Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 18

Thread: ฟอกสีฟันแบบ home bleaching

Warning Points:
    0/5

ฟอกสีฟันแบบ home bleaching

มีใครเคยฟอกสีฟันแบบ home bleaching ไหมคะ อยากรู้ว่ามันจะมีผลข้างเคียงยังไงบ้าง แล้วน้ำยามันทำลายฟันเราหรือเปล่าคะ

เพื่อนๆมีร้านหรือหมอฟันแนะนำไหมคะ ราคาเท่าไร แบบว่าเป็นคนฟันไม่ขาวเลย

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่า

0/5
    กำลังจะสั่งจากต่างประเทศมาเลยค่ะ -*- เสียวๆอยู่เหมือนกัน
    ของเรากะจะสั่งมาแบบ 23% มาลองทำเองดู

ใครเคยลองทำแล้วรบกวนขอความคิดเห็นหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
    เชื่อไหม...แค่เปลี่ยนแปลงตัวเอง คุณก็เปลี่ยนชีวิตได้...

hdogillusive's Avatar
    hdogillusive is offline Trusted Member
    0/5
    ลองถามคุณ joywila ซิคับ เค้าเป็นหมอฟันอะคับ
    ...............................................................................

..........LVoe LVoe LVoe..........

จำไว้ให้มั่น "SBN ก่อตั้งขึ้นมาเพื่อซื้อขายแลกเปลี่ยนกระเป๋าแบรนด์เนมในราคากันเองแบบพี่น้อง ไม่ได้มีจุดประสงค์ให้มีการซื้อขายเพื่อเชิงพาณิชย์"

0/5
    Quote Originally Posted by hdogillusive View Post
    ลองถามคุณ joywila ซิคับ เค้าเป็นหมอฟันอะคับ

อ้าวเฮียตอบไม่ได้เหรองับ เฮียก้
    ขาฟัน

เคยใช้ ยี่ห้อที่เป็น ปากกาอะคับ ก้ใช้ได้นะฮ่ะ ขาวขึ้นแต่ ใช้ทาทุกๆๆ 15 นาที 8 ครั้ง

ขาวขึ้นเรยงับ ไม่เสียวฟันด้วยงับ

ไม่ใช่หมอฟันงับ แต่เอามาแชร์เฉยๆๆๆๆ
    I LoVe U [SIGPIC][/SIGPIC]

My Precious

Steel Blue Electrique Marine Emerald Electrique Turquois
    Cafe
    NoiRBouton D' OrAmetyse
    Truffle
    Buff noirEvergreen
    GGH SS o7 runway purse Vert Fonce
    SaHara
    MoganoBordeauxAutummeOriganSapphire

0/5
    เดี๋ยวจะลองถามไปยังคุณ joywila ดูนะคะ
    ขอบคุณคุณ hdogillusive มากค่ะที่แนะนำและคุณ KeRoRo ด้วยนะคะ
    เชื่อไหม...แค่เปลี่ยนแปลงตัวเอง คุณก็เปลี่ยนชีวิตได้...

0/5
    เป็นแฟนหมอค่ะ พอถูไถได้เนอะ

home กะฟอกที่คลินิค ต่างกันตรงระยะเวลา ที่ร้านชั่วโมงเดียวขาว

แต่ที่บ้านต้องกัดถาดไว้อาทิตย์นึงถึงจะขาวเท่าที่ร้าน

ข้อเสีย คือควบคุมคุณภาพยากกว่าหมอทำให้ค่ะ เพราะบางคนบีบน้ำยาเยอะไปน้อยไปมั่ง

ส่วนมากที่ซื้อได้ตามท้องตลาดเราว่าได้ผลน้อยนะ เพราะไม่มีทันตแพทย์ดูแล

น้ำยามันจะไม่ค่อยเข้มข้นอ่ะค่ะ

ส่วนทำลายเนื้อฟันป่าว ไม่นะคะ เดี๋ยวรอให้คุณหมอตัวจริงมาตอบ เราก็เคยฟอกมา

แต่แบบทำที่ร้าน ขาวดีค่ะแต่ต้อง maintainance ไม่งั้นสีกลับเร็ว ขึ้นอยู่กับพฤติกรรมการกิน

ของเราเอง หวังว่าคงช่วยได้บ้างนะคะ

0/5
    ขอบคุณทุกๆคำตอบเลยนะคะ เดี๋ยวไปถามคุณหมอ joywila ต่อด้วยดีกว่า

อยากฟันขาว อยากฟันขาว อยากฟันขาว อยากฟันขาว (>.<)

0/5
    เคยใช้แล้วค่ะ
    ใช้มาสองยี่ห้อ
    ที่ราคาหลายร้อย กับราคาหลายพัน
    ก็เหมือนกัน
    คือไม่เห็นผลเลย

ไปทำฟอกกับคุณหมอดีกว่าค่า
    เสียตังครั้งเดียว เห็นผลเลย

แต่ฟอกสีฟัน รู้สึกจะอยู่ได้ปี สองปี
    ก็ต้องไปฟอกอีก
    เสียตังครั้งเดียว

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    난 다신 사랑 따윈 하지 않을 거라
    그렇게 다짐했었던 적 있었죠
    스쳐 지난 이별의 기억
    다시 또 부서졌던 믿음
    아픔과 위로 속에 난 그들을 지웠죠
    하지만 그대를 처음 봤던 그 날 이후로
    난 다시 용기가 생겼죠
    그대의 어깨에 기대면 맘이 편해져
    이대로 영원히 그대와 있고 싶어요

0/5

bleaching

home bleaching คือการฟอกสีฟันที่บ้านคะ
    in office bleaching ก็คือการทำที่ร้าน

ผลของทั้งสองวิธีคือ การทำให้ฟันขาวขึ้นคะ

การฟอกที่ร้านจะทำให้ขาวได้อย่างรวดเร็ว ภายในระยะเวลา 1 ชั่วโมง แต่สีฟันอาจกลับมาเข้มขึ้นได้ เร็วกว่า การฟอกที่บ้าน ถ้าจะให้ขาวนาน ควรนำกลับมาฟอกสีที่บ้านด้วย
    การฟอกที่บ้าน จะใช้น้ำยาที่มีความเข้มข้นต่ำกว่าการฟอกที่ร้าน แต่จะใช้ระยะเวลานานกว่า (ฟอกโดยการ ใช้ถาดพิมพ์ปากเฉพาะคน ใส่น้ำยาทิ้งไว้ทั้งคืน เป็นระยะเวลาประมาณ 1 สัปดาห์ มาก หรือ น้อยกว่า แล้วแต่คนคะ) แต่สีกลับคืนช้ากว่า

ค่าใช้จ่าย ฟอกสีฟันที่ร้านสูงกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้น ควรสอบถามจากทันตแพทย์ผู้ทำอีกที เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องคะ

joywila's Avatar
    joywila is offline Trusted Member
    0/5

^_^

มีคน PM ให้วิลา มาตอบ

คำตอบคล้าย ๆ ข้างบนค่า

สารเคมีหลัก (Active ingredients) ที่ใช้ในการฟอกสีฟันทุกรูปแบบคือ PEROXIDE(PO) เป็นสารตัวเดียวกับที่ใช้ในการฟอกสีผมนั่นแหละค่ะ แต่อยู่ในความเข้มข้นที่ปลอดภัย แบ่งการฟอกเป็น 2 ประเภทใหญ่ ๆ

ฝ่ายน้ำเงิน
    Home bleaching : ฟอกเองที่บ้าน
    - PO% ต่ำ 8-20% มากกว่านี้จะburn เหงือกได้
    - ต้องฟอกทุกวันหลายสัปดาห์ กว่าจะเห็นผล
    - ข้อดีไปช้า ๆ control สีเองได้ เหมาะสำหรับ Maintenance กรณีที่เคยฟอกแบบ In-office มาแล้ว หรือกรณีที่มีครอบฟัน วัสดุอุดเก่าๆเยอะไม่อยากให้สีฟันขาวโดดเกินไป
    **ฟอกสีฟันทุกประเภทไม่สามารถเปลี่ยนสีวัสดุอุดฟัน ครอบฟัน ฟันปลอม etc.ได้

ขั้นตอน
    - ตรวจฟัน ถ้ามีฟันผุ/หินปูน ต้องอุด+ขูดก่อน
    - พิมพ์ปากเพื่อทำถาดฟอกสีฟันเฉพาะบุคคล (ใช้เวลาประมาณ 1 ชม.)
    ไป S H O P P I N G รอ
    - กลับมาลองถาดฟอกสีฟัน + รับเจลกลับบ้าน
    - หลังแปรงฟัน บีบเจล 1 ติ๋งเล็ก ๆ บริเวณที่เป็นผิวหน้าฟัน
    (เยอะไปเปลือง เด๋วล้นไปถูกเหงือก อาจแสบๆ)
    - ใส่ถาดพิมพ์ปากพร้อมเจล อย่างน้อย 2-3 ชม./วัน ใส่นานแค่ไหนไม่มีกฎตายตัว ตามสบายเลยจ้า อยากให้ขาวแค่ไหนก็ได้ แต่ถ้าเริ่มเสียวฟันก็ควรหยุดสักพัก

ฝ่ายแดง
    In-office bleaching : ฟอกโดยทันตแพทย์
    - PO % สูง 15-35% ไม่ต้องกลัว Burn เพราะ ทพ.จะต้องเคลือบเหงือกไว้ก่อน

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook