Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 9 of 9

Thread: ขอความคิดเห็นเรื่องเรียนซัมเมอร์ที่ต่างประเทศ พร้อมหางาน part timeอ่าค่ะ

gamy is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ขอความคิดเห็นเรื่องเรียนซัมเมอร์ที่ต่างประเทศ พร้อมหางาน part timeอ่าค่ะ

คือตอนนี้กำลังจาจบปี4อีกประมาณสองเดิอนหน้าอ่าค่ะ หนูเลยอยากไปเรียนภาษาเพิ่มที่ต่างประเทศ ไม่ทราบว่าผ่านagencyไหนดีค่ะ หรือมีวิธีไหนแนะนำที่ดีกว่าและค้มค่ามากกว่า

ที่มองๆไว้ตอนนี้ก็ที่อเมริกา ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ แต่หนูอยากได้งาน part time ทำด้วยค่ะระหว่างตอนเรียน

ไม่ทราบว่ามีพี่ๆเพื่อนๆสามารถแนะนำสถานที่เรียนได้ป่าวค่ะ หรือไม่ก็พี่คนไหนที่มีร้านอาหารหรือร้านค้าอยู่ที่ต่างประเทศที่จะสามารถรับหนูล่วงหน้าก็ดีเลยนะคะ

ช่วยแนะนำหนูหน่อยนะคะ ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆล่วงหน้าค่ะ

0/5

Smile ^^

มีหลายเอเจนที่ดีๆค่ะ
    ที่ออสเตรเลีย
    homestay ที่พักอยู่ มีเด็กมาเรียนภาษาเยอะหมือนกันค่ะ
    ที่มาพักบ้านเดียวกัน เป็นเด็กนักเรียนที่มาจาก EF school เยอะค่ะ
    ลองดูนะคะ มีแบบให้เลือกเรียนและทำงาน part time ไปด้วยจ้า
    ^^

0/5

Lightbulb

อเมริกาพับไปได้เลยค่ะเพราะตามกฎหมายไม่สามารถทำงานพิเศษที่เป็น off campus ได้ ทำได้แต่ on campus work เท่านั้นซึ่งหายากมากๆและค่าตอบแทนไม่มากพอที่จะเป็นค่าครองชีพได้ ยิ่งถ้าหนูไปเรียนหลักสูตรภาษาอังกฤษอย่างเดียวแทบจะไม่มี on campus work เลย ที่เห็นทำๆกันนั่นผิดกฎหมายทั้งนั้นค่ะ พี่อิมลงเมื่อไหร่โชคดีก็ได้หยุดงานไปสองสามวันแล้วก็มาทำใหม่ ร้ายหน่อยก็ต้องหาร้านหรืองานใหม่ ปะเหมาะเคราะห์ร้ายโดนส่งกลับ ถูกยกเลิกวีซ่าและแถม bar คือห้ามเข้าประเทศไปอีก 5 ปีมั้งถ้าจำไม่ผิด แต่ถ้าอยากเสี่ยงไป ตามร้านอาหารเขาก็รับคนเรื่อยๆนะคะ แต่ขึ้นอยู่กับจังหวะด้วย timing is everything ค่ะถ้าต้องพึ่งเงินจากงานถ้าไม่มีงานจะอยู่ยังไง และถ้าไปต้องเลือกเมืองใหญ่เท่านั้นถึงจะมีโอกาสได้งานถี่หน่อย ข้อเสียคือค่าครองชีพสูงและพี่อิมลงบ่อย คนไทยเยอะภาษาไทยจะพัฒนากว่าภาษาอังกฤษ

ออสเตรเลียนักเรียนสามารถทำงาน part time ได้ 20 ชม./สัปดาห์ตามกฎหมายก็จะสบายตัวสบายใจ ไม่ต้องหลบพี่อิมแต่ประเทศเค้าจะไม่มีประชากรหนาแน่นเหมือนอเมริกา วิถีชีวิตและบรรยากาศไม่หวือหวา ออกเหงาด้วยตามเมืองทั่วๆไป ตามเมืองใหญ่ๆ เช่น Sydney หรือ Melbourne จะเห็นหน้าเหลืองผมดำทั้งนั้น บางครั้งไม่ให้ความรู้สึกเหมือนอยู่เมืองนอกเมืองฝรั่ง

ส่วนนิวซีแลนด์ต้องเป็นนักเรียนที่เรียนเกิน 1 ปีขึ้นไปถึงจะมีสิทธิ์(ตามกฎหมาย)ทำงานนอกเวลาได้ งานร้านอาหารหายากหน่อยเพราะคนน้อย แต่คนจีนเยอะมาก งานตามไร่มีเยอะแต่ซะส่วนมากติดที่ไกลจากที่เรียนทำให้การบริหารเวลาเรียนและการเดินทางมาเป็นอุปสรรค

ส่วนอังกฤษก็น่าสนอยู่ติดตรงที่เดี๋ยวนี้ทางสถานทูตค่อนข้างเคี่ยวเรื่องนักเรียนเรียนภาษาแต่หวังไปทำงานด้วยเลยออกวีซ่ายากหน่อย เข้าตำราไม่แน่ใจไม่ให้ไว้ก่อนแล้วมาอุทธรณ์ทีหลัง แต่ตามกฎหมายเค้าวีซ่านักเรียนทำงานพิเศษได้เหมือนออสเตรเลีย ส่วนสก๊อตแลนด์และเวลส์นักเรียนไทยไม่ค่อยเลือกไปเพราะติดที่สำเนียงที่แปร่งเพราะภาษาถิ่นและไม่คุ้นเคยเท่ากับอังกฤษ บ้างกลัวหนาว

สำหรับแคนาดาต้องเรียนหลักสูตรหลักและต้องเรียนไปแล้วกว่าครึ่งปีถึงจะมีสิทธิ์ทำงาน part time ได้ งานมีไม่ค่อยมากถ้าไม่ใช่อยู่ในเมืองใหญ่ๆ อากาศหนาวและบินนานกว่าไปอเมริกา การเข้าเรียนต่อในระดับมหาวิทยาลัยยากกว่าในอเมริกาเพราะมหาวิทยาลัยส่วนใหญ่เป็นรัฐบาล เกณฑ์การรับเข้าจึงมีมาตรฐานที่สูงและใกล้เคียงกันหมด นักเรียนไทยเลยไม่นิยมเท่า

หวังว่าคงพอช่วยให้คิดอ่านได้บ้างนะคะพี่ก็พิมพ์ให้คร่าวๆตามที่ถามเพื่อนเค้ามา มีอะไรอยากถามเพิ่มเติมก็ e-mail ไปถามพี่เค้าเองละกันจ้าที่ theenglishconnexion@gmail.com ^^"
    ถ้าเราได้ ไปทุกอย่าง ดังใจคิด...
    ชั่วชีวิต จะเอาของ กองที่ไหน...
    ได้มาบ้าง เสียไปบ้าง ช่างปะไร...
    เอาอะไร ชีวิตเรา เท่านั้นเอง...
    [SIGPIC][/SIGPIC]

0/5

Question

เรียนไปด้วย ทำงานไปด้วย ออสเตรเลียดีที่สุดค่ะ

..
    i don't suffer from insanity,
    i enjoy every minute of it.

0/5
    Quote Originally Posted by pinecrest View Post
    เรียนไปด้วย ทำงานไปด้วย ออสเตรเลียดีที่สุดค่ะ

..
    เห็นด้วยกับคุณ pinecrest ค่ะ เพราะมีเพื่อนไปออสเตเลียแบบเรียนด้วยทำงานด้วย
    เก็บตังค์ได้เยอะพอควรเลยค่ะ แถมขอวีซ่าไม่ยากเหมือนที่อื่นด้วย
    ส่วนเรื่องเอเจนซี่นี่เห็นเพื่อนเค้าไปกับ Austha ค่ะ
    ลองโทรไปปรึกษาเค้าดูก็ได้ค่ะ เพราะญาติเราก็จะไปกับที่นี่เหมือนกัน
    ถ้าอยากได้รายละเอียดเพิ่มเติม ของหลังไมค์ได้นะคะ

gamy is offline Trusted Member
    0/5
    ตอนนี้หนูลังเลมากค่ะ ไม่รู้จะไปไหนดีตอนนี้ตัดตัวเลือกเหลือแค่อังกฤษกับออสเตรเลีย

ถ้าออสเตรเลียหนูเลือกไปที่ North Sydney English College จะดีป่าวค่ะ

ส่วนอังกฤษหนูเลือกไปที่ oxford house college ชึ่งอยู่ที่ลอนดอน oxford street แหล่งช๊อปปิ้งมากๆเลยค่ะ พี่ว่าหนูควรไปไหนดี

ช่วยคิดหน่อยเอาแบบที่หางานพาร์ทไทม์ง่ายๆหน่อยด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

0/5
    เอ่อ อันนี้ไม่ได้กวนนะคะ แต่อยากทราบว่า ตกลงอยากไปเรียน หรืออยากได้วีซ่านักเรียนไปทำงานน่ะค่ะ

เพราะเห็นไม่สนใจว่าควรจะเรียนที่อะไร ที่ไหนเลยอ่ะค่ะ

แนะนำไม่ถูกอ่ะค่ะ
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

0/5
    Quote Originally Posted by cocoa View Post
    เอ่อ อันนี้ไม่ได้กวนนะคะ แต่อยากทราบว่า ตกลงอยากไปเรียน หรืออยากได้วีซ่านักเรียนไปทำงานน่ะค่ะ

เพราะเห็นไม่สนใจว่าควรจะเรียนที่อะไร ที่ไหนเลยอ่ะค่ะ

แนะนำไม่ถูกอ่ะค่ะ
    จุดแรกอยากไปเรียนค่ะ แต่แบบก็อยากได้งานเปนพ้อยที่สองเลยค่ะ เพราะว่าหนูต้องใช้เงินเพื่อเปนทางเลือกในการศึกษาต่อ เพราะที่บ้านออกให้แค่ก้อนนึง ก็เลยถามเผื่อเรื่องงานค่ะ อยากได้คนที่มีประสบการณ์มาแนะนำค่ะ แต่ถ้าแนะนำไม่ถูกก็ไม่เป็นไร รอให้คนมีประสบการณ์มาแนะนำก็ได้ค่ะ จะได้ฟังหลายๆความเห็น ขอบคุณพี่cocoaด้วยนะคะที่ถามจะได้เผื่อคนที่ไม่เข้าใจแบบพี่จะได้เข้าใจและให้แนวทางหนูถูก

ปล.ที่ถามเรื่องงานมากๆเพราะเรื่องเรียนหนูคิดว่าถ้าผ่านเอเจนซี่ยังไงก็ได้เรียนอยู่แล้วเลยอาจจะดูว่าถามเรื่องงานมากเกินไปค่ะ

0/5

Question

ถ้าไป Syd หางานง่ายค่ะ คนไทยเยอะมาาากกกกกกกกกกกก
    แต่โดยส่วนตัว เวลาพี่ไปต่างประเทศพี่จะพยายามอยู่ห่างจากคนไทยให้มากที่สุดอ่ะค่ะ
    ไม่ค่อยชอบอยู่ในวงโคจรของคนไทยในต่างแดนเท่าไหร่ เจ็บมาเยอะแล๊ะ T-T
    แต่ไม่ใช่ว่าไม่ดีทั้งหมด ตัวเราเองก็มีข้อเสียเหมือนกัน เพราะงั้นก็ compromise กันไปค่ะ (:
    เอ๊า .. เขียนเข้าเรื่องตัวเองเฉยเลย .. โทษทีจ้ะ .. อินไปนิดนึง ^^

ไป Aus ไม่ต้องกลัวจะโดดเดี่ยวค่ะ เพราะคนไทยไปเรียน/ทำงานประเทศนี้เยอะจริงๆให้ดิ้นตาย -"-
    คุณน้องหาที่เรียนให้ได้ก่อนค่ะ เรื่องทำงานไม่ยาก (: ไปที่นู่นไปขอสมัครตามร้านไทยทั่วๆไป
    ยังไงเค้าก็รับค่ะ แต่ขอให้ขยัน ตรงต่อเวลา มีความรับผิดชอบ versatile งานครัวนิดนึง
    (งานร้านอาหาร หาง่ายสุดค่ะ มีอะไรให้ทำก็ทำไปก่อน อย่าเลือกงาน .. แต่ให้เลือกเจ้าของร้าน 555)
    จุดหลักตอนนี้คือ หาที่เรียนให้ได้ซะก่อนนะ .. ตรงนี้สำคัญมาก เรื่องอื่นค่อยกังวลทีหลังได้ค่ะคุณน้อง

ว่าแต่ ต้องการไปเรียนภาษาเพื่อให้พูด-ฟังได้เฉยๆ หรือว่าต้องการเรียนต่อ DIP ป.ตรี, ป.โท คะ?
    ถ้าต้องการเรียนเพื่อฝึกฝนภาษาอังกฤษเฉยๆก็ไม่ต้องซีเรียสมากค่ะ เรียนที่ไหนก็ได้
    ราคาก็มีตั้งแต่วีคละ Au$150 ขึ้นไป แต่ถ้าต้องการเรียนต่อ DIP ก็เลือกเรียนสถาบันที่เค้ามีcourse ที่เราต้องการเรียนให้เลือก
    หรือว่า จะสอบวัดผลจากโรงเรียนสอนภาษาที่เรียนอยู่ แล้วเข้าเรียนต่อ DIP เลย จะได้ไม่เสียเวลาค่ะ

วีซ่า ทำไปจากกรุงเทพพร้อมได้เลยค่ะ ก็จะได้วีซ่า1 ปีครึ่ง หรือ 2 ปี ประมาณนั้น..
    แต่ถ้าเรามีงบจำกัด ก็ลงเรียนภาษาอย่างเดียวซัก 6 เดือนก่อนก็ได้ ค้นหาตัวเองซักพัก
    จะลงเรียนต่อหรืออะไรยังไง ค่อยมาว่ากันอีกที (:

แต่ถ้าไปเรียนภาษาครั้งนี้เพื่อต่อ ป.โท คุณน้องต้องเตรียมตัวมากขึ้นเยอะๆเลยค่ะ
    เพราะต้องใช้คะแนน IELTS สูงอยู่เหมือนกัน เพราะงั้นก็ควรจะเลือกเรียนในสถาบันสอนภาษาที่มีคุณภาพมากหน่อย
    ราคาเค้าก็แพงขึ้นไปตามคุณภาพเค้า วีคละ Au$200 - 350
    เค้าต้องสามารถรับรองให้เราได้คะแนนสูง มากพอที่จะเข้าเรียนต่อในมหาวิทยาลัยได้ด้วยไง
    แล้วอีกอย่าง คุณน้องก็ต้องดูว่ามหาวิทยาลัยที่เราอยากไปเรียน มีคณะที่อยากเรียนรึเปล่า
    สถาบันภาษาที่น่าสนมีหลายที่คะ surfๆ ไปละกัน .. e.g. ICTE-UQ, Embassy, Cambridge,
    Greenwich, Ozford, Swinburne, Box Hill, TAFE, Lloyds Inter, etc etc.

แล้วถ้าเป็นพี่ พี่จะเลือกไปอยู่ Brisbane อ่ะ ไม่รู้สินะ พี่ชอบบรรยากาศเซอร์ๆที่นั่นมากกว่า Syd มั๊ง (:
    แต่ว่าถ้าตั้งใจเรียน เรี๊ยน เรียน ก็ไป Melbourne ค่ะ .. บรรยากาศชวนให้เรียนมากมาย

แต่... ติดอยู่อย่าง ... โอ้ มาย ก้อด .. ออสเตรเลีย ร้อนโคตรๆ .. พี่อยู่ไม่ได้ T T

...
    i don't suffer from insanity,
    i enjoy every minute of it.

Comments from Facebook