Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 6 of 6

Thread: สอยถามหน่อยค่ะ เรื่องไปรษณีย์มาส่งแล้วไม่มีคนอยู่รับ แล้วไม่มีใบแจ้งไปเอาของ ต้องทำยังไงค่ะ

Karnwadee's Avatar
    Karnwadee is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

สอยถามหน่อยค่ะ เรื่องไปรษณีย์มาส่งแล้วไม่มีคนอยู่รับ แล้วไม่มีใบแจ้งไปเอาของ ต้องทำยังไงค่ะ

พอดีสั่งของเอาไว้ ลืมใส่ที่อยู่ให้ไปส่งที่ออฟฟิสค่ะ ของเลยมาส่งที่บ้าน แล้วไม่มีคนอยู่รับ พอเช็ค tracking วันแรกขึ้นว่าบ้านปิด แล้วโทรไปเช็คไปรษณีย์แล้วเค้าบอกว่าวันต่อมาไปรษณีย์จะมาส่งที่บ้านอีกที ซึ่งถ้าไม่มีคนรับก็จะออกใบแจ้งไปรับของแทน แล่วสรุปว่าวันนั้นก็ไม่มีคนอยู่รับอีกค่ะ แต่ก็ไม่มีใบแจ้งไปรับของ
    โดย status ณ ปัจจุบันที่เช็คกับ tracking มันขึ้นว่าออกใบแจ้งแล้วค่ะ

กรณีอย่างนี้ต้องทำยังไงค่ะ ไปรับของได้เลยมั้ยค่ะ แจ้ง tracking no. กับทางไปรษณีย์ได้เลยรึเปล่าค่ะ แล้วถ้าให้ผู้อื่นไปรับแทนใช้ใบมอบอำนาจกับบัตรประชาชนกับ tracking แค่นั้นเลยรึเปล่าค่ะ

ใครทราบรบกวนแจ้งด้วยค่ะ พอดีโทรไปไปรษณีย์แล้วรอสายนานมากๆๆๆๆๆๆๆ ไม่ได้คุยเลยค่ะ พอติดอีกทีก็เวลาปิดทำการแล้ว

ขอบคุณมากนะคะ

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าไปรับเอง ไม่ต้องมีใบรับ นำบัตรประชาชนไปแสดงตนก็รับได้ค่ะ

แต่ถ้าให้คนอื่นไปรับ ต้องมีสำเนาบัตรประชาชน สำเนาถูกต้องมอบอำนาจและใบรับไปรับค่ะ

ปกติ ส่วนรับของตกค้าง จะเปิดทำการมากกว่าเวลาทำการปกติของปณ.เช่นปิด หกโมงครึง
    วันเสารบ่ายก็เปิด ไรเงี๊ยค่ะ ไม่แน่ใจว่าแต่ละที่เหมือนกันมั้ย

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

alisz's Avatar
    alisz is offline Trusted Member
    0/5
    เราเคยมีกรณีนี้นะคะ เราก็โทร.ไปที่ไปรษณีย์เขตบ้านเราเลยค่ะ
    ไม่ได้โทร.ไปที่ 1545 หรือเบอร์อะไรซักอย่างที่เป็น call center ของไปรษณีย์ไทยหรอกค่ะ

เค้าก็ให้เราบอก tracking no. มา
    หรือบอกชื่อ ที่อยู่ก็ได้ค่ะ แล้วเค้าก็ไปหาให้
    ถ้ามีของก็สามารถไปรับได้เลยนะคะ
    บอกเค้าไปก็ได้ว่า ไม่ได้รับใบแจ้ง

แต่ก็แล้วแต่ไปรษณีย์แต่ละเขตนะคะ อาจจะมีวิธีการไม่เหมือนกัน
    ส่วนการรับของถ้าไปรับเองก็ใช้บัตรประชาชนค่ะ แต่ถ้าให้ผู้อื่นไป
    ก็ต้องมีใบมอบอำนาจ ซึ่งมันจะเป็น ฟอร์มมากับใบแจ้ง ^^

Karnwadee's Avatar
    Karnwadee is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะค่ะ
    พรุ่งนี้จะรีบโทรไปไปรษณีย์เขตที่บ้านค่ะ
    กำลังกลัวอยู่ว่าของจะหาย มูลค่าสูงด้วยค่ะ T_T

อยากเขกหัวตัวเอง 10ที ที่ลืมใส่ที่อยู่office (แต่กลัวเจ็บหัว 555)

ขอบคุณมากค่ะ ^^

รักพี่น้องที่ใจดีใน SBN จังเลย

bua_benjakamol's Avatar
    bua_benjakamol is offline Trusted Member
    0/5

^^

เคยไปเม้งสองสามหนคะ เรื่องไปรษณีย์มาส่งของพอไม่มีใครอยู่บ้านก็ไม่ทิ้งใบชมพู(เค้าเรียกกันว่าใบแจ้งความ)ไว้
    พอเราต่อว่า เค้ากลับว่าเราว่าแล้วทำไมคุณไม่อยู่้บ้าน
    เราก็ย้อน แล้วคุณทำใบสีชมพูมาทำไม พอรู้ว่ามีจะมาส่งที่บ้านนี่ต้องนั่งอยู่บ้านเลยใช่มั้ย ไม่ต้องออกไปทำมาหากินเลยใช่มั้ย

ตั้งแต่นั้นมาคนนำส่งทำตัวดี๊ดี แล้วก็หน้าจ๋อยๆ เราเลยต้องตีสนิท ล่ะพูดแก้ไปว่า บางครั้งลูกค้านัดรับของแล้วไม่ได้ตามนัด เค้าก็เม้งพี่ น้องต้องเข้าใจพี่นะ
    ٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶ mynameisgift ٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶

ถ้าเราเกิดมาเพื่อที่จะรักใครสักคน
    ...คนๆนั้นจะรักเราตอบ
    แต่ถ้าเราเกิดมาเพื่อที่จะรักใครหลายคน
    ..เชื่อเถอะว่า จะไม่มีใครรักเราจริงเลย
    แม่แต้คนเดียว

0/5

Lightbulb

แนะนำให้ไปรับที่ไปรษณีย์เลยค่ะ
    ʎɐqǝ uo pɹɐoqʎǝʞ ɐ ʎnq ı ǝɯıʇ ʇsɐן ǝɥʇ sı sıɥʇ

Comments from Facebook