Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 2 of 2

Thread: Stay longer young & beautiful with Holistic Food ~

Warning Points:
    0/5

Stay longer young & beautiful with Holistic Food ~

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชาว SBN ชื่อหัวข้ออาจจะแปลกไม่เหมือนใครไปหน่อยนะคะ แต่เราอยากแบ่งปันเรื่องราวของความสวยในอีกวิถี เรื่องว่าเป็นการสวนแบบ Inside out ผ่านการดูแลตัวเองด้วยอาหารการกินที่ดี และเป็นมิตรต่อสุขภาพร่างกาย และส่งผลต่อผิวพรรณค่ะ

อันที่จริง Holistic Food ส่วนใหญ่นั้นก็ไม่ใช่อาหารการกินที่ทานอยาก หรือมีรสชาติพิลึกพิลั่นมากไปกว่าอาหารมื้อปกติธรรมดาของเรากันเลยนะคะ เพียงแต่อาจจะหาซื้อได้ค่อนข้างยากนิดหน่อย ถ้าไม่นับรวมพวกผักผลไม้ที่สามารถหาซื้อได้กันทั่วไปตาม Supermarket

โชคดีที่บ้านเรานั้นอยู่ไม่ไกลจากห้าง Paradise Park เทาไหร่ จำได้ว่าที่ชั้นใต้ดินของห้างแห่งนี้นอกจากจะมีร้านอาหารอร่อยๆมากมายแล้ว ยังมีสินค้าเพื่อสุขภาพที่ผลิตจากธรรมชาติขายอยู่มากมาย รวมไปถึงที่นอนยางพารา และสินค้าสมุนไพรอีกด้วยค่ะ

และนี่คือ Holistic Food ในแบบฉบับคนที่เพิ่งเริ่มทานของเรา เน้นความค่อยเป็นค่อยไป เลือกแบบที่ทานง่าย ไม่สุดโต่ง เพราะไม่อย่างนั้นอาจจะทำให้เสียกำลังใจในการสร้างนิสัยใหม่ไปซะก่อน

สินค้าแรกที่เราภูมิใจนำเสนอก็คือ Pearl Organic Soymilk หรือนมถั่วเหลืองนั่นเองค่ะ หลังจากที่ได้ศึกษาค้นคว้าทำให้เรารู้ว่าการดื่มนมถั่วเหลืองนั้น จะส่งผลให้ผิวพรรณมีสุขภาพดีกว่าการดื่มนมวัว และด้วยความที่เราเป็นคนที่มีนิสัยดื่มชากาแฟในช่วงเช้า ซึ่งสูตรของร้านกาแฟเจ้าประจำนั้นจะใส่นมวัวผสมด้วยเพื่อให้เกิดรสออกมันนิดๆ(แล้วจริงๆสูตรของเขาก็อร่อยมาก) แต่ลองเปลี่ยนรสชาติดูบ้างจะเป็นไร เราจึงให้ " พี่น้ำ " พี่เจ้าของร้านกาแฟชงผสมกับ Latte แก้วโปรดของเรา แต่ด้วยความที่นมถั่วเหลืองสูตรที่เราเลือกมานี้เป็นรส Vanila จึงทำให้มีกลิ่นของ Vanila และรส Cremmy ตามมาด้วยเล็กน้อยค่ะ ซึ่งรสชาติอาจจะไม่ค่อยคุ้น แต่ก็ไม่ได้ลำบากต่อการดื่มแต่อย่างใด ถ้าเปรียบเทียบผลลัพธ์ที่จะได้ต่อสุขภาพและผิวพรรณ

ชิ้นต่อเป็น Cocoa Cereal ไว้คอยดื่มสลับกับกาแฟ ที่มี Cereal ที่ผลิตมาจากธัญพืชที่มีกากใยอาหารสูง แน่นอนว่ามันคงจะดีต่อสุขภาพมากกว่าดื่มน้ำ Cocoa แบบปกติ ที่สำคัญ Brand นี้ดื่มง่ายมากค่ะ รสชาติกลมกล่อมกำลังดี ไม่หวาน ไม่จืดจนเกินไป

The next one is เกล็ดข้าวกล้องงอก 3 สี Packaging นั้นน่ารัก ถูกใจเราเป็นที่สุดค่ะ และที่สำคัญ OMG มันมีรสชาติ! ไม่ได้จืดชืดอย่างที่เคยคิดเลย นอกจากนี้ยังสามารถนำไปประยุกต์ได้หลากหลายเมนู จะใส่น้ำร้อนเพื่อทานแบบโจ๊ก(แนะนำให้ใส่ไข่ ผักโรยเพิ่มเพิ่มคุณค่าทางสารอาหาร และเหยาะ Maggi ลงไปเล็กน้อยนะคะ) นำไปคลุกแทนเกล็ดขนมปัง หรือโรยหน้า Icecream หรือเครื่องดื่มก็ได้ค่ะ แต่สูตรที่เราชอบทานที่สุดและคิดค้นด้วยตัวเองคือนำไปเทใส่ขนมปั Whole weed แล้วราดด้วยน้ำผึ้ง ขอบอกว่าอร่อยมากๆ ทานแล้วรู้สึกดีกับร่างกายแบบสุดๆ

มาต่อกันที่น้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น ซึ่งเบื้องต้นนั้น สารภาพเลยไม่ได้คิดจะซื้อค่ะ เพราะคิดว่าเรายังไม่น่าจะทานได้ แต่เห็นขวด และ Label สวย ดูเป็นมิตรกับธรรมชาติดี และมีหลายขนาดให้เลือกซื้อ เราจึงตัดสินใจลองซื้อขนาดเล็กที่สุดมา คิดว่าถ้าทานไม่ได้จะเก็บไว้ทาผิวหรือหมักผมเอาก็แล้วกัน แต่ไม่รู้ว่าน้ำมันมะพร้าวสมัยนี้นั้นมีนวัตกรรมการสกัดที่สูงกว่าสมัยแรกๆหรือเปล่า เพราะปรากฏว่าทานง่ายมาก และมีกลิ่นมะพร้าวธรรมชาติหอมเจือจาง เมื่อลองทานดูแล้วพบว่าน้ำมันมะพร้าวนั้น " มัน" น้อยกว่าที่เราคิดเยอะเลย Label ที่ข้างขวดนั้นเขียนไว้ว่าให้ทานวันล่ะ 4 ช้อน แต่ตัวเรารู้สึกว่ามันดูเยอะไปนิด เลยทานแค่วันล่ะ 1 ช้อนก่อนมื้ออาหารเช้า และว่าจะเริ่มหันมาทำ Oil pulling หรือการอมน้ำมันมะพร้าวไว้ประมาณ 15 - 20 นาทีเพื่อการชะล้าง Bacteria ในช่องปากเร็วๆนี้ค่ะ

ชิ้นสุดท้ายเป็น Snack ขนมปังกรอบจิ้มงาดำ อันที่จริงขนมกล่องนี้เราตั้งใจซื้อเพื่อจะส่งไปให้เพื่อนชาว Pakisan ได้ลองชิ้ม เพราะก่อนหน้านั้นเขาได้ส่งชามะนาวซึ่งเป็นสูตรของประเทศเขามาให้เราลองดื่ม(เป็นคนที่ So sweet มากๆ) แต่ว่าวันที่ออกไปส่งของที่ไปรณีย์นั้น เราดันลืมหยิบติดออกไปด้วยซะนี่ ก็เลยคิดว่าไว้เป็นโอกาสหน้าแล้วกันนะเพื่อน ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว เพื่อไม่เป็นการเสียของขอลองชิมหน่อย และเราก็พบว่ามันก็เป็นขนมเพื่อสุขภาพที่อร่อยมากๆอีกเช่นกัน ถือเป็นสินค้า Substance แทน Pocky ตาม 7 - 11 ก็ได้อย่างไม่ขัดข้องเลยนะคะ อันที่จริงมันมีรส Chocolate ขายด้วยค่ะ

สุดท้ายนี้หวังว่า You guys will be enjoy it! และอาจจุดประกายให้เราริ่เริ่มหันมาดูแลสุขภาพผ่านอาหารการกินกันมากยิ่งขึ้น แล้วพบกันใหม่ตอนหน้าค่ะ

Thank you SBN ♥

" www.beautilism.com พื้นที่เล็กๆแห่งการจับจ่ายใช่สอยเพื่อสุขภาพ และความงามของผู้หญิงฉลาดเลือก "

Warning Points:
    0/5

Re: Stay longer young & beautiful with Holistic Food ~

เป็นสินค้าที่ดูดีน่าใช้มากๆเลยค่ะ เอาใจไปเลย
    slotxo true wallet

Comments from Facebook