Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 37

Thread: เมื่อความลับไม่มีในโลก...ดีที่สุดคือทำใจให้สบายแล้วปล่อยวาง

pieinlove's Avatar
    pieinlove is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

เมื่อความลับไม่มีในโลก...ดีที่สุดคือทำใจให้สบายแล้วปล่อยวาง

^^""""^^ thz so much ka

ของเก่าไป ของใหม่มา (มาเยอะด้วย) ><''

pong's Avatar
    pong is offline Trusted Member
    0/5

RE: เมื่อความลับไม่มีในโลก...ดีที่สุดคือทำใจให้สบายแล้วปล่อยวาง

ขอลบนะคะ โพสซ้ำ

pong's Avatar
    pong is offline Trusted Member
    0/5

RE: เมื่อความลับไม่มีในโลก...ดีที่สุดคือทำใจให้สบายแล้วปล่อยวาง

แง้..... พิมพ์ไปตั้งยาว ไม่รู้เป็นไรมันส่งไม่ไป กลับมาที่พิมพ์หายหมดเลย ฮึ.. ช่างมัน พิมพ์ใหม่ก็ได้

เข้าเรื่อง... ป้องก็คนนึงล่ะที่อ่านจบ เห็นด้วยกับชื่อหัวข้อที่คุณพายตั้ง ป้องว่าเรื่องแบบนี้มันมีให้
    เห็นอยู่ทั่วๆไป เพราะว่าเงินเนี่ยหล่ะ คือปัจจัยเดียวที่ทำให้คนเป็นแบบนี้ นิดๆ หน่อยๆ ก็เอา จนไป
    ถึงขั้นหลอกขายหรือไม่ก็โกงเอาเลย แต่สำหรับเงิน 1,000 มันก็เหมือนกะที่คุณพายว่า กินได้
    หลายมื้อ ทำบุญได้หลายหน (อันนี้ชอบ) การที่จะขายของเอากำไรไม่มีใครถือว่าผิด แต่การ
    หลอกลวงเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำ ป้องก็เห็นว่าเพื่อนๆใน SBN ที่เอาสมบัติสุดที่รักมาขาย ก็ไม่เห็นจะ
    มีใครเอากำไรกันเลย(ไม่เกี่ยวกะเพื่อนๆที่เปิดเวปขายของนะคะ) มันเหมือนสมบัติผลัดกันชม
    มากกว่า ทำใจให้สบายน่ะถูกแล้วล่ะค่ะคุณพาย ดันไปรู้เรื่องเข้าซะนี่ เลยเจ็บใจ (เอ๊ะ.! นี่เรา
    อารมณ์เสียทำไมเนี่ย สงสัยโมโหแทน) ไม่แน่อาจมีใครเจอยิ่งกว่าเราก็ได้นะคะ

0/5

อย่าเสียใจไปเลยค่ะ
    เข้าใจความรู้สึกนะคะ ใครๆเจอเรื่องอย่างนี้ก็ต้องเซ็งเป็นธรรมดา

แม่ค้าลูกค้าดีๆยังมีอีกเยอะค่ะ

pieinlove's Avatar
    pieinlove is offline Trusted Member
    0/5

^^""""^^ thz so much ka

ของเก่าไป ของใหม่มา (มาเยอะด้วย) ><''

0/5

เป็นคนหนึ่งที่อ่านจนจบเหมือนกันค่ะ
    เพิ่งสมัครสมาชิกเข้ามาใหม่เมื่อวานเอง เพราะว่าดูแล้วชอบ ชอบค่ะ
    เปิดดูเว็บนี้แล้ว ใช่อย่างที่คุณบอกจริง ๆ ว่าอยู่กันเหมือนเพื่อน พี่น้อง ดูแล้วน่าจะจริงใจดี
    อย่างไรก็ขอบคุณสำหรับข้อคิดดี ๆ ให้เผื่อใจไว้ หากเจอกับเรื่องประมาณนี้

ขอบคุณค่ะ :roll:

kunmuay's Avatar
    kunmuay is offline Trusted Member
    0/5

อ่านจบเช่นกันค่ะคุณพาย...

หมวยเห็นด้วยกับคุณป้องนะ หมวยเองก็เหมือนกันที่เวลาขายแล้วจะคิดว่าเอากระเป๋ามาผลัดกันใช้อะค่ะ บางทีเพื่อนเบื่อก็เอามาขายหมวยก็ซื้อไว้ จะซื้อได้แพงนิดหรือถูกหน่อยก็แล้วแค่เคสหรือความเสียดายของแต่ละคนด้วยอะค่ะ เป๋าบางใบหมวยก็รักมากๆๆๆ แต่ขายถูกมากๆก็มี พอขายแล้วเจอคนซื้อเค้าน่ารัก นิดๆหน่อยๆก็ลดตลอดเลยค่ะ

มีเพื่อนหมวยฝากขายบาติโนลหมวยก็จะพายามขายของเพื่อนให้ได้ราคาอย่างที่เพื่อนต้องการมากที่สุด แต่ก็พยายามหาทางต่อรองลดให้คนซื้อด้วยถือว่าช่วยๆกัน ถึงเราไม่ได้หวังกำไรแต่พอเพื่อนมันขายออกมันก็อยากพาเราไปเลี้ยง (แค่ข้าวมื้อนึงก็ happy แล้วเพราะถือว่าได้เจอกัน ถ้าไม่มีเรื่องเป๋าอาจหาตัวเจอมันยาก)

หมวยก็เข้าใจว่าไม่มีใครอยากทำอะไรให้ใครฟรีๆ แต่ถ้าเค้าทำเป็นอาชีพก็ควรบริสุทธิใจ บอกเลยว่าต้องการเงินค่าคอมเท่าไหร่ ขายได้เท่าไหร่ ลดได้เท่าไหร่ ถ้าทำแบบนี้จะดีด้วยกันทั้งสองฝ่ายทั้งคนซื้อและคนขาย จะรู้ว่าราคานี้ถูก Mark up ค่าคอมไว้แล้วก็จะเฉยๆ เพราะถึงยังไงตนเองก็ควรรับสภาพราคาที่ต่อรองกันไว้ได้อยู่แล้ว แต่ถ้ามารู้ว่าถูกโกหกแบบนี้เข้าใจเลยว่าเสียความรู้สึกเหมือนถูกหลอกอะค่ะโดยเฉพาะคนฝากขายที่เป็นเพื่อนกันน่าจะเสียความรู้สึกเอามากๆเลยอะค่ะ น่าสงสารเค้าอะค่ะ คงโดนไปหลายใบแล้วแบบนี้

อยากให้ซื้อตรงกันทำอะไรจะได้สบายใจค่ะ

-bow-'s Avatar
    -bow- is offline Trusted Member
    0/5

อ่านแล้วปลงเลยค่ะ
    นี่คือความจริงส่วนหนึ่ง.....บนโลกใบนี้ :roll:
    ~ต่อไปนี้ ชั้นจะเป็นคนดูแลหัวใจตัวเอง
    จะไม่ให้ใครมาทำร้ายได้อีกแล้ว~

0/5

เข้ามาอ่านค่ะ
    ก้นะ ไม่มีความเห็นแล้วกัน
    แต่ถ้าเป็นเรา ถ้าเราเปนเจ้าของกระเป๋า
    เราคงขายของเราเองแหละ

0/5

ง่า ขอแบ่งเป็นสามเรื่องนะคะ

1. เรื่องราคา อันนี้เป็นเรื่องการตกลงกันระหว่างเจ้าของกระเป๋า-ผู้รับฝากขาย ผู้รับฝากขาย-ผู้ซื้อ
    ตรงนี้ โกโก้ว่า มันเป็นการตกลงกันระหว่างสองฝ่าย คงบังคับไม่ได้ ไม่ใช่ประเด็น
    แต่ทำแล้วรู้จะเสียความรู้สึกหรือเปล่าอีกเรื่องนึง ไม่งั้น กระเป๋าหลายๆ ใบที่วนๆ อยู่ ตอนนี้ก็น่าจะเหลือไม่กี่พันแล้ว

2. เรื่องบอกว่ากระเป๋าเป็นของตนเอง ตรงนี้ก็ไม่ค่อยดี แต่ถ้าเจ้าของกระเป๋าบอกละเอียด
    และคุณผู้รับฝากขายสามารถอธิบายจุดต่างๆ รวมถึงได้มีการตกลงฝากขายกัน
    โดยผู้ฝากขายได้รับอนุญาตให้ขายได้ ได้ละเอียดก็ไม่น่ามีปัญหาค่ะ
    คล้ายๆ ฝากขายที่ บ้าน หรือคอนโด เพียงแต่ว่า บางครั้งผู้ซื้อก็เสียความรู้สึกนิดหน่อย

3. เรื่องสภาพของกระเป๋า ตรงนี้น่าจะเป็นปัญหาโลกแตกที่เป็นเรื่องหลายรอบแล้ว
    เพราะมาตรฐานแต่ละคนไม่เท่ากัน เลยทำให้คำจำกัดความของแต่ละคนไม่เท่ากัน
    ตรงนี้ ก็คงเป็นหน้าที่ของคนขายที่จะบอกอย่างละเอียด และคนซื้อที่จะซักอย่างละเอียดอ่ะค่ะ

สรุปแล้ว จริงๆ มันไม่ผิดจริงๆ ที่เอาของคนอื่นมาขาย แต่เป็นปัญหาเรื่องความไม่จริงใจ
    มันก็เลยทำลายมิตรภาพเฉยๆ จากเพื่อนธรรมดาก็กลายเป็นเพื่อนทางการค้า ... เท่านั้นเอง

ยังงัย จะรอคู่กรณีมาอธิบายนะคะ แต่ถ้าไม่อธิบาย โกโก้ว่า มันก็จบประมาณนี้แหละ
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook