Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: อยากมีร้านเป็นของตัวเอง

Warning Points:
    0/5

อยากมีร้านเป็นของตัวเอง

(ขอเอา user แฟนมาใช้นะครับ) แต่ก่อนเป็นเพียงผู้ผลิตเสื้อผ้าส่งออกออนไลน์เท่านั้น ไม่มีหน้าร้าน วันนี้เราพร้อมแล้วที่จะโตขึ้น มีร้านเป็นของตัวเอง

คือตัวแฟนผมเป็นร้านขายเสื้อผ้าออนไลน์ ขายในอินเตอร์เน็ตแรกๆมีคนสั่งแค่ในประเทศ พอแบรนด์เริ่มเป็นที่รู้จักเราก็มีการส่งออกไปยังต่างประเทศ ได้เป็นระยะเวลาหลายปีแล้วครับ โดยแรกผมก็ทำงานบริษัทแต่เมื่อแฟนผมมีการสั่งของเข้ามามากผมจึงตัดสินใจออกจากงานมาช่วยและจับงานด้านนี้โดยตรง ศึกษาทั้งการออกแบบ และ วางแผน ผมจะมีทีมออกแบบ และตัดเย็บครบวงจร แรกๆขายในเน็ตก็รายได้ค่อนข้างดีครับ แต่พอไปได้ซักระยะ ก็มีบางร้านมาก็อปแบบของร้านเราไปทำตามครับ และก็มีหน้าร้านเป็นของตัวเองหลังๆขายดีกว่าร้านเราอีก
    ผมก็เลยคิดว่าในเมื่อผมมีแบรนด์เป็นของตัวเอง มีทีมงานที่พร้อมทุกด้านแล้ว ผมจะต้องเริ่มเปิดร้านเป็นจริงเป็นจังซักที เพื่อเพิ่มยอดขายนอกเหนือจากออนไลน์ ให้เป็นแบบครบวงจรนะครับ เพราะจะสามารถสร้างความหน้าเชื่อถือให้กับลูกค้าได้อีกทางด้วย
    ผมจึงเริ่มมองหาพื้นที่ให้เช่า ที่จะเปิดร้านเสื้อผ้าของผม ซึ่งที่แรกของผมที่นึกออกก็คือ ประตูน้ำ แพลตินั่ม เจเจมอลล์ สยาม แต่พอสืบเรื่องค่าเช่าแล้ว ผมก็ต้องยอมถอยจริงๆ สู้ราคากันไม่ไหวเลยครับ ค่าเช่าตกเดือนเป็นแสนเลยครับ ก็ต้องยอมรับยอดขายมันคงได้แต่ว่าหักลบกลบหนี้แล้ว มันก็ยังเกือบๆจิกเนื้อตัวเองเลยเหมือนกัน ต้นทุนของเนื้อผ้า เสื้อผ้าของผมก็ไม่ได้ถูกเหมือนของจีนที่เค้าบินไปซื้อกันมาขายนะครับ เพราะผมใช้วัตถุดิบที่คุณภาพสูง ใส่แล้วนิ่มสบายเลย งานของผมคุณภาพ ดีไซน์ และราคาที่เหมาะสม

เพื่อนของแฟนผมอีกคนเค้าทำธุรกิจ กระเป๋าหนังสตรี เลือกหนังเอง มีหลายเกรด คุณภาพ ทำเอง ขายเองแบรนด์ของตัวเองเหมือนกันครับ เค้าแนะนำผมให้ไปเช่าพื้นที่ ที่ Sathorn Market Street ตรงสาทร เพราะทำเลดี เค้าว่าค่าเช่าที่ มันถูกมากเลยครับ
    ผมกำลังมองหาที่ตั้งทำเลของร้านผมอยู่ครับ เดี๋ยวจะมาอัพเดทร้านมาให้ดูนะครับ เผื่อใครสนใจจะไปอุดหนุน ก็จะได้ตามไปเจอกันครับ ^.^”

0/5
    โอ้โหอ่านแล้วประทับใจมากค่ะ หาที่ตั้งร้านให้ได้ไวๆนะค่ะ

0/5
    Sathorn Market Street นี่ใช่ City Viva (ถนนนราธิวาส) รึเปล่าคะ ถ้าใช่นี่ราคาค่าเช่าประมาณเท่าไหร่หรอค่ะ พอดีหาพื้นที่เช่าเหมือนกัน

0/5
    Quote Originally Posted by chalsoui View Post
    Sathorn Market Street นี่ใช่ City Viva (ถนนนราธิวาส) รึเปล่าคะ ถ้าใช่นี่ราคาค่าเช่าประมาณเท่าไหร่หรอค่ะ พอดีหาพื้นที่เช่าเหมือนกัน
    ใช่ครับ ค่าเช่าที่ผมเข้าไปดูที่เว็บไซต์คร่าวๆ เค้าบอกว่าเริ่มต้นที่ 10,000 บาทอ่ะครับ ถูกมากๆ ^_^

0/5
    โดยทั่วไปการแข่งขันในออนไลน์มันเยอะ ลดแลกแจกแถม คู่แข่งเพียบ อะไรขายดี ก็มีคนอยากขายบ้าง สู้ๆนะคะเดี๋ยวคุณสร้างแบรนด์ให้ติดตลาดได้ ก็สบายแล้วค่ะ

0/5
    คนที่คิดงานสร้างสรรค์ ย่อมมีสิ่งแปลกใหม่มาให้ทำเสมอค่ะ พวกก๊อบก็พวกไม่มีความคิด เป็นกำลังใจให้ค่ะ ^o^

0/5
    ขอขอบคุณกับทุกความคิดเห็นนะครับ ส่วนค่าเช่า มันอยู่ที่ทำเลครับ เราก็จะได้ส่วนลดพิเศษครับ เค้าจะเปิดให้ลงทะเบียนวันที่ 15 ตุลานี้นะครับ ไปเจอกันที่งานได้นะครับ

Comments from Facebook