Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
Results 11 to 20 of 21

Thread: เป็นสิวอุดตันหัวขาว และผด ควรรักษายังไง หรือใครใช้ผลิตภัณฑ์อะไรแล้วดีขึ้น แนะนำด้วยนะคะ

3D_Za's Avatar
    3D_Za is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by KeRoRo View Post
    จ้า ยินดีค้าบบบบบ
    แล้วถ้าอุดตันขึ้นมาแบบไม่มีหัวทำไงครับ ใช้ไรได้บ้างครับ

0/5
    Quote Originally Posted by 3D_Za View Post
    แล้วถ้าอุดตันขึ้นมาแบบไม่มีหัวทำไงครับ ใช้ไรได้บ้างครับ
    ใช้ Bezoyl peroxide ทานะคับ

ถ้าไม่เคยใช้ แนะนำ panoxyl 2 % , Benzac , Brevoxyl ทาหลังล้างหน้า 5-10 นาที แล้วล้างออก วันละครั้ง

ทำไปเรื่อยๆๆมันจะหายเอง หรือ อาจจะช่วยให้กดออกมาง่ายขึ้นนะคับ

3D_Za is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by KeRoRo View Post
    ใช้ Bezoyl peroxide ทานะคับ

ถ้าไม่เคยใช้ แนะนำ panoxyl 2 % , Benzac , Brevoxyl ทาหลังล้างหน้า 5-10 นาที แล้วล้างออก วันละครั้ง

ทำไปเรื่อยๆๆมันจะหายเอง หรือ อาจจะช่วยให้กดออกมาง่ายขึ้นนะคับ
    ซื้อที่ไหนอ่าครับ ไม่รู้จักของพวกนี้เลยอ่ะครับ

0/5
    ซื้อที่ไหนครับ Want มากไม่ไหวละครับ

0/5
    Quote Originally Posted by 3D_Za View Post
    ซื้อที่ไหนครับ Want มากไม่ไหวละครับ
    ร้านยา อะคับ Boots , Watson ก้มี

ลอง % ต่ำสุดก่อนนะคับ

ถ้าทาแล้วแสบมาก ให้รีบล้างออกนะคับ แล้วค่อยๆๆเพิ่มระยะเวลา ไปเรื่อยๆๆๆๆ

0/5
    ร้านยา อะคับ Boots , Watson ก้มี

ลอง % ต่ำสุดก่อนนะคับ

ถ้าทาแล้วแสบมาก ให้รีบล้างออกนะคับ แล้วค่อยๆๆเพิ่มระยะเวลา ไปเรื่อยๆๆๆๆ

ขอบคูนมากๆเลยครับ เด๋วจาไปสอยเลยพรุ่งนี้เช้า ขอบคุณมากๆครับ เด๋วใช้แล้วจามาบอก

0/5
    ขอถามอีกอย่างครับ ควรใช้ควบคู่กับอะไรบ้าง ครีมบำรุงของอะไรดีครับ

amm's Avatar
    amm is offline Trusted Member
    0/5
    เคยเป็นผดค่ะที่หน้าผากใช้ BHA ป้าพอลล่า หายเลยค่ะ ส่วนเวลาที่เป็นสิวอุดตันแต่ไม่มีหัว เราไปหาหมอเค้าจะกรีดแล้วเอาห้วออกอ่ะค่ะ คือเค้าจะใช้มีดกรีดแล้วกดออกอ่ะค่ะ เจ็บมาก เป็นแผลด้วยอ่ะค่ะ เค้าจะให้ยามาทา แต่ไม่กี่วันก็จะหายค่ะ ไม่เป็นแผลเป็น แล้วถ้าไม่เอาออก พอสิวยุบ ซักพักมันก็เป็นอีกอ่ะค่ะ เลยต้องเอาหัวออกอ่ะจ้ะ

0/5
    ขอถามอีกอย่างครับ ควรใช้ควบคู่กับอะไรบ้าง ครีมบำรุงของอะไรดีครับ
    ใช้กะ ยี่ห้อไรก้ได้คับ ที่เราไม่แพ้อะ คิกๆๆๆๆ

อ่อ แต่พวก Bezoyl peroxide ห้ามใช้ คู่ หรือทาพร้อมกับ vitamin a, retinol , retinyl

แล้วก้พวก AHA ,BHA นะคับ

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by amm View Post
    เคยเป็นผดค่ะที่หน้าผากใช้ BHA ป้าพอลล่า หายเลยค่ะ ส่วนเวลาที่เป็นสิวอุดตันแต่ไม่มีหัว เราไปหาหมอเค้าจะกรีดแล้วเอาห้วออกอ่ะค่ะ คือเค้าจะใช้มีดกรีดแล้วกดออกอ่ะค่ะ เจ็บมาก เป็นแผลด้วยอ่ะค่ะ เค้าจะให้ยามาทา แต่ไม่กี่วันก็จะหายค่ะ ไม่เป็นแผลเป็น แล้วถ้าไม่เอาออก พอสิวยุบ ซักพักมันก็เป็นอีกอ่ะค่ะ เลยต้องเอาหัวออกอ่ะจ้ะ
    Paula's Choice อีกเสียงค่ะ เจตใช้ BHA แบบ gel นะคะ กำกับปริมาณการใช้ง่ายกว่า liquid เยอะค่ะแต่คนหน้ามันมากๆอาจชอบ liquid มากกว่า

ส่วน Differin Gel ต้องใช้นานหน่อยสำหรับเจตก็ 3-4 หลอดกว่าจะเห็นผลร่วมๆ 4-5 เดือนแต่ดีนะคะผิวจะค่อยๆปรับการเรียงตัวหลังจากนั้นอาจเว้นการใช้ไปเป็นอาทิตย์ละครั้ง สิวก็จะค่อยๆลดลง ส่วนคุณผู้หญิงสิวจะขึ้นอยู่เฉพาะช่วงวันนั้นๆของเดือนเท่านั้น ตัว Benzac นี่เจตเอาไว้โปะหัวสิวเพื่อให้แห้งและลอก ส่วนรอยแผลเป็นก็ Paula's Choice AHA โลดค่ะ

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook