Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 4 of 4

Thread: ทีเด็ด...สําหรับแม่บ้านครับ ที่ปวดหัวกับขนมเข่ง

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ทีเด็ด...สําหรับแม่บ้านครับ ที่ปวดหัวกับขนมเข่ง

ครับ...เพิ่งผ่านไปหมาดๆครับ...เทศกาลสารทจีนครับ
    ที่หนีไม่พ้นและขาดไม่ได้นั่นคือ.....ขนมเข่ง
    การกินขนมเข่ง ส่วนมากเพื่อนๆหรือคุณแม่บ้านคงจะไม่ทานกันสดๆใช่ไหมครับ
    ส่วนมากจะเอามาชุบไข่ หรือเอามาทอดให้กรอบ เพื่อให้แป้งสุก เหลือง น่ารับทาน
    แต่คุณแม่บ้านต้องมาปวดหัวกับ การกอดกันแทบจะเป็นเนื้อเดียวกัน บางทีคุณแม่บ้าน
    ก็นําไปตากให้แห้ง แข็ง แล้วเอามาทอดจะง่ายขึ้นใช่หรือเปล่าครับ
    แต่หารู้ไม่ว่า ขนมเข่งของท่าน จะเป็นฟอสซิ่ลเมื่อทิ้งไว้นานๆ หรือที่เรียกว่า ราขึ้น ไงครับ
    เมื่อเห็นราขึ้น ก็ทําให้เราๆท่าน กินไม่ลงจ้าๆๆๆๆๆ.....

วันนี้ผมเอาวิธีการทอดขนมเข่ง กันแบบสดๆ....ไม่ต้องตากแห้ง ไม่ต้องแช่แข็ง
    ทอดออกมาแล้ว กรอบ สุก หอม น่ารับทานครับ....ฮ่าๆๆๆๆ

มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ...
    1.กระทะเท๊ปล่อนอย่างเดียวนะจ๊ะ
    2.น้ำมันพืช หรือน้ำมันปาล์มก็ได้ครับ 10 ช้อนโต๊ะ
    3.ซ่อม ที่ใช้กินในโต๊ะอาหารไงครับ...
    4.ขนมเข่ง..

นําขนมเข่ง มาหั่น ให้ได้ขนาดตามต้องการ จะเล็ก หรือ ใหญ่ ได้ทั้งนั้น
    นํากระทะแท๊ปล่อนวางบนเตา ใช้ไฟอ่อนที่สุดนะครับ...
    ใส่น้ำมันลงไป รอให้ร้อน....แล้วค่อยๆใส่ขนมเข่งที่เราหั่นเตรียมไว้ลงไป...
    **สําคัญที่สุด ให้ใส่ทีละ 2 ชิ้นนะครับ...****

อย่าใส่เยอะ เพราะขนมเข่งจะลอยมาติดกัน....เมื่อข้างใดเริ่มเหลือง ให้ใช้ซ่อม จิ้มแล้วจับพลิก ครับ...
    กะว่าให้เหลืองสวยงาม ก็ตักวางบนเขียง....เพื่อให้สะเด็ดน้ำมัน แล้วค่อยวางเรียงใส่บนจานให้สวยงามครับ..

ยังไงคุณแม่บ้าน อย่าทานมากนะครับ...เดี๋ยวจะอ้วน จะมาโทษผมไม่ได้นะครับ เพราะว่ามันอร่อย....ฮ่าๆๆๆๆๆ
    Last edited by pepsi5510; 08-31-2012 at 07:30 PM.
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72
    Thanks IAm ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    ยังไง ชอบหรือไม่ชอบ บอกกันหน่อยนะครับ อย่าเข้ามาดูเฉยๆแล้ว เงียบ
    สงสารผมเหอะ...ฮ่าๆๆๆๆๆ บางครั้งก็น้อยใจเหมือนกันเนอะ...ว่าโพสแล้ว ไม่มีท่านใด
    สนใจ ขอแค่เข้ามาดู.....
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72
    Like IAm ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    Blog Entries
    4
    0/5
    โอ้ว !! นี่เเหล่ะ ที่ตามหา
    ขอบคุณมากค่ะ คุณpepsi เคยทอดขนมเข่งแล้วมีปัญหานี้เลยค่ะ
    กอดกันเป็นแพเต็มกะทะเลยค่ะ แถมยังอมน้ำมันด้วย
    ต้องกล้ำกลืน ฝืนกินกันไป เพราะเสียดายน้ำมัน(แพง) เฮอะๆๆๆ

**สําคัญที่สุด ให้ใส่ทีละ 2 ชิ้นนะครับ...****
    อย่างนี้นี่เอง อยากกินของอร่อย รีบไม่ได้เลย
    เดี๋ยวจะเอาไปทำดูนะคะ

ปล.รูปสุดท้าย เหลือง บาง กรอบ น่ากินมากเลยค่าาา ขอสักชิ้นนะคะ
    Last edited by IAm; 08-31-2012 at 09:56 PM.

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน

0/5

Re: ทีเด็ด...สําหรับแม่บ้านครับ ที่ปวดหัวกับขนมเข่ง

เป็นการเปลี่ยนโฉมใหม่ให้กับขนมได้อย่างไม่นานเชื้อ
    slotxo true wallet

Comments from Facebook