Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 70 1 2 3 11 51 ... LastLast
Results 1 to 10 of 695

Thread: ตู้กับข้าว

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    เปิดกันเป็นเรื่องเป็นราว สำหรับเพื่อนที่มีสูตรเด็ดๆเอามาแบ่งปันกันนะคะ นึกว่าสงสารคนไม่ได้อยู่เมืองไทย เห็นอะไรก็อยากทานไปหมด

แม่ครัวหัวป่า ประจำห้อง ตอนนี้ยกให้ พี่แหววและ พี่ป้อม นะคะ ส่วนน้ำ ขอเป็นลูกมือนะคะ

ใครมีสูตรเด็ด เชิญเลยนะคะ
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    ตามมาประเดิมทู้ เปิดตู้กับข้าวด้วยคนค่ะ กุ้งอบกระเทียม สูตรเด็ด คนต่างแดน คนไทยกินได้ฝรั่งกินดีค่ะ
    ทำแสนง่าย โดยนำกุ้งสด มาล้างแล้วตัดหัว ตัดหางผ่าหลังแล้วเรียงให้เรียบร้อยสวยงาม
    ให้นำกระเทียมมาแกะเปลีอก มากพอสมควร เพราะเจ้าของสูตรชอบทานกระเทียมค่ะ หนึ่งในสมุนไพรไทย
    แล้วนำมาสับ หรือเข้าเครื่องปั่น เสร็จแล้ว ให้นำเนยใส่ในกระทะร้อน พอเนยละลายให้ใส่กระเทียมลงไปผัดพอให้หอม แต่อย่าให้เหลืองนะค่ะ
    เสร็จแล้วปรุงรสด้วย ซุปไก่คนอร์ หนึ่งก้อน ถ้าไม่ใส่ซุปก้อนก็ให้ปรุงรสด้วยเกลือเล็กน้อย แม๊กกี้ หรือซีอิ้วขาว ตามด้วยน้ำเปล่า 1-2 ข้อนโต๊ะ
    ชิมจนรสชาติได้ที่ แล้วปิดไฟ นำผักชีหั่นให้ละเอียดใส่ลงไป เสร็จแล้วนำไปราดบนกุ้งที่ล้าง เตรียมไว้ โรยด้วยพริกไทยเล็กน้อย
    นำเข้าเตาอบค่ะ อบประมาณ สิบห้านาที พอกุ้งสุขสีสวยดี เป็นอันเรียบร้อย (เวลาอบให้หมั่นคอยเช็คอย่าใช้ไฟแรง หรือนานเกืนจนน้ำซอสแห้งนะค่ะ)

คนไทยกินได้ ทานกับข้าวสวยร้อนๆ ตามด้วยน้ำปลาพริกขี้หนูรสแซป เป็นอร่อยค่ะ
    ฝรั่งกินดี ให้เตรียมเส้น สปาเกตตี้ หรือพาสต้าที่ชอบ แล้วราดด้วยกุ้งอบ พร้อมน้ำซอสที่ออกมา โรยด้วยชีส เป็นอร่อยค่ะ เมนูเดียวทานได้ 2 แบบ

Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    พี่ป้อมค่ะน่าตาน่าทานอย่างแรง พี่ทำกับข้างเก่งจัง บอกวิธีทำแบบเข้าใจง่ายดีด้วย คนไม่เคยทำก็ทำได้ วีคเอ็นนี้มีอะไรให้ลองอีกแล้วเราสนุก อิอิ ขอบคุณพี่ป้อมมากค่ะ

ปล. เดือนมิถุนายน หนึ่งจะมีเพื่อนที่ทำงานมาทานข้าวที่บ้าน ปรกติก็จะทำ กระเพราไก่ แกงเขียวหวาน แล้วก็ปอเปี๊ยะทอด เปลี่ยนกันไปทุกปีค่ะ อย่างอื่นทำไมได้ค่ะ ปีนี้หนึ่งมีไอเดียเดี๋ยวทำกุ้งอบให้พวกเขาลองอีกเมนูหนึงดีกว่า...

0/5
    ทันทีที่ครัวเสร็จ ไอ้เจ้ากุ้งนี่ เสร็จน้ำแน่

ขอบคุณพี่ป้อมคะ

0/5
    อาหารทานเล่น ๆ วันหยุด สังสรรค์กับเพื่อนๆ หรือ จะทานคนเดียวเหมือนเจ้าของสูตรก็ได้ค่ะ เอามาสร้างสีสันกระทู้กัน
    เมนูนี้ เคยเอารูปมาลงในสูตรเด็ดมาแล้ว มาคราวนี้เอามาแนะนำใหม่ เผื่อจะเป็นเมนูโปรดของใครบางคนในอนาคต
    ทำง่ายๆ เหมือนเดิมค่ะ เพียงแต่เครื่องเคียงจะเยอะหน่อย มาดูกันนะค่ะ

ก๋วยเตี๋ยวแผ่นใหญ่ สำหรับคนไกลบ้าน ให้ซื้อแป้งที่ใช้ห่อปอเปี๊ยะแทนค่ะ นำมาแช่น้ำพอนิ่ม อย่าให้เละ แล้วซับให้หมาดๆ ตัดครึ่ง
    เจียวไข่บางๆ แล้วหั้นเป็นเส้นฝอยๆ ตามต้องการ
    หมูสับ กับเต้าหู้หั่นชิ้นเล็กๆ ผัดปรุงรสกับซีอิ้วขาว และดำเล็กน้อย แต่วันนี้ที่ทำใช้ปลาทอดแทนนะค่ะหั่นเป็นชิ้นเล็ก และปลาทูน่ากระป๋อง
    ง่ายดี และอร่อยอีกต่างหาก
    ถั่วงอกลวกพอสุกไม่มาก
    ผักสลัด อะไรก็ได้ที่เป็นใบ แล้วแต่ชอบ และ ผักชีสด ล้างให้สะอาด
    ตะไคร้ หั่นฝอย (จะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้ )

น้ำจิ้ม กระเทียมปอกเปลีอกเยอะหน่อย พริกขี้หนูหั่นฝอยมากหรือน้อยตามต้องการ
    น้ำปลา น้ำมะนาว น้ำอุ่น น้ำตาลทราย หรือน้ำตาลปีปถ้ามี
    วิธีปรุงน้ำจิ้ม เอาทุกอย่างปรุงเข้าด้วยกัน กระเทียมสับ หรือปั่น น้ำปลา น้ำมะนาว พริกขี้หนูหั่น (ก่อนใส่เครื่องปรุงพวกนี้ให้นำน้ำอุนมาผสมน้ำตาลคนให้น้ำตาลละลายก่อน แล้วถีงใส่เครื่องปรุงทั้งหมดจ้า รสชาติที่ออกมาให้มีเค็มนำ ตามด้วยเปรี้ยว เผ็ด และออกหวานนิดหน่อย)
    เวลาทานก็ให้ เอาแผ่นก๋วยเตี๋ยววาง แล้วทับด้วยผักสลัด ตามด้วยเครื่องเคียงทั้งหมดตามชอบ แล้วราดด้วยน้ำจิ้ม ห่อแล้วหม่ำได้เลย
    เมนูนี้ คือ เมี่ยงก๋วยเตี๋ยว สูตรตามใจฉัน........ มาดูหน้าตากันเนอะว่าออกมาเป็นยังไง

0/5
    สุดยอดคะพี่ป้อม วันนี้เคาเตอร์ ติดตั้งแล้ว พรุ่งนี้ถึงจะเอาเตาและเครื่องล้างจานติดตั้งได้ ทีนี้ละ จะไล่ทำอาหารตามเมนูพี่ป้อมเลย

เอาแบบชนิดที่ว่า พี่ป้อมหม่ำไร น้ำหม่ำด้วย ฮ่าาาา

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    สวัสดีค่ะสมาชิกทุก ๆ ท่าน พี่ห่างหายจากครัวที่บ้านไปนาน เพราะพาหลาน ๆ ออนทัวร์ตลอด วันนี้ว่างเลยนึกอยากทานน้ำพริกหนุ่ม พอดีที่ตู้เย็นมีหมูสามชั้นสไลด์พี่ก็เอามาหมักกับซ๊อสและนำมาตากแดดให้แห้งแล้วนำมาทอดน้ำมันร้อนปานกลางค่ะ สำหรับน้ำพริกหนุ่มก็หาพริกหนุ่ม หัวหอมแดง กระเทียม มะเขือเทศมาใส่กระทะคั่วพอสุกค่ะ แล้วโขกพอละเอียดปรุงรสด้วยน้ำปลา รสชาดก็จะเค็มนิด เปรี้ยวหน่อยจากมะเขือเทศ ทานกับผักลวก ข้าวเหนียวร้อน ๆ ค่ะ

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้ว.....................ว ซู้ดดดดด ยอด

2 แม่ครัว หัวป่า ของห้องตู้กับข้าว พี่แหวว และ พี่ป้อม

ทำเอาท้องร้องเลยค่ะ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    Ohhhhhooooo....Pee Pee...Supper jing jing ka...I am so hungry now!

0/5
    หิวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Page 1 of 70 1 2 3 11 51 ... LastLast

Comments from Facebook