Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 70 FirstFirst 1 2 3 4 12 52 ... LastLast
Results 11 to 20 of 695

Thread: ตู้กับข้าว

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    รำ แต้ๆ เจ้า...พี่ๆน้องๆขา น้ำพริกหนุ่มของหนึ่งมาแล้ว แท่น แท้น แท้นนนนๆๆ ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 ที่ทำค่ะ หน้าตาก็ไม่สวยอีกเช่นเคย แต่ดีขึ้นมานิดหน่อยกว่าครั้งแรกค่ะ ขอนุญาต นำมาให้พี่ๆน้องๆชมกันค่ะ หนึ่งตั้งใจทำมากจริงๆค่ะ ยังไงติติงแนะนำหนึ่งด้วยนะค่ะ ขอบคุณคร้า...

รูปนี้สีเหมือนของจริงค่ะ ที่เห็นมีสีแดงๆ คือหนึ่งใส่พริกแดงไปหนึ่งเม็ดค่ะ เพราะคราวที่แล้วสีมันดำๆไงบอกไม่ถูก อิอิ

Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    อ่าาาาา คุณหนึ่งมาส่งการบ้านแล้ว ครัวพี่น้ำยังทำอะไรไม่ได้เลยคะ

น้ำพริกหนุ่ม น่าทานเชียวคะ จะบอกว่าพี่ไม่เคยทานน้ำพริกหนุ่มเลย กลัวเผ็ด

เป็นคนไม่ทานเผ็ดมากอะคะ แต่ก่อนกลับมาที่นี่ ไปทานข้าวบ้านเพื่อน

โดนคะยั้ยคะยอให้ทานน้ำพริกหนุ่ม โอ้แม่เจ้า มันรำแต้ๆเจ้า

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    หน้าตาใช้ได้เลยค่ะ พี่หนึ่ง สอบผ่านฉลุยค่า.......

ปล. แคปหมูนี่ทอดเองด้วยป่าวคะ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    คุณหนึ่งขา หน้าตาน้ำพริกหนุ่มของคุณหนึ่งผ่านฉลุยเหมือนน้องมลบอกเลยค่ะ มีกุ้งแห้งโรยหน้าด้วย คุณน้ำขาถ้ากลัวน้ำพริกหนุ่มจะเผ็ดให้คุณน้ำเอาพริกหยวกที่เม็ดใหญ่ ๆ อ้วน ๆ จะไม่เผ็ดเท่าพริกหนุ่มที่แหลม ๆ ยาว ๆ นะคะ วันนี้พี่ทำลาบหมูแบบอีสานสูตรคุณแม่สามีมาให้ชมนะคะ เอาหมูบดมาขยำกับน้ำมะนาว และน้ำปลาให้นุ่ม ๆ (ชิมรสชาดให้ถูกใจตนเองนะคะ สำหรับพี่ชอบเปรี้ยวก็เลยใช้มะนาวสองลูก น้ำปลาสองช้อนโต๊ะค่ะ พอเข้ากันดีแล้วเอาหมูไปคั่วให้พอสุก(น้ำหมูจะออกมาพอประมาณนะคะ) ปรุงด้วยพริกป่น หั่นต้นหอม ผักชี ยี่หร่า(ผักชีฝรั่ง) สำหรับพี่เอาน้ำกระเทียมดองใส่นิดหน่อยให้รสชาดกลมกล่อมค่ะ โรยหอมทอด ทานกับผักสดนะคะ พี่ลืมบอกว่าหั่นหนังหมู และเครื่องในหมูตามชอบใส่ในหมูที่คั่วแล้วลงไปด้วยนะคะ

Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    เข้ามาดู แล้วหิวข้าวเลย น้ำพริกของน้องหนี่ง หน้าตาใช้ได้ออก ถ้ารสชาติอร่อยถูกปาก ก็ใช้ไต้แล้ว สอบผ่านจ้า มีไข่ต้ม กับแคบหมูอีก น่าทาน สรุปมื้อนี้ ทานข้าวไปกี่จานค่ะ.....อิอิ

พี่แหวว ลาบอีสานน่าทานนะ ได้สูตรใหม่แล้ว ที่ให้ขยำหมูกับมะนาว น้ำปลาก่อน แล้วสูตรนี้ไม่ต้องใส่ข้าวคั่วใช่หรือเปล่าค่ะ
    เพราะทำทีไรใส่ข้าวคั่วแล้ว สักพักน้ำจะแห้งหมดเลย

น้องน้ำ ครัวเสร็จแล้วจะทำเมนูไหนก่อนดี เตรียมลิสเอาไว้เน้อ..........

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ค่ะคุณป้อม ปกติถ้าพี่ทำทานเองจะไม่ใส่ข้าวคั่วค่ะ เหตุผลก็เพราะจะทำให้น้ำแห้ง และลาบจะแหยะ ๆ ค่ะ แต่บางครั้งถ้ามีเวลาพี่ก็จะคั่วข้าวเองและตำพอหยาบ ๆ ก็จะใส่นิดหน่อยพอหอมค่ะ

0/5
    ทานน้ำพริก ทานลาบกันแล้ว มาเอาใจคนไม่ทานเผ็ดกันบ้าง
    หาทำอะไรซดร้อนๆ ดีกว่า เป็นอะไรที่ทำง่ายๆ อีกแล้วละค่ะ จัดกันไป.......
    แกงจืดมะระ ยัดไส้ หมูสับ อาหารพี้นๆ ที่เวลาอยู่เมืองไทยไม่ค่อยจะเหลียวแลเท่าไหร่ แต่พอไกลบ้านมากลายเป็นเมนูที่อร่อยเด็ด ยื่งเวลาอากาศเย็นๆ แล้วซดร้อน กับข้าวสวยก็สุดแสนจะอร่อย....
    มะระหนึ่งหัว หมูสับ กระเทียม พริกไทย รากผักชี (อันนี้ไม่มีก็ไม่ต้องใส่ก็ได้ค่ะ) แป้งมันหยิบมือนีง ซีอิ้วขาว ผักชี
    เอามะระ หั่นควักไส้ออก ล้างน้ำกับเกลือบ่น, กระเทียม พริกไทย รากผักชี แป้งมัน ซีอิ้วขาว มาเข้าเครื่องปั่นผสมกับหมูสับจนเข้ากันดีแล้ว
    เตรียมเอาหมูสับมายัดไส้มะระ พักไว้ ต้มน้ำให้เดือด พอน้ำเดือดให้เอามะระที่เตรียมไว้ใส่ แล้วรีบปิดฝาทันที พร้อมกับลดไฟให้เบาลง
    จากนั้นปล่อยไว้จนสุกได้ที่ แล้วปรุงรสชาตฺิ พร้อมทานได้เลยค่ะ
    ใครที่กลัวว่าจะขม ให้ใส่ผักกาดดองกระป๋องพร้อมน้ำผักดองเข้าไปด้วยก็เข้าทีค่ะ ยิ่งถ้ามีหม้อตุ๋นให้ตุ๋นในหม้อเลยค่ะ
    มาดูหน้าตากันนะค่ะ เมนูจานนี้

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    เพิ่งทำก๋วยเตี๋ยวไก่ฉีก ไม่ทันได้ถ่ายรูปคะ ลงไปอยู่ในท้องคุณสามี น้องสาวและคุณสามีน้องสาว เรียบร้อยแล้วคะ

พอดีกล้องแบทหมด รอชาร์ทไม่ไหว ลูกค้าหิวคะ ซื้อกุ้งมาแล้ว เย็นนี้จะทำกุ้งสูตรพี่ป้อมคะ เย็นนี้คงได้ทันถ่ายรูปคะ

พี่ป้อมมะระทำงัยถึงไม่ขมคะ น้ำเข็ดตั้งแต่เด็กๆไม่กล้าทานเลยคะ

เอารูปสมาชิคมาฝากคะ ครัวยังไม่เรียบร้อย รกหน่อยนะคะ อายจัง พี่ป้อมเห็นกุ้งพี่ป้อมมั๊ยคะ เย็นนี้เสร็จแน่ eieie

Like Nakderntang ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้ยดีใจมากกกกค่ะ ทำน้ำพริกหนุ่มผ่านแล้วววว...พี่น้ำขา หนึ่งก็ไม่ทานเผ็ดค่ะ พอดีพริกที่นี่มันไม่ค่อยเผ็ดอร่อยมากค่ะ อิอิ ชมตัวเอง...พริกที่หนึ่งใช้ทำมันดูเหมือนพรกหยวกบ้านเรา อย่างที่พี่แหววบอกเลยค่ะหนึ่งว่ามันไม่เผ็ดค่ะพี่ น้ำพริกหนุ่มของโปรดหนึ่งเลยทานประจำค่ะตอนอยู่บ้าน เวลาใครไปเชียงใหม่ก็จะต้องฝากซื้อ รำแต้ๆเจ้า...

เปรี้ยวปากเห็นลาบหมูพี่แหวว ผักดูสดมากกกกกกกกกกกกนะคะพี่ หนึ่งติดใจหมูสามชั้นทอดพี่แหววอะ ไว้จะไปทำบ้าง แต่ว่าตอนนี้ต้องลดน้ำหนักอะค่ะพี่มันใหญ่มากเลย บานไปหมดทุกอย่างแล้วค่ะเอิ้กกๆๆๆ

โอ้ววว..น้องมลขา ถ้าพี่หนึ่งทำแคบหมูเป็นพี่จะย้ายไปอยู่เชียงใหม่เจ้า...ทำขายเลย ฮาฮา...พี่ซื้อมาค่ะที่นี่มีขายด้วย ขายอยู่ในกลุ่มมันฝรั่งอบกรอบค่ะ อร่อยด้วยค่ะขอบอก กรอบมาก ไม่แข็ง ยิ่งทานกับน้ำพริกหนุ่มนี่สุดยอดดดดดดดดด แต่พี่จะไม่ซื้อมาทานแล้วค่ะช่วงนี้มันอ้วนนนนนนนน

พี่ป้อมรู้ได้ไงค่ะนี่ ว่าหนึ่งทานข้าวมากกว่า 1 จาน เอิ้กกกกๆๆ มันอร่อยได้ใจมากค่ะพี่สมใจอยากอะค่ะทานไป 2 จานเลยเมื่อวาน ทานข้าวกับน้ำพริกมันทำให้ทานได้เยอะมาก แล้วแกงจืดชามนี้มันเข้ากันมากมาย หิวอีกแระ เข้ามาทีไรมีไอเดียทุกครั่งเลยค่ะ

0/5
    โอ้โห ต้องอร่อยแน่ๆ เลย เห็นลูกค้ายกซดหมดทุกคนเลยน่ะ..... ต้องขอสูตรบ้างแล้ว...
    น้ำจ๋า พี่ก็ไม่แน่ใจ เห็นบางคนเค้าว่าเวลาต้มให้ใส่หม้อตอนน้ำเดือด แล้วปิดฝาทันทีเลยห้ามเปิดนะทิ้งไว้จนกว่าจะสุกนะ
    เวลาพี่ทำ จะเอาคลุกกับเกลือก่อนนะค่ะ แล้วค่อยล้างออก หรือไม่ก็แช่น้ำเกลือไว้ขณะเตรียมของอย่างอื่นนะ แล้วเวลาต้มก็อย่่างที่บอกไม่เปิดฝาหม้อ ก่อนจะสุขนะ
    ผลออกมาก็ไม่ขมนะ บางครั้งจะมีนิด ๆ แต่ก็อร่อยดี ให้ใส่ผักกาดดองกระป๋องด้วยนะค่ะ น้ำแกงจะมีรสชาติหอมอร่อยขึ้น ลองดูนะค่ะ มะระเวลาซื้อก็อย่าเอาลูกใหญ่มาก เพราะกลัวจะขมนะ ตามความคิดของพี่นะค่ะ พี่มาทำกับข้าวเป็นก็ตอนอยู่ต่างประเทฅศนี่เอง เมื่ิอก่อนไม่เข้าเลยครัวนะ กลัวตัวเหม็นกับข้าว พอมาอยู่ที่นี่ อยากกินสารพัด ก็เลยต้องทำ ดัดแปลงลองผิดลองถูกดู มาค้นพบตัวเองว่าเออ ตัวเรานี่ชอบทำกับข้าวเนอะ....
    ตกลงครัวเสร็จแล้วนะค่ะ รายงานผลด้วยนะค่ะว่ากุ้งอบเป็นไงบ้าง แล้วทานเผื่อด้วยนะ ขอสองตัวเอง....

Page 2 of 70 FirstFirst 1 2 3 4 12 52 ... LastLast

Comments from Facebook