อาการเจ็บหัวไหล่มักจะพบบ่อยๆกับเพื่อนๆที่เล่นแบด อาการนี้จะปวดมากตรงบริเวณหัวไหล่ไปถึงสะบักหลัง
ยิ่งเวลานอนจะปวดมากจนแทบนอนไม่ได้เลยทีเดียว

วันนี้ผมเอาวิธีบริหารหัวไหล่ให้หายปวดหรือทําให้บรรเทาลงได้ครับ
อาการแบบนี้เป็นอาการของการตีแบดผิดหน้าไม้ เช่นเล่นลูกแบ็คแฮนด์แล้วพอมาตีโพแฮนด์แล้วไม่เปลี่ยนหน้าไม้
อาการเส้นเอ็นพลิกก็เกิดขึ้นได้ครับ

เมื่อมีอาการแบบนี้ อันดับแรก
แกว่งแขน ไปด้านหน้ายกแขนขึ้นตรงๆระดับ 90 องศาแล้วปล่อยลงให้ท่อนแขนแนบลําตัว
ทําให้ได้ 50. ครั้ง
ต่อมาก็ยกแขนออกข้างลําตัวในแนวขนานกับพื้น. 90. องศา แล้วเอาลงให้ท่อนแขนแนบลําตัว
ทําให้ได้. 50 ครั้ง.

ทําได้ทุกวันจะดีมากครับ จะไม่ทําให้หัวไหล่ติด. และเป็นการบริหารเส้นเอ็น กระดูกหัวไหล่ที่ดีมากครับ
ที่สําคัญถ้าปวดมากๆอย่าไปนวด เพราะจะทําให้ระบม บางทีจุดที่ไม่ปวดก็ปวดเพิ่มเข้าไปอีก

เกล็ดเล็กๆเอามาแนะนําครับ
ก่อนตีแบดก็บริหารแกว่งแขนตามที่บอกมานะครับ
เมื่อเลิกตีแบดก็ควรทําอีกครั้ง. เพื่อเป็นการบริหารให้เส้นเอ็นกลับเข้าที่เหมือนเดิมครับ.......