Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: ------------ข้องใจอยากถามคะ------------

Warning Points:
    0/5

Question ------------ข้องใจอยากถามคะ------------

ถามโดยรวมๆทั่วไปนะคะ เห็นเป็นกรณีกันเยอะช่วงนี้

เวลาที่เราซื้อของใน SBN แล้วได้รับของที่ไม่ตรงกับสภาพที่คนขายบอกไว้ เราไม่สามารถคืนของได้เหรอคะ? คืนได้ในกรณีที่เป็นของปลอมอย่างเดียวเลยเหรอ?

ส่วนตัวแล้วไม่เคยเจอกรณีที่ลูกค้าขอคืนของ เพราะลงขายอะไรก็บริสุทธ์ใจ มีตำหนิอะไร ถามมาก็บอกไปตามตรง ขายได้หรือไม่ได้ก็ไม่เป็นไร อีกทั้งไม่ต้องมานั่งกลัว pm ที่จะคอยมาว่าตามหลัง หรือเห็น login ตัวเองไป post ในกระทู้ห้องร้องเรียน

ส่วนตัวแล้วถ้ากรณีนี้เกิดขึ้นกับตัวเองก็จะรับของคืนแน่นอนคะ เพราะคิดว่าความสบายใจ สำคัญกว่าเรื่องเงิน100% สำหรับคนที่ไม่ยอมรับคืนนี่อยากรู้จริงๆว่าเค้ามีเหตุผลอะไร เพื่อนๆคิดว่ายังไงคะ แล้วถ้ากรณีนี้เกิดขึ้นกับเพื่อนๆ เพื่อนๆจะทำยังไง
    "ความสุขของกะทิ"

0/5
    เคยเจอค่ะ เดรสโซดา 2000 แบบว่าเปิดพัสดุมาตกใจ
    แม่ค้าบอกว่าของใหม่ แต่ชุดมีรอยเลอะเต็มเลย
    เลยโทรไปถามเค้าๆบอกว่าเป็นของมือสองก็ต้องเลอะบ้าง
    เราบอกอ้าว ไหนว่ามือหนึ่ง
    เค้าก็ทำเสียงงอนๆแล้วก็บอกว่า ถ้าน้องไม่สบายใจส่งของคืนมาเลยค่ะ เดี๋ยวโอนเงินคืน

...
    แต่นานนะกว่าจะได้เงิน
    )

ปล.น่าจะคืนได้นะ ถ้าบอกไม่ตรงความจริง(ถ้าชำรุดหรือเลอะ) นอกจากเราไม่ได้ถามเช่น เรื่องไซด์(ขอส่งคืนนะคะ เพราะคิดว่าใหญ่/เล็กกว่านี้ หรือสี (ที่บางที่ถ่ายรูปแล้วเพี้ยนไปบ้าง)
    เนอะๆๆๆๆ

nnn's Avatar
    nnn is offline Trusted Member
    0/5
    เคยซื้อเข็มขัด LVค่ะ ประมาณว่าตอนถามรายละเอียดก็ถามขนาดความกว้างไปแล้วนะคะ แต่เค้าไม่ได้ตอบกลับมาค่ะ

แล้วก็ระบุแล้วด้วยว่าเข็มขัดเส้นนี้น้องชายสนใจซื้อไปใส่ พอวันที่ได้รับของ เข็มขัดกลายเป็นเส้นเล็กขนาดผู้หญิงใส่ซะงั้นอะค่ะ

ตอนที่เห็นในรูป ไอ้เราก็นึกว่าถ้าไม่ใช่ของผู้ชายก็น่าจะเป็นแบบ unisex เพราะเข็มขัดเป็นหนังสีดำเรียบๆไม่มีลวดลายอะไร

เลยขอส่งของคืน เค้าก็ยอมรับนะคะ ว่าเป็นความผิดเค้าเองที่ไม่ได้บอกขนาดความกว้างของเข็มขัด ก็นะ รู้ทั้งรู้ว่าผู้ชายใส่ ยังจะกล้าส่งมาให้อีก

สุดท้ายเค้ารับของคืนค่ะ แต่ขอหัก 10% ค่าเสียเวลา เราก็ยอมๆไป จะได้ส่งของคืนจบๆไปซักที แต่แอบเซ็งเหมือนกันค่ะ

ของก็ไม่ได้ใช้โดนหักเงินฟรีๆ แถมเสียค่าโอนเงิน ค่าส่งของ EMS อีกตังหาก ทั้งๆที่ไม่ใช่ความผิดของเราเลย

0/5

Talking

เฮ้อ...พูดยากค่ะ
    แต่ถ้าปกปิดตำหนิก็น่าจะคืนได้ค่ะ
    แต่ถ้าเป็นเพราะเราถามไม่ละเอียดเองก็ โทษตัวเองละกันค่ะTT__TT
    บางทีถามละเอียดแล้วนะ แต่ได้ของมา เฮ้อ....--*
    ก็ทำใจค่ะ มาตรฐานคนเราไม่เท่ากันค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

0/5

ของมือสอง ราคามือสอง

พูดยากคะ

ก่อนอื่น ต้องถามก่อนว่า เวลาซื้อของมือสอง คาดหวังกับสภาพ มากเกินกว่าราคาหรือป่าว

บางทีของมือสอง ราคามือสอง แต่อยากได้สภาพมือหนึ่ง อันนี้ก็ยากคะ

เพราะ มาตรฐานคนในการดูสินค้า แต่ละคนไม่เท่ากัน คนขายบอกดี 90% คนซื้อบอก 80%

จากที่เห็นมานะคะ มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นมาบ่อยๆ จะโทษคนขายอย่างเดียวก็ไม่ถูก ต้องโทษคนซื้อเองด้วย

เพราะ ตัดสินใจที่จะซื้อของใน เนตนี้ ต้องชั่งใจมาแล้วคะ

ก่อนซื้อมีสิทธ ถาม ไตร่ตรอง ตัดสินใจ ต่อรองราคา เมื่อคุณตัดสินใจว่าดีแล้ว คุณถึงซื้อ คนขาย เค้าถึงขาย

จะนัดดูสินค้าก็ตามแต่ตกลงกัน แต่ถ้าจะไม่ดูแล้วให้ส่งทางไปรษณีย์ ก็พูดยากคะ เพราะคุณได้ตัดสินใจซื้อมันมาแล้ว

ยังไงก็เอาใจช่วยนะคะ

Comments from Facebook