Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: วันนี้มาศึกษาตําหนิพระหลวงปู่ทวด พิมพ์เตารีดหลังหนังสือกันครับ.

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    หาความรู้มาให้เพื่อนๆได้ศึกษา รู้ตําหนิ เก๊-แท้ กันครับ
    อยากให้เพื่อนๆได้รู้ทัน รู้ราคา และอีกอย่าง อิอิ ม่ายยยต้องเสียกะ ตังค์...

วันนี้ขอเป็นพระหลวงปู่ทวดหลังตัวหนังสือ..(สวยๆหลายหมื่นแล้วคร๊าบ)

พระหลวงพ่อทวด พิมพ์หลังตัวหนังสือเล็กจะแบ่งออกเป็นสองบล็อค คือด้านหน้ามี ท กับแบบไม่มี ท

แล้วพระทั้งหมดจะแบ่งออกเป็นสามแบบคือ

1) บล็อคด้านหน้ามี ท (หายากมาก)

2) บล็อคด้านหลัง ว จุด (ให้ดูที่ว-แหวน ของคำว่าวัดช้างไห้)

3) บล็อคธรรมดา คือไม่เข้ากับสองแบบแรกนั่นเอง

หลังจากที่เราได้แยกบล็อค แยกแบบแล้ว ทีนี้เรามาดูที่ด้านหน้ากันบ้างครับ

พระหลวงพ่อทวดทั้งบล็อค ว จุด และบล็อคธรรมดาด้านหน้าจะเป็นบล็อคเดียวกันครับ ยกเว้นแบบด้านหน้ามี ท และถ้า ว..มีจุด สวยๆหลายหมื่นครับ ด้านหลัง คําว่าวัดช้างให้ สังเกตุตรง ว แหวน ของคําว่า "วัด" ว..แหวน จะมี จุด หรือตุ่มตรงหัว ว แหวน

และถ้าบล๊อคธรรมดา ราคาถูกลงกว่า ครึ่งครับ.... ตรง ว แหวนไม่มีตุ่มครับ..

พิมพ์บล๊อค ว มีจุด...ครับ

ให้สังเกตรอย ปั๊ม ทั้ง ซ้ายและด้านขวา ด้วยครับ...

ใต้องค์หลวงปู่ทวด....จําให้แม่นครับ รอย จากการปั๊ม ...

ทีนี้เราก็ลองมาไล่จากด้านบนขององค์พระเลยนะครับ

1)ตา เม็ดตาของหลวงพ่อด้านซ้ายมือของเรา จะมีขีดวิ่งไปทางด้านหัวตาหรือขวามือของเรา แล้วที่เม็ดตาจะต้องดูแล้วเป็นเม็ดตา ไม่ใช่ดูเป็นตุ่มๆเท่านั้นหรือดูแล้วไม่นูนเด่น(ถ้าพบว่าเป็นแค่ตุ่มให้ส่องแล้ววางเลยครับ)

2)ให้สังเกติที่ริ้วจีวรครับ เส้นริ้วจีวรจะต้องคมชัดจริงๆ ถ้าพบว่าริ้วจีวร มองดูตื้นๆ ก็ส่องแล้ววางเหมือนกันครับห้ามเสี่ยงโดยไม่จำเป็นนะครับ

3)ที่ปลายนิ้วมือซ้ายขององค์พระหลวงพ่อจะแตกเป็นปากตะขาบ ^

4)ให้พิจารณา เส้นขนแมวของพิมพ์พระ(ต้องตะแคลงส่องดูเลยนะครับมองด้วยตาป่าวไม่เห็นครับ)

ส่วนจุดสังเกติพิมพ์ด้านหน้าแบบมี ท ให้ดูตามที่วงใว้เลยนะครับ

1. ปลายนิ้วชี้ด้านซ้ายหลวงพ่อจะลักษณะเป็นสองขยัก(ปากตะขาบ)

2. ใต่หัวเข่าด้านขวาของหลวงพ่อจะมีเส้นวิ่งเป็นแนวนอนให้เห็น

3. ตัว ท มีลักษณะเหมือน ห ตัวจุดจะมีเส้นติ่งเป็นขีดทำมุม 10 นาฬิกา

4. พื้นผิวต้องแน่นตึงเรียบ และมักปรากฏเม็ดผด(ใช้พิจารณาได้ในแบบไม่มีท.ด้วยครับ)

วันนี้เอาเท่านี้ก่อนนะครับ...
    แว๊ปปปปปป..........

noii's Avatar
    noii is offline Trusted Member
    0/5
    วิ่ง ไปค้น ในห้องเซฟ...ที่บ้าน (ฮ่าๆๆๆๆ อย่าอิจฉา เค้ามีห้องเซฟ น๊ะ จะบอกให้)

หาหลวงปู่ทวดที่มีทั้งหมด เกือบหลายสิบองค์....(อิอิ ไม่อยากสารภาพ ว่ามีไม่แท้รวมอยู่ด้วย)

แล้วจะมารายงานว่ามีแท้ รึเปล่า น๊ะ ที่เก็บๆอยู่

พี่เปป ซี่ ถ้าแท้...น้องจะเก็บไว้ แล้วถ้าไม่แท้ พี่มีทางออกยังไง ให้ได้บ้าง

pui_iup is offline Trusted Member
    0/5
    เข้ามา เเว๊ป - แว๊ป พร้อมเอากล้องมาส่องหน้าจอคอมอีกที 555+ ( มุข - มุข )

ดีจังค่ะพี่ PEPSI ได้ความรู้เพิ่มอีกเเล้ว ... ปุ้ยไม่มีหลวงปู่ทวดไว้ในครอบครองเลยเเม้เเต่องค์เดียว.

พอจะมีใครสงสารพอจะเเจกฟรีบ้างไปไหมค่ะ ^^

ei ei ei

(=^_^=)

pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by noii View Post
    วิ่ง ไปค้น ในห้องเซฟ...ที่บ้าน (ฮ่าๆๆๆๆ อย่าอิจฉา เค้ามีห้องเซฟ น๊ะ จะบอกให้)

หาหลวงปู่ทวดที่มีทั้งหมด เกือบหลายสิบองค์....(อิอิ ไม่อยากสารภาพ ว่ามีไม่แท้รวมอยู่ด้วย)

แล้วจะมารายงานว่ามีแท้ รึเปล่า น๊ะ ที่เก็บๆอยู่

พี่เปป ซี่ ถ้าแท้...น้องจะเก็บไว้ แล้วถ้าไม่แท้ พี่มีทางออกยังไง ให้ได้บ้าง
    55555 ถ้าไม่แท้ จะมีทางออกอย่างไร เหอๆๆๆๆ ก็ตายรังยังไงครับ...ในเมื่อไม่แท้ก็เก็บไว้เป็นบทเรียน ไว้ ฉึก ฉา จ้าๆๆๆๆอิอิ

0/5
    Quote Originally Posted by pui_iup View Post
    เข้ามา เเว๊ป - แว๊ป พร้อมเอากล้องมาส่องหน้าจอคอมอีกที 555+ ( มุข - มุข )

ดีจังค่ะพี่ PEPSI ได้ความรู้เพิ่มอีกเเล้ว ... ปุ้ยไม่มีหลวงปู่ทวดไว้ในครอบครองเลยเเม้เเต่องค์เดียว.

พอจะมีใครสงสารพอจะเเจกฟรีบ้างไปไหมค่ะ ^^

ei ei ei

(=^_^=)

เอ้าๆๆๆเมล์ทีอยู่มาให้พี่...เดี๋ยวพี่จัดไป 1 องค์ แต่เป็นของอาจารย์นอง วัดทรายขาวนะครับ..เป็นเนื้อผง จ้าๆๆๆ จัดไป....pepsi5510 อยู่แล้นๆๆๆๆ55555

noii's Avatar
    noii is offline Trusted Member
    0/5
    เ็ฮ้ย.... พี่่ พี่ทำงี่้ได้ไง

แจกคน เดียว ไม่ยอม ไม่ยอม

ขอ ด้วย สิ ได้ไงอ่ะ โป้ง แล้ว .....

Blog Entries
    9
    0/5
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ

Comments from Facebook