Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 4 of 4

Thread: ใกล้เทศกาลเจ..วันนี้มีมาให้ 2 เมนูเด็ดครับ(ราดหน้าเจและเห็ดหอมผัดซอส)

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ใกล้เทศกาลเจ..วันนี้มีมาให้ 2 เมนูเด็ดครับ(ราดหน้าเจและเห็ดหอมผัดซอส)

เริ่มเลยดีกว่านะครับ...คุยมากเสียเวลาครับ...
    เริ่มเลยสิ่งที่ต้องเตรียม
    1.เส้นใหญ่ ควรใช้เส้นก๋วยเตี๋ยวลุยสวน แล้วมาหั่นเองจะดีกว่าครับ
    2.เห็ดหอม 15 ดอก ขนาดปานกลาง
    3.ซีอิ๊วขาว
    4.ซอสถั่วเหลือง หรือแม๊คกี้
    5.น้ำมันพืช
    6.ผักคะน้าธรรมดาหรือหรูหน่อยก็คะน้าฮ่องกง
    7.ซีอิ้วดําหวาน

เริ่มการผัดเส้นเลยนะครับ....
    ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันพืช 1 ช้อนโต๊ะ เปิดไฟให้แรงสุดๆ...หมุนกระทะให้น้ำมันทั่วกระทะ
    ปล่อยให้ควันขึ้นมากหน่อย ยิ่งไฟติดน้ำมันในกระทะยิ่งดีใหญ่ครับ จะยิ่งหอม

เมื่อความร้อนในกระทะได้ที่ก็ใส่เส้นใหญ่ลงไป ใช้ตะหลิวคนแบบดันขึ้น แล้วพลิกเส้น อย่าคั่วนานเดี๋ยวเส้น
    จะขาดหมดไม่น่ากินครับ....กะให้เส้นเหลืองพอสวยกึ่งไหม้ ก็เอาขึ้น พักไว้.

ต่อมาเรามาเตรียมผักคะน้ากันครับ....เอาคะน้ามาหั่นพอสวย ต้มน้ำให้เดือด ใส่น้ำมันพืชลงไปในน้ำ 2 ช้อนโต๊ะ
    พอน้ำเดือดได้ที่ก็ใส่ผักคะน้าลงไป พลิกไปมา 3-4 ครั้งรีบตักขึ้นนะครับ เดี๋ยวจะเหี่ยวเหลืองหมดครับ แล้วพักไว้

ต่อมาเรามาเตรียมน้ำซุบที่จะทําน้ำราดหน้า....เอาหม้ตั้งไฟจะขนาดไหนกะเอาดูนะครับ ว่าจะทําทานกันกี่ท่าน
    ผมเอามาโพสนี่สําหรับทานกัน 3-4 ท่าน...เมื่อเอาหม้อตั้งแล้วเติมน้ำเข้าไป กะพอดี แล้วใส่เห็ดหอมเข้าไปต้ม
    พร้อมกันทีเดียว....พอน้ำเดือดได้ที่ ตักเห็ดหอมออกพักไว้ แล้วปรุงรสด้วยซีอิ๊วขาว น้ำตาลทราย แล้วแต่งสีด้วย
    ซอสแม๊คกี้ อย่าเข้มมากนะครัย เดี๋ยวจะไม่สวย. กะได้รสดีแล้วยกลงครับ..

จัดการการทําราดหน้ากันเลยดีกว่าครับ....
    นําเส้นที่เราผัดแล้วใส่จาน ชามให้สวยงาม แล้ววางผักคะน้าลงไป...รอพักไว้
    นําน้ำซุปที่เราทําเรียบร้อยแล้ว มาให้ความร้อนให้เดือดแล้วเติมแป้งพอเหนียว ใส่เห็ดหอมแต่งหน้า 4-5ดอก
    แล้วนํามาราดลงบนเส้นที่เราเตรียมไว้ก็ใช้ได้เลยครับ...

(ถ้าเจ ไม่ต้องใส่กระเทียมลงไปนะครับ.....ฮ่าๆๆๆๆๆ)

เมนูที่2 ก็เหลือจากชุดแรกคือ เห็ดหอม.....
    นํามาเรียงใส่จานรอพักไว้...นําน้ำซุปราดหน้าที่เราเตรียมในครั้งแรก ใส่กระทะนิดหน่อย กะ 3-4ช้อนโต๊ะ
    เติมซีอิ๊วหวานไปนิดหน่อย ตามด้วยน้ำตาลนิดนึง...กะให้สวยเข้ม ถ้าชอบข้นๆก็เติมแป้งมันไปหน่อย ถ้าไม่
    ชอบข้นก็ไม่ต้องเติมครับ...แล้วนํามาราดบนเห็ดหอม ข้างๆจานแต่งด้วยก้านคะน้า แหล่มเลยครับ....
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72
    Thanks amm0pat, iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    0/5
    ขอบคุณมากครับ ตั้งใจว่าปีนี้จะกินเจเป็นปีแรกให้ได้
    อ่านมาเจอ "(ถ้าเจ ไม่ต้องใส่กระเทียมลงไปนะครับ.....ฮ่าๆๆๆๆๆ)"
    เลย งง ว่า ห้ามกินกระเทียมด้วย? เพราะตามที่เข้าใจมา คือ ละเนื้อสัตว์ อย่างเดียว

ขอบคุณที่ริวิวอีกครั้งครับ อาหารหน้าตาน่ากินมากครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

0/5
    น่าทานมากกกกคร่า
    ตั้งใจว่าจะทานเจอยู่เหมือนกัน
    แต่ไม่รู้จะได้ตลอดรอดฝั่งหรือป่าว ^^'

0/5

Re: ใกล้เทศกาลเจ..วันนี้มีมาให้ 2 เมนูเด็ดครับ(ราดหน้าเจและเห็ดหอมผัดซอส)

เป็นคนทานอาหารเจอยู่แล้ว เป็นอาหารที่น่าทานไม่น้อย ขอบคุณที่เอาสูตรเด็ดมาแนะนำครับ
    slotxo

Comments from Facebook