง่ายดื้อๆแบบนี้เลยหรอ ดีนะที่น้องเค้ากำลังใจดี
    ครอบครัวแข็งแรง อบอุ่น ที่บ้านมีฐานะพอสมควร ทำธุรกิจหลายอย่าง
    นี่ถ้าเป็นลูกตาสีตาสา หรือบ้านแตกสาแหรกขาด คงฆ่าตัวตายไปแล้ว
    เข้าเรื่องดีกว่า อยากทราบว่าใครมียาดีอะไรพอจะแนะนำมั้ยค่ะ...
    ทีแรกปิ๊กถามเค้าว่า กินชีวจิต รึยัง เค้าบอกว่า...หมอยังไม่ให้ก่อน เพราะร่างกายยังไม่แข็งแรงพอ
    ตอนนี้ต้องบำรุงมากๆ และงดเว้นเนื้อสัตว์ เลยทานได้แต่ผักกับปลา และไข่
    อ๋อ..ตอนนี้น้องเค้าย้ายรพ.แล้วไปรักษาที่ รพ.ธนบุรี ค่ะ หมอน่ารัก ใจดีมาก
    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ยิ่งมะวานได้ดูคุณเอ๋ที่สแกนกรรมแล้ว แว๊บขึ้นมาเลย ว่าคนเรามีกำเนอะ

bennypuppy's Avatar
    bennypuppy is offline Trusted Member
    0/5
    แอนขอแชร์เกี่ยวกับ รพ. พยาไท 3 ค่ะแอนเคยไปตรวจดูว่าแพ้อาหารอะไรบ้าง

พอหมอนัดดูผล หมอเขาให้กระดาษแผ่นนึงมาดูแต่ไม่ได้อธิบายอะไรมาก

ซึ่งแอนก็ไม่ได้เก่งภาษาอังกฤษค่ะ แต่คุณหมอก็แค่บอกว่าแอนแพ้กุ้งมากที่สุด

แต่มีอีกหลายอย่างแต่คุณหมอไม่บอก ตอนแรกแอนคิดว่ามันอาจจะไม่สำคัญ

มากเขาเลยไม่ได้บอก แต่แอนตรวจทั้งทีก็อยากจะรู้ว่ามีอะไรที่เราแพ้บ้าง

ถึงแม้ว่าจะระดับต่ำแต่แอนก็อยากจะรู้ไว้เพื่อจะได้คอยระวังเพราะแอนเป็นคนที่ผื่นขึ้น

ง่ายมากๆค่ะ ขออภัยนะคะที่ออกนอกเรื่อง ขอเป็นกำลังใจให้ลูกของลูกค้า

คุณ จขกท ด้วยนะคะ เขาอายุเท่ากับแอนเลย อ่านแล้วรู้สึกเศร้าเหมือนกันค่ะ

PREANG is offline Trusted Member
    0/5
    จริงๆอยากแนะนำว่าถ้ารักษาทางแพทย์แผนปัจจุบันก็ไม่ควรทานยาจีนค่ะ
    เพราะมันอาจจะตีกันเอง
    และเราคิดว่าหมอปัจจุบันดีที่สุด
    เนื่องจากคุณแม่เคยเป็นมะเร็งเต้านม รักษาโดยแพทย์โรงพยาบาลพระมงกุฎ คุณหมอห้ามเรื่องยาจีนเด็ดขาดค่ะ
    คุณหมอบอกว่าถ้าเลือกจะรักษากับหมอแล้วก็ให้เชื่อใจ วางใจเค้า
    เค้าจะรักษาเราให้ดีที่สุด
    แล้วคุณแม่ก็หาย
    นี่ผ่านมาหลายปีแล้ว ไปตรวจสุขภาพก็แข็งแรงดีค่ะ

ยังไงขอส่งกำลังใจฝากไปด้วยนะคะ

0/5
    เอาใจช่วยนะคะ

0/5

Unhappy เป็นกำลังใจค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
    ถ้าน้องเค้ามีกำลังใจที่ดีแบบนี้ ต้องต่อสู้กับโรร้ายได้แน่นอนค่ะ
    สำหรับหมอ บางทีอาจจะอยู่กับโรคภัยไข้เจ็บทุกวัน จนชาชิน
    แต่ก็น่าจะมีจรรยาบรรณกว่านี้ เพราะคนอื่นเค้าไม่ได้ชินชาเหมือนคุณ
    แย่มากๆค่ะ ดีที่น้องเค้าเป็นคนมีจิตใจเข้มแข็ง
    สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจนะคะ

Naparuedee's Avatar
    Naparuedee is offline Trusted Member
    0/5

Thumbs down

ขอนอกเรื่องด้วยคนนะคะ ขอเล่าเรื่อง รพ พญาไท 3 ด้วยคน
    คุณย่าป่วย ทานข้าวไม่ได้หลายวัน อาเจียนตลอด ทางบ้านเลยพาเข้าไปที่ รพ พญาไท 3 เพราะใกล้บ้านคุณย่า หมอบอกว่าน่าจะเป็นมะเร็ง ต้องผ่าตัดเดี๋ยวนี้เนื่องจากหมอจะไปเมืองนอก ทางบ้านเห็นว่าน่าจะหา second opinion เลยโทรไปคุยกับคุณหมอประจำที่ศิริราช หมอบอกว่ามให้มาที่ศิริราช หมอที่ศิริราชบอกว่าผ่าตอนนี้ไม่ได้เพราะคุณย่าอ่อนแอมาก หมอที่พญาไท 3ให้ผ่าได้ยังไง หมอที่ศิริราชให้พักฟื้นอยู่ 2 อาทิตย์จึงผ่าตัด ปรากฎว่าคุณย่าไม่ได้เป็นมะเร็ง แค่ลำไส้ตีบ ที่บ้านเลยรุมด่าคุณหมอที่พญาไท 3 ถ้าไม่ชัวร์ว่าเป็นมะเร็งก็ไม่ควรพูดให้คนไข้เสียกำลังใจ และที่จะผ่าเลยเหตุผลว่าหมอจะรีบไปเมืองนอก ดูไม่ห่วงคนไข้เลย
    รพ นี้ขอบายเลยค่ะ

เป็นกำลังใจให้น้องนะคะ ต้นว่าทานชีวจิตก็ดี แล้วไปนั่งสมาธิ ทำจิตใจให้สบายก็ช่วยนะคะ

peachpie's Avatar
    peachpie is offline Trusted Member
    0/5

Thumbs up

เราแนะนำ ยาน้ำเทียนเซียน นะคะ เป็นยาจีน แต่ไม่ทราบว่าเป็นตัวเดียวกับที่น้องเขากินรึเปล่า..
    เพราะพ่อเราเป็นมะเร็ง แล้วกินยาตัวนี้ควบไปกับการทำคีโม แล้วในปัจจุบันไม่มีเชื้อมะเร็งแล้วคะ และทำให้ไม่ทรมานช่วงทำคีโมด้วยนะคะ ช่วยในการฟื้นตัวได้ดีมาก ซึ่งคุณหมอแผนปัจจุบันก็อนุญาติให้ทานได้คะ ตามร้านหนังสือนะคะจะมีหนังสือเกี่ยวกับยาตัวนี้คะ จากเคสผู้ป่วยที่ได้ใช้ยาเทียนเซียน ชื่อหนังสือ "100 เรื่องจริงของผู้พิชิตโรคมะเร็ง" ยังไงก็ขอเอาใจช่วยน้องเขานะคะ

suiteeruk's Avatar
    suiteeruk is offline Trusted Member
    0/5
    มาเป็นกำลังใจให้ด้วยคนค่ะ
    นู๋หยก 08-1010-1690
    suiteeruk@hotmail.com

ลึกลงเท่าไรก็ยิ่งมืดมน ค้นไปเท่าไรก็ยิ่งสับสน
    ส่วนลึกในใจคน ใครจะรู้จริง..........

0/5
    เปนกำลังใจให้นะคะ

KAN's Avatar
    KAN is offline Trusted Member
    0/5
    คุณปิ๊กเป็นกำลังใจให้น้องเค้าด้วยนะค่ะ
    แม่เพื่อนเป็นมะเร็งต่อมน้ำเหลืองเหมือนกันรักษาที่ จุฬาค่ะ แต่ก็..
    อยู่ได้ 3 ปี ก้อเสียค่ะ เป็นที่ต่อมน้ำเหลืองที่ต้องระวังอย่างมาก
    ไปไวค่ะ น่าสงสารน้องเค้าจังเลยอ่ะ...
    [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/Owner/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot-9.png[/IMG]
    ไม่มีไพร่ ไม่มีำอำมาตย์ มีแต่...พสกนิกร ปวงชนชาวไทย

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook