Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 15 FirstFirst 1 2 3 4 12 ... LastLast
Results 11 to 20 of 144

Thread: สูตรเด็ดเคล็ดไม่ลับ

Warning Points:
    0/5
    พี่แหวว ลองทำทานดูนะค่ะ รับรองไม่อ้วนค่ะ โอย ...อยากทานแกงผักกาดจอ ไม่ได้ทานนานแล้ว ใส่พริกทอดเยอะ ๆ แล้วหอมน่าทานเลย
    น้องน้ำ สลัดแขกอย่าใส่น้ำเยอะน้า เดียวอ้วน แต่เอาเถอะ นานๆ ทานทีก็ไม่เป็นไร ว่าแต่ว่า ข้าวเหนียวปิ้งใส้อะไรค่ะ ไส้กล้วย หรือเผือก พี่ชอบทานไส้เผือก ทานเผื่อด้วยก็แล้วกัน
    เดี๋ยวว่าง ๆ จะเอาเมนูที่เคยทำแล้วลงรูปในห้องเก่ามาลงให้ดูใหม่ สูตรเมี่ยงก๋วยเตี๋ยว สุขภาพนะ ทานแล้วไม่อ้วน แต่ถ้าอร่อยแล้วทานเยอะ ก็ไม่รับรองเรื่องความอ้วน ตัวใครตัวมันนะค่ะ

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    มลก็ทานมังสะวิรัติ อาทิตย์ละ 1 วันเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ระบุวัน แล้วแต่สะดวก

เมนูส่วนใหญ่ ก็ง่ายๆ ทานเหมือนมื้อปกติ ยกเว้น แค่ไม่ทานเนื้อสัตว์เฉยๆ ค่ะ

ส่วนสลัดผักสดนี่ ไม่ค่อยถูกกันอ่ะ เพราะหนูไม่ชอบทานผักสด แง แง รู้ทั้งรู้ว่าทานแล้วดี

แต่ลองพยายามหลายทีแล้ว ทานได้แค่ไม่กี่คำค่ะ มันรู้สึกดิบ แล้วก็เหม็นเขียว (ขอโทษนะคะที่วิจารณ์จนดูไม่น่าทาน)

แต่ถ้าผัดผัก ผักลวก ผักต้ม ผักดอง สู้ตายค่ะ

เมนู มื้อเย็น วันนี้ ทาน ชะอมทอดไข่ ปลาทูทอด น้ำพริกกะปิ ผักลวก แล้วก็ ต้มจืดเต้าหู้สาหร่ายค่ะ

เอาภาพ น้ำพริกกะปิ ชะอมทอดไข่ กับ ปลาทูทอด มาฝากนะคะ (กลืนน้ำลายกันเลยใช่มั้ยคะ คิคิ )

ปล. เคล็ดลับสำหรับน้ำพริกกะปิ นะคะ ง่ายมากค่ะ หนูซื้อมา ถุงละ 10 บาทค่ะ 555 สะดวก + อร่อย ที่สำคัญสบายกระเป๋าด้วย

ส่วนปลาทู วันนี้ได้ปลาทูตาโต มา 2 ตัว ในราคา 20 บาทเอง งงเหมือนกันค่ะ ทำไมปลาทูตาโต (แถมตัวโตกว่าปลาทูรุ่นปกติ) ถูกจัง ตกตัวละ 10 บาทเอง เนื้อเยอะ อร่อยด้วยอ่ะ ตอนแรกหยิบปลาทูธรรมดา แต่แม่ค้าบอกว่า ปลาทูตาโตอร่อยนะ ถูกกว่าด้วย เลยลองดูค่ะ แล้วก็อร่อยจริงๆ

mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    พี่น้ำ ทำไมต้องอิมพอร์ต เหนียวปิ้ง มาจากบางกอก ด้วยอ่ะ แสดงว่าเจ้าเด็ดใช่มะ

มลก็ชอบกินเหมือนกันค่ะ (ชอบแต่ไส้เผือก) เมื่อก่อนจะมีรถเข็นผ่านหน้าร้านบ่อยๆ เด๋วนี้ไม่ค่อยเห็นเลย ไปขายที่ไหนแล้วไม่รู้ กิน 4 อัน (4 อัน 10) ยังไม่ค่อยรู้สึกเลย เพราะห่อจิ๋วเดียวเอง

ชอบแบบที่ปิ้ง ไหม้ไหม้ หน่อย ข้าวเหนียวมันจะแห้งๆ เหนียวๆ ดี ค่ะ

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    นู๋มล พี่ไม่ได้อิมพอร์ตมาหรอกคะ ข้าวเหนียวปิ้งอะ แต่นีน่า อภินันทนาการ มาให้คะ คุณคริสไปพักที่ Oakwood เมื่อคืนอะคะ นีน่าเลยฝากมาให้ กลัวพี่จะผอมงัย อิ อิ

พี่ป้อมคะ ใส้เผือกที่พี่ป้อมชอบเลยหละ อาหย่อยยยยยย

พูดถึงมังสะวิรัติ เมื่อก่อนก็ทานนะคะ วิธีก็คล้ายๆกับน้องมลคะ คือทานปรกติเพียงแต่ไม่ทานพวกเนื้อสัตว์เท่านั้นเอง ใครทานอะไร ก็ทานได้หมดยกเว้นเนื้อสัตว์ เมื่อก่อนทานอาทิตย์ละ3 วันคะ เป็นการล้างลำไส้ไปในตัวหลังจากทานเนื้อสัตว์สี่วัน ที่เหลือสามวันก็ผักรวดเลย สลับกันอย่างนี้ทุกอาทิตย์คะ
    แต่ช่วงนี้ให้นมลูกก็เลยต้องทานครบๆ ( ข้ออ้าง ฮ่าาา) ทั้งคาว ทั้งหวาน อิ อิ

0/5
    พอเห็นชื่อเมนูพี่ป้อมว่า "สลัดสับปะสับเปด" แล้วฟังเผินๆคิดว่าภาษา "ฝรั่งเศษ" แน่ะ ฮิๆๆ หน้าตาดีน่าทานมากเลยค่ะพี่ป้อม แต่นู๋ไม่ชอบกินผักอ่ะมันขมมมมมมมมมมม เห็ดยังพอกินได้

พี่น้ำจ๋า ข้าวเหนียวปิ้งนั้นน้องตั๋น Hippo2517 อิมพอร์ทมาให้จากนครปฐม ค่ะเอามาฝากตั้งสองกล่องใหญ่เบอเริ่มเลย นู๋เลยแบ่งมาให้พี่น้ำด้วย ป.ล พี่ดูลายเซ็นนีน่าดิ ฮิๆๆ

น้องมล พี่ไม่กินน้ำพริกอ่ะขอแต่ปลาทูล่ะกันนะ

ยังขาดเมนูพี่แหววนะจ้ะ

ของนีน่าเมื่อวานไปได้ "ก๋วยเตี๋ยวลุยสวน" เจ้าอร่อยที่ตลาดหลังการบินไทยมากินกับน้องสาว "ร้ำ รำเจ๊า" แต่ว่า เผ็ดโคตรต้องจิ้มน้ำจิ้มน้อยๆ

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นลายเซ็นต์นีน่าแล้วขำเลย อิ อิ

คุณคริสพูดถึงนีน่าว่า She's very nice,good heart and pretty คะ
    ขอบคุณสำหรับข้าวเหนียวปิ้งอร่อยๆนะคะ เมื่อเช้าเอามาหม่ำอีกสองอัน เป็นมื้อเช้าซะเลย

0/5
    คุณคริสพูดแบบนี้ พี่นีน่าคะ งานนี้ก็ทางสะดวกโลดเลยสิคะ

ต้องรีบพาลูกชายสุดหล่อมาแนะนำตัวแล้วนะ......555

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5

เย็นน้ำจะทำลาบหมูทานกันค่ะ ตอนนี้กำลังเตรียมผัดน้ำพริกซื้อน้องชายส่งมาให้ เป็นแบบสำเร็จรูปสะดวกมากมายจริง ๆ เหลือใส่เนื้อหมูกับหั่นผักใส่ เตรียมผักเครื่องเคียง นึ่งข้าวเหนียวร้อนค่ะ

0/5
    มาขอทานลาบคั่ว กับข้าวนี่งร้อนๆ ด้วยคนค่ะ ขอแคบหมูไร้มันหน่อยนีง ด้วยค่ะ พี่แหวว
    น้องนีน่า พี่ก็ไม่ชอบทานผักเท่าไหร่ หรอก แต่มันจำเป็นนะสำหรีบสุขภาพ เลยดัดแปลงเอาเห็ด หรือกุ้ง อะไรก็ได้ไปผัดให้มีน้ำซอสหน่อย แล้วเลือกผักที่ทานง่ายๆ หน่อย อย่างละนิดละหน่อยให้สีมันน่าทาน ก็ทานได้ไม่ขมหรอก ที่สำคัญเวลาทานแต่ละคำท่องไว้เลย ว่า กินแล้วสวย กินแล้วสวย.....
    น้องมล เห็นชะอมชุบไข่ทอดแล้วอยากทานขึ้นมาเลย ต้องไปตลาดแล้วละ
    น้องน้ำ ลีมไปเลยเรื่องรากผักชี ให้ตัดไว้ห่อกระดาษอลูมืเนียม เอาไปเมกา พอถึงก็จับเข้าแช่ช่องแข็งเลย เก็บได้นานค่ะ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ตั้งขันโตกแล้วค่ะ เชิญทานลาบหมู กับผักสด ๆ มีกระเทียมโทนดอง บ่าริดฟ้า เป็นเครื่องเคียงเจ้า

Page 2 of 15 FirstFirst 1 2 3 4 12 ... LastLast

Comments from Facebook