Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: อยากรู้วิธีซักแห้งค่ะ

catdojo's Avatar
    catdojo is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Red face อยากรู้วิธีซักแห้งค่ะ

มีเสื้อผ้าหลายชิ้นมากเลยที่เพิ่งมารู้ตอนหลังจากซื้อมาแล้วว่าต้อง Dry Clean Only เศร้าเลยค่ะ

แรกๆก็ส่งร้านซักรีดแต่บ่อยครั้งเข้าก็ชักเปลือง เลยอยากรู้วิธีทำเอง รบกวนเพื่อนๆด้วยนะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ขอนำรูปมาลง เพื่อให้กระทู้นี้ สามารถโชว์รูปที่หน้าเวบได้ ครับ
    เคล็ดลับง่ายๆ ที่ช่วยให้กระทู้ของเพื่อนๆ สามารถโชว์ที่หน้าเวบ และคนอื่นๆ เข้าถึงกระทู้นี้ได้ง่ายขึ้น ครับ
    และยังช่วยให้ชุมชนที่เราอาศัยอยู่ร่วมกัน สวยงาม และน่าอยู่ยิ่งขึ้นครับ
    ขอบคุณภาพจากลิงก์ http://orgjunkie.com/wp-content/uplo...1/laundry1.jpg ครับ
    ขออภัยครับ หากรูปที่เรานำมาไม่เหมาะสม และขอชวนเจ้าของกระทู้เข้ามาแก้ไขได้ครับ
    ทีมงาน SBNTown
    ~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----

"Women who buy the famous 2.55 cannot only buy black." ---Karl Lagerfeld

ninanina_neena's Avatar
    ninanina_neena is offline Trusted Member
    0/5
    แต่เราว่าถ้าซักเองมันจะเสี่ยงป่าวคะ เพราะเหมือนว่ามันต้องใช้ความชำนาญ
    ก็ขนาดอาชีพเค้าบางทีเค้ายังพลาดเลย เพราะเสื้อผ้าที่ต้องซักแห้ง มันต้อง sensitive พอสมควร
    และราคา คงพอสมควรเช่นกัน แต่ก็รอฟังคนอื่นค่ะ อาจมีคนทำเป็น ด้วยวิธีง่ายๆ มารออ่านด้วยคน

neoy-nui's Avatar
    neoy-nui is offline Trusted Member
    0/5
    เราเคยเปิดร้านซักรีดอ่ะนะคะ
    แต่คือว่า เห็นเค้าทำแล้วอยากทำบ้าง เลยให้คนในร้านสอน เข้ามี น้ำยาชนิดนึงอ่ะคะ สำหรับซักแห้งโดยเฉพาะ แล้วเราก็เอาน้ำใส่ในกะละมัง
    ไม่ต้องเยอะแค่ เกินเสื้อขึ้นมานิดนึง อันดับแรกต้องเทน้ำยานี้ลงไป ผสมกับน้ำก่อน แล้วก็เอาชุดที่ต้องการซักลงไป แล้วก็แค่ ขัดๆถูๆ ต้องที่มันสกปรกอ่ะคะ คือซักเหมือนเสื้อผ้าปกติ แต่ขยี้น้อยกว่า แล้วก็ล้างน้ำน้อยกว่าแล้วก็ล้างน้ำตากได้เลย

น้ำยา เราจำชื่อมันไม่ได้อ่ะคะ แต่ที่ห้างก็มีขายนะคะ
    http://upload.tarad.com/viewer.php?id=b1791985ca96ac6832a58c0dbea27fb6.gif
    Thanks wnonach ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    มีน้ำยาซักผ้าชื่อ woolite มีขายที่ซุปเปอร์มาร์เก็ตที่พารากอนคะ ใช้ซักแล้วผ้าไม่หดคะ ไม่ทำให้ผ้าsilk กระด้างด้วยนะคะ ใช้ผสมน้ำแล้วแช่ผ้าไว้สักครู่แล้วก็ขยำเบาๆ แล้วล้างน้ำตามปกติคะ ปัญหาเรื่องผ้าหดตัวมาจากการขยี้ผ้าคะ ให้แค่ชยำผ้าเบาๆพอคะ แต่ผ้าบางชนิดที่สีตกมากๆก็ซักๆไม่ได้นะคะ แต่โดยทั่วไปใช้ได้คะ อย่างเสื้อโซดา หรือเสื้อMarc Jacob, Marni, DKNY ใช้ได้คะ ถ้าไม่แน่ใจว่าผ้าสีตกหรือเปล่า ให้ลองเอาปลายเสื้อจุ่มน้ำเล็กน้อยเพื่อทดสอบดูก่อนก็ดีคะ ตั้งแต่ใช้วิธีซักแบบนี้แล้วsaveเงินได้พอสมควรคะ
    Thanks wnonach ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    0/5
    Quote Originally Posted by saowanee View Post
    มีน้ำยาซักผ้าชื่อ woolite มีขายที่ซุปเปอร์มาร์เก็ตที่พารากอนคะ ใช้ซักแล้วผ้าไม่หดคะ ไม่ทำให้ผ้าsilk กระด้างด้วยนะคะ ใช้ผสมน้ำแล้วแช่ผ้าไว้สักครู่แล้วก็ขยำเบาๆ แล้วล้างน้ำตามปกติคะ ปัญหาเรื่องผ้าหดตัวมาจากการขยี้ผ้าคะ ให้แค่ชยำผ้าเบาๆพอคะ แต่ผ้าบางชนิดที่สีตกมากๆก็ซักๆไม่ได้นะคะ แต่โดยทั่วไปใช้ได้คะ อย่างเสื้อโซดา หรือเสื้อMarc Jacob, Marni, DKNY ใช้ได้คะ ถ้าไม่แน่ใจว่าผ้าสีตกหรือเปล่า ให้ลองเอาปลายเสื้อจุ่มน้ำเล็กน้อยเพื่อทดสอบดูก่อนก็ดีคะ ตั้งแต่ใช้วิธีซักแบบนี้แล้วsaveเงินได้พอสมควรคะ
    ขอบคุณมากครับๆ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

Comments from Facebook