Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 3 of 70 FirstFirst 1 2 3 4 5 13 53 ... LastLast
Results 21 to 30 of 695

Thread: ตู้กับข้าว

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    ขอบคุณคะพี่ป้อม เดี๋ยวน้ำจะลองทำดูแล้วจะมาแจ้งผลนะคะพี่ป้อม

เมื่อก่อนน้ำก็ไม่ทำกบข้าวเหมือนกันคะ พอเริ่มใช้ชีวิตต่างแดน มันก็เลยเป็นอะไรที่ต้องทำ แต่ทำแล้วก็ชอบนะคะ

มาค้นพบตัวเองเหมือนพี่ป้อมนั่นแหละคะ

คุณหนึ่งคะ พี่น้ำเป็นโรคกลัวพริกคะ พริกสดๆ มีความรู้สึกว่ามันเผ็ด แต่ตอนนี้ไม่กลัวแล้วคะ หลังจากได้ลองน้ำพริกหนุ่ม

ต้องไปลองหาพริกที่ว่าก่อนนะคะ แล้วจะเอาหน้าตามาให้ดูคะ

0/5
    มื้อเย็นสำหรับวันนี้มาแล้วคะ แกงเขียวหวานเนื้อ ผัดฟักทอง เนื้อแดดเดียว เมนูโดนบังคับให้ทำคะ

กุ้งพี่ป้อมคงต้องเป็นพรุ่งนี้้ละคะ

ลูกค้าหน้าเดิม อิ อิ

0/5
    เห็นผัดฟักทอง น่ากินจังเลย พี่ลืมไปเลยไม่ได้ทำนานแล้ว ........
    เห็นไหมล่ัะ ได้เมนูเพิ่มมาอีกหนี่งแล้ว

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้ พี่น้ำขา แกงเขียวหวานเนื้อ กับ เนื้อทอดของโปรดอีกแย้วววววว น่าอร่อยจริงๆ มาห้องนี้ทุกวันจะลดน้ำหนักยังไงดีน้อเรา....หนึ่งไม่เคยทานผัดฝักทองเลยค่ะพี่ แฮ่ๆๆ ไม่รู้เป็นไรหนึ่งมีความรู้สึกว่าฝักทองมันไม่ใช่กับข้าวค่ะ มันคือขนมหวานอะค่ะพี่ อิอิ...

หนึ่งเองก็ไม่ต่างอะไรจากพี่ๆเหมือนกันคร้า ไม่ทำเลยกับข้าว ขี้เกียดล้างจานเช็ดถู อุ้ยงานเยอะทำกับข้าวทีหนึง และอีกอย่างแถวบ้านหนึ่งทางเข้าหมู่บ้านเป็นตลาดใหญ่ด้วยค่ะ มีของอร่อยให้ทานเยอะมากกกกกก เลือกได้ตามใจ และไม่แพงด้วย สะดวก รวดเร็ว พอมาอยู่ที่นี่ อด อยาก มากมายค่ะ ทำอะไรก็ไม่เป็น ทานไข่เจียว + กระเพรา เกือบทุกวัน พอสักพักมันไม่ไหวจริงๆ ก็ต้องลองผิดลองถูก เหมือนพี่ป้อมบอกเลยค่ะ หลายครั้งทำแล้วทานไม่ได้ค่ะพี่ๆขา เวลาจะทำกับข้าวอะไรที่ไม่เคยมาก่อน ต้องทำเวลาแฟนไม่อยู่ ไม่งั้นอายกลัวเขาเห็นว่าทำแล้วเอาไปทิ้ง...ฮา ฮาๆๆ

ปล. หนึ่งเพิ่งเห็นลูกค้าพี่น้ำ ดื่มซุบ แบบว่า อร่อยมากกกกกกกกก..และอีกอย่างท่าทางบ้านพี่น้ำจะหนาวเนอะ ลูกค้าทานข้าวใส่หมวกด้วยอะ...อิอิ ล้อเล่นนะค่ะพี่น้ำ....

0/5
    อากาศที่นี่ยังหนาวอยู่เลยคะ คุณหนึ่ง

เมนูเย็นนี้ สงสัยจะลาบหมู อยากหม่ำอะไรแซ๊ปๆ (แซ็ปแบบเด็กๆ) เดี๋ยวจะโขมยสูตรลาบพี่แหววนะคะ

กุ้งพี่ป้อมด้วย เสร็จแน่วันนี้

ผัดฟักทองอร่อยนะคะพี่ป้อม น้องสาวคริสอยากทาน น้ำเลยผัดให้ หม่ำกันเรียบ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ห็นเมนูมะระยัดไส้ของคุณป้อมเลยนึกอยากกินไปด้วย วันนี้อากาศเย็นเพราะมีฝนตกหลังจากร้อนอบอ้าวมาหลายวัน พี่ก็เลยทำแต่ต้องแบ่งหมูสับที่ใช้ยัดไส้มะระ มาทำแกงจืดให้หลาน ๆ อีกถ้วยหนึ่งค่ะ สำหรับหมูสับพี่เพิ่มวุ้นเส้น แครอท และเห็ดหอมลงไปด้วยนะคะ เห็นผัดฟักทองคุณน้ำแล้วน่าทานมาก ๆ พี่ต้องทำเป็นเมนูต่อไป
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    เข้าทีเลยค่ะพี่แหวว ยังไม่เคยใส่วุ้นเส้นเข้าไปด้วย เดี๋ยวคราวหน้าจะลองทำดู พูดถึงเห็ดหอม เพิ่งนึกขึ้นมาได้
    ซื้อมาจากแม่สาย ถุงใหญ่เลย ไม่รู้เอาไปไว้ที่ไหนแล้ว กลับมายุ่งๆ เลยลืมไปเลย
    ที่นี่อากาศดีแล้ว ร้อนประมาณ20องศา เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว แต่มาวันนี้ฝนลง หนาวอีกแล้วแค่ 13 องศา
    สวัสดีเพื่อนๆ ทุกคน รักษาสุขภาพกันนะค่ะ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณค่ะคุณป้อม
    คุณป้อมก็เช่นกันนะคะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ
    เรื่องเห็ดหอมแม่สาย พี่นึกถึงเห็ดหอมทอดซีิอิ้ว เคี้ยวเพลินดีนะคะ

0/5
    อาหารวันหยุดมาแล้วจ้า ฉลองวันลองวีคเอน ฝนก็ตกไม่รู้จะทำอะไรดี เปิดตู้เย็นเจอกระชายเหลืออยู่
    เลยเอามาจัดการเป็นเมนูวันหยุด ทำทีเดียว ทานได้ทั้งวันเลย......
    เมนูที่ว่าคือ ขนมเส้นน้ำยา(ปลากระป๋อง) สำหรับฝรั่งเรียกเมนูนี้ว่า สปาเก็ตตี้ไทยค่ะ

เครื่องปรุง ปลาทูน่ากระป๋อง น้ำพริกแกงเผ็ด กระชาย ใบมะกรูด กระทิ ลูกชิ้นปลา น้ำปลาร้า
    วิธีทำแบบง่ายๆ สำหรับแม่บ้านแดนไกล ไม่มีเวลา ให้ เอากระชายปั่นให้ละเอียด (ใช้ปั่นเพราะมีน้อย หายากต้องการใช้ให้คุ้ม ได้ทั้งกลิ่นและรสชาติค่ะ)
    ปั่นผสมกับน้ำพริกแกง ปลากระป๋อง , เคี่ยวกระทิให้พอหอม ใส่เครื่องแกงปลาที่ปั่นเตรียมไว้ ผัดจนหอม
    ซอยใบมะกรูดเป็นฝอยให้ละเอียด ใส่ไปด้วย พอเดือดใส่ลูกชิ้นปลา น้ำปลาร้าตามชอบ ปรุงรส เป็นอันเสร็จจ้า......
    ทานกับขนมเส้น ผักดอง ถั่วงอก กระหล่ำปลีหั่นฝอย ใบแมงลัก โหระพา เท่าทีมีนะค่ะ ใครจะทานบ้างมาดูกัน

0/5
    มาแล้วค่ะ กำลังร้อนๆ อยู่ในหม้อเลย

แถมด้วยดอกไม้สวยๆ นะค่ะ เป็นต้นที่อยู่ปากซอยหน้าบ้าน เจอกันอยู่ทุกปี ตั้งใจจะถ่ายเก็บเอาไว้ เป็นสิบกว่าปีแล้ว ก็ไม่ได้ถ่ายสักที
    เพราะเค้าจะบานทั้งต้นแทบไม่มีใบเลย บานประมาณแค่อาทิตย์เดียว แล้วจะร่วงหมดต้นเลย ทีนี้จะมีแต่ใบ เห็นสวยดีเลยเอามาฝาก
    นอกเรื่องหน่อยนะค่ะ เจอของสวยๆ ก็นึกถึงทุกคนนะค่ะอยากจะให้เห็น แต่ไม่รู้ว่าเค้าชื่ออะไร......
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Page 3 of 70 FirstFirst 1 2 3 4 5 13 53 ... LastLast

Comments from Facebook